Xe ô tô cháy một bên đèn gần có bị phạt k?

Thanh Minh

Xe đạp
Em thấy cụ này chuẩn đấy ạ! Chả thấy có ghi điều nào trong luật phạt lỗi cháy bóng cả! Chỉ có lỗi phạt "thiếu đèn chiếu sáng thôi". Đang đêm đang hôm, khuya khoắt các cụ bị cháy bóng thì thay vào mặt à? Nếu để dự phòng mấy cái bóng thì biết bao nhiêu cho vừa vì mỗi một loại đèn chiếu sáng lại sự dụng một loại bóng khác nhau, vậy nếu dự phòng thì phải có một túi nylon bóng đèn. Hôm trc em cũng bị XXX ở BicC Long biên tóm lúc 20h30' vì bị cháy 01 bóng Cost.Em xuống trình bày là tối rồi, các gara đi đóng cửa, tôi ko thể thay bóng đèn ở đâu đc, đề nghị các anh linh động. XXX cứ nằng nặc đòi lập biên bản và thông báo: Lỗi này của anh là thiếu đèn chiếu sáng. Phạt 500k!. Thấy em ngần ngừ, XXX bảo thôi chuyển sang cho anh lỗi khác nhẹ hơn là 150k nhé! Em lập tức phản ứng ngay: Ko! Các anh cứ lập đúng lỗi đã đc ghi trong luật! XXX chán luôn vì khi nghe em nói: Các anh thông báo lỗi "thiếu đèn chiếu sáng", vậy các anh ra đếm xe tôi có thiếu cái đèn nào theo quy định ko? Vẫn đủ đèn chiếu sáng nhé nhưng cháy 01 bóng. Trong luật ko ghi phạt lỗi đang đi bị cháy bóng. Lỗi này các anh chỉ đc nhắc nhở, yêu cầu khác phục chứ ko có chế tài xử phạt đâu ạ. Mà tôi đã nhận là có thiếu sót vì cháy bóng nhưng đây là trường hợp bất khả kháng. XXX nhìn em từ đầu đến chân rồi hỏi: Nhà anh ở gần đây à? Em nói: vâng, nhà tôi cách đây 03km, chỗ cầu Đuống! XXX trả em giấy tờ và nói: Tha cho anh!
Lần sau em bắt chước cụ này mới được!

lehungtcmt

Xe hơi
Cho em hoi ngu tý. Cháy đèn cos hoặc cháy đèn soi biển số thì 2 mức phạt có khác nhau ko ợ?????

anhtho

Xe ngựa
Đèn phanh đứng sau xe mới nhìn thấy. Xe đang chạy xxx đuổi theo bắt hả cụ hay thế nèo?
Nó ngồi bắn tốc độ, vô tình lái xe cty em nhá phanh, lộ luôn, phím lên đội trên. Đơn giản thế thôi cụ.

Lần sau em bắt chước cụ này mới được!
Cụ đừng dại, gặp xxx cứng không cãi được đâu. Nhẹ cũng mất time

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Hôm em đi lên cao tốc HN- TN buổi tối, thấy bọn xxx đứng đang bắt xe khác, em nể bọn nó nên hạ đèn gần, bất ngờ một xxx phi ra bắt luôn, em còn éo hiểu tại sao. Xong dừng xe nó gọi lên xem đèn, thì ra một bên đèn gần bị hỏng, còn đèn xa thì k sao. E thắc mắc k hiểu thế bị bắt có đúng k? và em thề là lần sau em éo nể gì bọn nó nữa. cứ pha vào mặt cho chết cmn đi :))
Lỗi là đúng rồi. Nhưng phải xem xxx nó xử lỗi gì thôi. Lỗi "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" (điểm g. khoản 3, điều 5: 600-800K) hay "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" (điểm a. khoản 2, điều 16: 300-400K) mà thôi. Theo em thì là lỗi "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng"

pnew

Xe điện
Chẳng mất đồng nào bị phạt về cái lỗi ngớ ngẩn này cả? chả hiểu các cụ có đọc rõ luật hay không mà chả nhời cụ chủ thớt.
Các cụ đọc lại cái điều này trong luật, em ngại trích lại lắm.
Đây là cái điều mà TSB thằng viết luật nó viết đểu nhất, đủ đèn chiếu sáng đc hiểu thế nào ạ? Trên xe có bao nhiêu cái đèn chiếu sáng phải bật hết đúng không? như vậy cứ cái đèn nào là đèn chiếu sáng trên xe phải bật hết, e liệt kê: đèn chiếu gần, chiếu xa, đèn gầm, đèn soi biển số, đèn chiếu sáng trong xe?
Hay là hiểu bật đèn làm sao đủ ánh sáng để mình có thể nhìn người khác và người khác có thể nhìn thấy xe mình?
Cụ hỏi xx xem nó trả lời thế nào? vì cả 2 nó bảo uh nó đều chết. mình thắng, e đã từng chiến đc quả này rồi.
Bởi vì trên xe chỉ có 2 loại đèn là đèn chiếu sáng và đèn tín hiệu mà thôi. xx nó bắt nhắc nhở nghe còn có lý, đòi phạt, phạt vào mắt.
Cụ xem lại, đèn chiếu sáng chỉ có hai loại chiếu xa và chiếu gần còn các loại còn lại không phải đèn chiếu sáng.

Còn đủ là thế này: "d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;" (Điều 53 Luật GTĐB) nên cái đèn chiếu sáng trong xe không phải là cái cần để đủ.

pnew

Xe điện
Em thấy cụ này chuẩn đấy ạ! Chả thấy có ghi điều nào trong luật phạt lỗi cháy bóng cả! Chỉ có lỗi phạt "thiếu đèn chiếu sáng thôi". Đang đêm đang hôm, khuya khoắt các cụ bị cháy bóng thì thay vào mặt à? Nếu để dự phòng mấy cái bóng thì biết bao nhiêu cho vừa vì mỗi một loại đèn chiếu sáng lại sự dụng một loại bóng khác nhau, vậy nếu dự phòng thì phải có một túi nylon bóng đèn. Hôm trc em cũng bị XXX ở BicC Long biên tóm lúc 20h30' vì bị cháy 01 bóng Cost.Em xuống trình bày là tối rồi, các gara đi đóng cửa, tôi ko thể thay bóng đèn ở đâu đc, đề nghị các anh linh động. XXX cứ nằng nặc đòi lập biên bản và thông báo: Lỗi này của anh là thiếu đèn chiếu sáng. Phạt 500k!. Thấy em ngần ngừ, XXX bảo thôi chuyển sang cho anh lỗi khác nhẹ hơn là 150k nhé! Em lập tức phản ứng ngay: Ko! Các anh cứ lập đúng lỗi đã đc ghi trong luật! XXX chán luôn vì khi nghe em nói: Các anh thông báo lỗi "thiếu đèn chiếu sáng", vậy các anh ra đếm xe tôi có thiếu cái đèn nào theo quy định ko? Vẫn đủ đèn chiếu sáng nhé nhưng cháy 01 bóng. Trong luật ko ghi phạt lỗi đang đi bị cháy bóng. Lỗi này các anh chỉ đc nhắc nhở, yêu cầu khác phục chứ ko có chế tài xử phạt đâu ạ. Mà tôi đã nhận là có thiếu sót vì cháy bóng nhưng đây là trường hợp bất khả kháng. XXX nhìn em từ đầu đến chân rồi hỏi: Nhà anh ở gần đây à? Em nói: vâng, nhà tôi cách đây 03km, chỗ cầu Đuống! XXX trả em giấy tờ và nói: Tha cho anh!
Tóm lại bài của cụ:
- Cụ "đề nghị các anh linh động"
- xxx "Tha cho anh!".

Còn theo luật thì lý luận cúa cụ không đúng

civic 79

Xe đạp
Em bị lỗi không bật cả pha lẫn cost chỉ bật đèn gầm, vì chỗ em có mấy quán nước soi vào mặt chúng nó nhiều lại bị ghét lên lúc ra đường đèn sáng không để ý bật cost bị bon xxxx nó toét xuống lập biên bản mất 7m, x-(

phuongbk

Xe hơi
vâng, em nể bọn nó nên hạ xuống, k ngờ là đèn bị hư từ bao giờ, thế là xxx lao ra như bắt được vàng, ***. xe em nhỏ nên em đưa bọn nó 2 lít.
Trước em chạy Laser 2001. Thi thoảng cái đui đèn nó lỏng thế là lại mất 2 mét :D
Sau em phải hàn thêm chân vào đui thì mới hết. Mấy em Ford là hay bị lỗi này.

rua1977

Xe tải
Chia buồn với cụ chủ! Năm ngoái em cũng bị một phát, đi ở cq ra vẫn sáng quắc, đến ngã tư cách cq có hơn 1km thì bị gọi vào, lúc đó em ko hiểu nguyên do gì thì các chú xxx chỉ vào đèn. Cháy đèn nhiều khi chỉ là may rủi thôi cụ ạ :)

tanthuyhoang6

Xe tải
Cháy 1 bóng cos mình có cảm nhận được là thiếu ánh sáng 1 bên không các cụ?

Em có ông anh dặn mang dự phòng bóng theo xe, cháy thì có cái mà thay, và em thấy thay cũng đơn giản thôi. Hoặc cháy thì tạm thời cứ pha lên vậy.

Chia buồn với cụ chủ! Năm ngoái em cũng bị một phát, đi ở cq ra vẫn sáng quắc, đến ngã tư cách cq có hơn 1km thì bị gọi vào, lúc đó em ko hiểu nguyên do gì thì các chú xxx chỉ vào đèn. Cháy đèn nhiều khi chỉ là may rủi thôi cụ ạ :)

pnew

Xe điện
Cháy 1 bóng cos mình có cảm nhận được là thiếu ánh sáng 1 bên không các cụ?

