Xe nổ không tải bật điều hòa vòng tua không ổn định, bệnh nan y khó chữa

Namkhanh3008

Xe hơi
Kính các cụ, các bác, các cô chú, anh, chị.
Xe em hiện nay bị một bệnh mà em nghĩ là rất khoai tây.
Cụ thể là: khi nổ không tải mà không bật điều hòa thì vòng tua đứng im phắc, máy nổ êm. Nhưng khi bật thêm điều hòa thì vòng tua nhấp nhổm lên xuống 650 - 500 v/p.
Em có tham khảo trên nhiều diễn đàn của khoai tây nhưng bệnh này thường không tập trung vào một thiết bị nào cả, chẳng hạn như có cụ thay Bugi thì hết, có cụ thì bị leak thay ống góp hút thì hết, có cụ thay kim phun, có cụ thay cuộn đánh lửa thì hết... tóm lại là không tập trung vào một thiết bị cụ thể.
EM cũng đã vái tứ phương, lăn bánh vào nhiều ga ra, hãng nhưng mà chưa chữa được. Em lưu ý thêm là kim phun, cổ hút, bướm ga, bugi xịn em đã vệ sinh và thay rồi nhưng mà vẫn bị. Điều hòa đã mang vào bác Lợi điều hòa kiểm tra OK, máy phát kiểm tra dòng nạp OK.
Kính các cụ các bác có cao kiến gì tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn
Theo ý kiến của em . Các bác cứ hiểu như này nhé . Nói về xe đời cũ ấy thì khi bật điều hoà thì có một con van sẽ mở và cho một lượng khí vào chế hoà khí sẽ làm tăng vòng tua lên ko cho máy rung .
Còn những xe đời cao khi bật điều hoà thì sẽ có một tín hiệu đưa về hộp điều khiển động cơ , lúc này hộp động cơ sẽ điều khiển bướm ga hay còn gọi mô tơ bước mở to ra thêm cho thêm gió vào để máy ko bị rung . Nói tóm lại là khi bật ĐH thì sẽ phải thêm gió cho đông cơ làm việc . Còn như buzi vệ sinh hết rồi bướm ga vs rồi mà không hết . Phải chú ý đến vấn đề khác . Thiếu sót gì các bác bổ sung nhé .

Toancp

Xe máy
Xe e cũng đang bị như cụ. Bất điêu hoà vòng tua tụt. Có lúc tụt xuống 500v/ph và máy rung giật nặng. Hôm nay e bắt đầu quá trình xử lý.
B1: e cho vệ sinh Kim phun, bươm ga, cổ hút.
B2: làm tiếp nếu b1 kh hiệu quả. E sẽ báo các cụ sau

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu oánh dấu, xe bạn cháu cũng bị hiện tượng như vậy, lúc đỗ đèn xanh đèn đỏ về N, vòng tua máy cứ lên xuống liên tục, xe có hiện tượng rung, giật có lúc còn bị chết máy nữa.

Bá Minh Nam

Đi bộ
Nhà cháu oánh dấu, xe bạn cháu cũng bị hiện tượng như vậy, lúc đỗ đèn xanh đèn đỏ về N, vòng tua máy cứ lên xuống liên tục, xe có hiện tượng rung, giật có lúc còn bị chết máy nữa.
Nhà cháu cũng oánh dấu. Đang bị y như Bác chủ

autotrader

Xe đạp
Website
www.xeoto.com.vn
Báo cáo các cụ em đọc lỗi nhiều rồi, Gara của hãng còn cho Gscan lên xe chạy nhiều vòng nhưng vẫn không có hiện tượng gì đặc biệt. Em đang dự cái bướm của vợ em nó rơi đúng phải hàng kém phẩm chất nên nó bị vậy. Em đang tính mua thay cái bướm mới.

Toancp

Xe máy
Xe em lại thế này: Xe Altis 1.8G 2011.
Lúc máy lạnh, bật điều hòa: nổ máy vòng tua hạ dần từ 1800 xuống. Khi vòng tua xuống đến khoảng 1200-1400 (khoảng 10s) bắt đầu chậm dần và trong quá trình hạ vòng tua, máy thường xuyên rồ lên và vòng tua vọt lên thêm khoảng 200V/ph nữa rồi lại tiếp tục xuống chậm dần (không đều). Khi máy nóng, vòng tua xuống khoảng 700-800v/ph thì ổn định và kim chỉ nhảy dao động trong vòng 700-800.
Khi không bật điều hòa, máy lạnh: nổ máy thì vòng tua xuống dần (rất chậm, khoảng sau 5ph mới xuống được ngưỡng 700-800 v/ph) Biên độ dao động của kim khoảng 100v/ph trong quá trình đi đến ổn định vòng tua.
Trong quá trình chạy xe, máy nóng, có bật điều hòa thì khi dừng đèn đỏ, chạy không tải, kim cũng chỉ dao động khoảng 700-800v/ph.
Khi máy ở vòng tua 100-1200v/ph thì buồng lái bị ù rất lớn. Volang rung mạnh tại vòng tua 1000-1100v/ph.
Em đã vệ sinh kim phun, họng hút, bướm ga, vệ sinh buồng đốt thì thấy hiện tượng đỡ hơn, chân ga nhẹ hơn nhưng chưa hết bệnh.E đã cắm máy test nhưng không phát hiện lỗi ạ.

Chỉnh sửa cuối: