Xe Morning đi xuống dốc Sa Pa-Lào Cai như thế nào là đúng kỹ thuật?

tập_lái

Xe buýt
Chào các cụ các mợ,
Cuối tuần em vừa làm chuyến đi Sa Pa bằng Kia Morning về có vài thắc mắc muốn nhờ các cao thủ phân tích giúp.
E mới lấy bằng và cũng mới lấy xe được 1 tháng, Morning AT TH 2010. Thực ra e không hề có kế hoạch đi Sa Pa trước đó, quê vợ em gần Lào Cai nhưng em chưa lên Lào Cai bao giờ lên cuối tuần lên LC chơi xem thế nào và cũng thử đường cao tốc mới nhưng lên LC chẳng thấy có gì chơi hỏi người dân ở đấy thì họ bảo đến đây rồi thì lên Sa Pa. Mọi người nhà e cũng máu thế là ngẫu hứng đi luôn.
Xe em 4 người lớn và 2 trẻ con. Lúc đi thì không có gì để nói em cứ đi đúng phần đường mình chầm chậm mà lên thôi, có 35km mà em đi mất 1h. Lúc về cũng mất 1h và em đều đi ban ngày.
Cái em muốn hỏi các cụ là kỹ thuật đổ dốc lúc về. Khi tìm hiểu về xe em cũng có đọc được kinh nghiệm của các cụ là cứ về số thấp kết hợp thỉnh thoảng nhấp phanh sao cho mình thấy làm chủ được xe là được. Em cũng thực hiện như thế, xuống dốc em đi số 3, thấy vẫn nhanh e về số 2 nhưng có nhiều đoạn dốc dài xe vẫn xuống nhanh nên em phải về hẳn số 1 (chỉ rà phanh nhẹ lúc về số) lúc đấy máy rú to, vòng tua máy lên tới 4000 và xe bị ghìm hẳn lại, em thấy xót xe quá (vì bình thường em chưa có lúc nào đi vòng tua máy lên đến 4000 cả) nên có đoạn trước khi về số 1 em rà phanh cho chậm lại trước rồi mới về số 1 thì xe chậm lại và vòng tua máy chỉ lên 3000 và xe đi xuống rất chậm.
Các cụ nhiều kinh nghiệm phân tích giúp e là em đi như thế có đúng không ạ? Cái lúc mà vòng tua máy lên hẳn 4000 thì có hại gì không ạ? Vì em thấy lúc mới về đi đường cao tốc có lúc đạp ga mà xe cứ ì ra không tăng tốc dù vòng tua máy lên cao, liệu có hư hỏng gì hộp số không ạ? Em đang áy náy không yên nên phải lên đây hỏi các cụ ngay.
Xe Morning AT có đi Sa Pa được không ạ và đi như thế nào là đúng ạ? Đặc biệt là lúc xuống.
Hơi dài dòng tí, Cảm ơn các cụ các mợ.
Em mới kais đc tầm hơn 10 năm và chỉ chạy AT. Theo như lời văn của cụ thì cụ đã đạt chuẩn captain rồi cụ nhé ăn điểm nhất của cụ là phải phanh chậm lại rồi mới về số. Cứ thế phát huy thôi.... chúc cụ luôn bình an sau mỗi chuyến bay :)

Chỉnh sửa cuối:

BNN

Xe buýt
Mình đi tam đảo chở 4 người lớn + 2 trẻ em toàn đi bằng số 1

inovavgj

Xe container
cụ cứ để số 2 mà xuống nhé , Tam đảo dốc hơn nhưng ngắn hơn Sapa em đã đi ok

inovavgj

Xe container
cụ để số 2 mà xuống , ngon luôn

LưuHà

Xe hơi
Bác đi số tự động thì để số 3-2-1 tùy theo đụa hình dốc như nào bác nhé.

AprilBoca

Đi bộ
Đọc được thông tin đường lên Sapa đã cải tạo giảm cua là em vui lắm, cuối tuần em lái Swift lên chơi :D

ngocanhimp

Xe hơi
Xuống dốc cụ cứ để số 2, lâu lâu góc cua lại v ề 1 là ok, lúc nào chạy quá thì đệm nhẹ phanh tý.

Ti_Teo

Xe buýt
Lái cứng thì đổ đèo để số D, thỉnh thoảng đệm phanh là bình thường. Lái mới thì nên hãm bằng số, số nào là tùy tay nghề. Nhưng mà để số 1 thì đúng là hơi quá, tỷ số truyền cao nên máy sẽ lên tua máy cao, gây sốt ruột chứ 4000 rpm không có ván đề gì. Lần sau cụ chủ thử để số 2, đệm phanh khi xuống đèo thì đừng đệm liên tục mà khi xe nhanh quá thì đệm tương đối để giảm xuống dưới tốc độ mong muốn 1 chút rồi thả ra, đệm cách quảng như thế phanh đỡ nóng hơn, khi phanh liên tục phanh quá nóng có thể dẫn tới không ăn phanh, rất nguy hiểm.
Lái cứng hay lái mềm chả liên quan cụ ạ, đổ đèo để D mà cũng nói đc.

trungbtg2012

Xe hơi
Em cũng mới lái như cụ chủ thôi ạ, nhưng em cũng tham khảo nhiều và em cũng thấy lái như cụ chủ thế là đúng kỹ thuật ạ.

matiz08

Xe điện
Lái cứng hay lái mềm chả liên quan cụ ạ, đổ đèo để D mà cũng nói đc.
Để D cũng được, nhưng mà cac kụ phải siêu quen đường, biết đoạn cua cách đấy một đoạn để giảm tốc độ,he he. Còn không quen đường mà để D, chưa chắc đã xuống được đến chân đèo,:)).

Sonpeugeot103

Xe đạp
Theo E biết thì lên bằng số nào thì xuống bằng số đó cụ ah ? Trước chạy laceti số sàn 1.6 E cũng chạy tuyến Sơn la thấy cũng ôke.

vietnano

Xe hơi
đang lăn tăn giữa i10 loại 1,0 MT và morning 1,25 MT, đọc bài này thấy yên tâm hơn!

soida1989

Xe tải
Khi xuống dốc, muốn về số mà xe ko bị trôi nhanh với vòng tua máy cao cụ phải đẹm phanh để giảm tốc độ, rồi mới về số .

inovavgj

Xe container
Xuống đi số 2 or 3 kết hợp phanh . Về nhớ thay dầu

soida1989

Xe tải
Theo E biết thì lên bằng số nào thì xuống bằng số đó cụ ah ? Trước chạy laceti số sàn 1.6 E cũng chạy tuyến Sơn la thấy cũng ôke.
Cái này lý thuyết là vậy, nhưng khi đi có phải lúc nào cũng nhớ đc số lên là số nào đâu, lúc lên còn phụ thuộc có đà hay ko có đà mà dồn số phù hợp. Như em đổ dốc mà cảm thấy nhanh thì phanh dồn về số thấp hơn, vẫn nhanh đạp phanh về số thấp nữa, dồn số phù hợp tốc độ, tốc độ đang cao ko lên dồn số thấp quá khi tốc độ giảm chưa phù hợp sẽ gây vòng tua máy cao. Xuống dốc vẫn phải dùng phanh, chỉ là ko nên rà phanh liên tục. Chứ có người nói ko nên dùng phanh chỉ dùng sức ghì động cơ thì chắc đi 1 mình 1 đường

Leonids178

Xe hơi
Đợt trước em chạy Ford Everet máy dầu AT lên Tam Đảo, lên để D chạy bình thường, xuống cài số 2 đến cây số 13 (hết dốc cao) thì chuyển về D, thấy bình thường. Đợt tới định leo Tam Đảo or Ba vì bằng Morning 1.1 nên vào hóng, chắc chả vấn đề gì vì em thấy Matiz 0.8 còn leo Tam Đảo cơ mà.

SonataHQ

Xe điện
Đợt trước em chạy Ford Everet máy dầu AT lên Tam Đảo, lên để D chạy bình thường, xuống cài số 2 đến cây số 13 (hết dốc cao) thì chuyển về D, thấy bình thường. Đợt tới định leo Tam Đảo or Ba vì bằng Morning 1.1 nên vào hóng, chắc chả vấn đề gì vì em thấy Matiz 0.8 còn leo Tam Đảo cơ mà.
đi lên thì chỉ cần ga, nhưng đổ đèo đổ dốc thì cần có kỹ thuật nhất là với xe số tự động ở những đoạn có độ dốc lớn và dài, khi lên dốc với số tự động chỉ việc ga, thấy an toàn thì cua nhưng khi xuống vơi số tự động có 3 cấp số cố định kiểu kia morning nên để ở số nhỏ hoặc có chữ L, kể cả khi hết dốc các cụ vẫn chấp nhận để xe chạy chậm bắt dốc tiếp theo, với những cụ có trình độ cao có thể tăng giảm số phù hợp với tình trạng độ dốc và mặt đường, còn những cụ chưa nhiều kinh nghiệm chọn số thấp số 2 hoặc L và cứ thế mà xuống. nếu cua gắt tay áo độ dộc lớn dù đã đi số bé đến đúng cua thì đệm 1 tý phanh sau đó bỏ phanh ngay sẽ an toàn.
với những xe có nhiều cấp số tự động 4,5,6 cấp thì chuyển sang chế độ bán tự động lựa chọn số thấp phù hợp với tốc độ an toàn các cụ tự cảm nhân mà xuống. Thực ra xuống đèo đơn giản hơn lên.

Nem Rán

Xe tải
Em đi
Wave 0,1 còn quẩy đc hết mà cụ. Cụ cứ chơi đi