Em có ông anh dặn mang dự phòng bóng theo xe, cháy thì có cái mà thay, và em thấy thay cũng đơn giản thôi. Hoặc cháy thì tạm thời cứ pha lên vậy.
Đi đường trường thì dễ cảm nhận được, còn trong phố thì hơi khó nhưng nếu chủ tâm kiểm tra thì có thể phát hiện được (có mấy khi chủ tâm kiểm tra đèn đâu)

luckyme

Xe buýt
đèn gầm là đèn sương mù có xe có, có xe không, lắp thêm thôi sao mà phạt được. Trong luật ko thấy nói đến đèn gầm
Đây cụ chủ nói đèn gần tức là đèn cốt cụ a. Rõ ràng là vi phạm rồi, không cãi được.

luckyme

Xe buýt
Em nói thật, cụ với cụ HoangTung76 đúng là chuối quá người ta tha cho chứ chả có ai lại đi diễn giải luật theo kiểu các cụ cả . LLuật đã quy định rõ trường hợp nào phải dùng đèn pha, trường hợp nào chỉ được dùng đèn cốt . Vậy nên dù trong bất cứ trường hợp các cụ đang bật pha hay cốt mà có 1 hoặc cả 2 bên bị cháy thì đều có thể bị xử phạt cả . Xxx chỉ kiểm tra theo tình trạng đèn thực tế cụ đang sử dụng chứ ai thèm quan tâm tới xe của cụ gắn bao nhiêu cái đèn và những cái không bật có sáng không . Các cụ quá ích kỷ chỉ nghĩ tới mình mà không hề nghĩ tới sự an toàn của người khác . Em như xxx sẽ trả lời các cụ: em không quan tâm tới việc các cụ đang Cần đi đâu, làm gì nhưng lưu thông không đủ điều kiện an toàn là em phạt và còn không cho đi tiếp, còn các cụ muốn tìm cách khắc phục kiểu gì là của các cụ: gọi cứu hộ, gọi người tới thay bóng, ghé vào gần đó nghỉ hay gửi xe và di chuyển bằng phương tiện khác ... Em nói vậy vì hồi cấp 3 đi chơi bằng xe đạp gặp thằng xe tải mất đúng đèn cốt bên trái, tới rất gần mới phát hiện nhưng may lao vào trong tránh kịp . Chắc các cụ bao giờ gặp phải tình huống đó thì mới sáng ra được .

Huthasa

Xe container
Em nói thật, cụ với cụ HoangTung76 đúng là chuối quá người ta tha cho chứ chả có ai lại đi diễn giải luật theo kiểu các cụ cả . LLuật đã quy định rõ trường hợp nào phải dùng đèn pha, trường hợp nào chỉ được dùng đèn cốt . Vậy nên dù trong bất cứ trường hợp các cụ đang bật pha hay cốt mà có 1 hoặc cả 2 bên bị cháy thì đều có thể bị xử phạt cả . Xxx chỉ kiểm tra theo tình trạng đèn thực tế cụ đang sử dụng chứ ai thèm quan tâm tới xe của cụ gắn bao nhiêu cái đèn và những cái không bật có sáng không . Các cụ quá ích kỷ chỉ nghĩ tới mình mà không hề nghĩ tới sự an toàn của người khác . Em như xxx sẽ trả lời các cụ: em không quan tâm tới việc các cụ đang Cần đi đâu, làm gì nhưng lưu thông không đủ điều kiện an toàn là em phạt và còn không cho đi tiếp, còn các cụ muốn tìm cách khắc phục kiểu gì là của các cụ: gọi cứu hộ, gọi người tới thay bóng, ghé vào gần đó nghỉ hay gửi xe và di chuyển bằng phương tiện khác ... Em nói vậy vì hồi cấp 3 đi chơi bằng xe đạp gặp thằng xe tải mất đúng đèn cốt bên trái, tới rất gần mới phát hiện nhưng may lao vào trong tránh kịp . Chắc các cụ bao giờ gặp phải tình huống đó thì mới sáng ra được .
NHưng đang đi mà nó hỏng thì làm sao mả thay được. Cụ đừng bảo là mang đèn sơ cua nhé, đèn gần của em bóng xenon, chỉ có trong hãng thôi ạ.

anhtho

Xe ngựa
NHưng đang đi mà nó hỏng thì làm sao mả thay được. Cụ đừng bảo là mang đèn sơ cua nhé, đèn gần của em bóng xenon, chỉ có trong hãng thôi ạ.
Thường đèn pha rất ít hỏng. Nếu hỏng thì cũng chỉ hỏng pha hoặc cốt. Vậy nếu hỏng pha thì cụ chạy tạm cốt và ngược lại. Sau đó về thay luôn.
Xe em 5 năm chưa có bóng nào trục trặc. Một chiếc xe của cty em thậm chí từ năm 2003 mà đèn pha vẫn chạy 2 bóng zin theo xe !
Chuyện cháy pha hoặc cốt là có, nhưng cháy cùng lúc cả pha và cốt là hầu như ko xẩy ra, trừ phi các cụ tiết kiệm: cháy pha thì chạy cốt .. và đợi cho nó cháy tiếp !
Chuyện sửa cái đèn pha /cốt hoặc đèn phanh cũng không khó khăn gì, xxx cũng nên phạt để mọi người chú ý tới những vấn đề liên quan tới an toàn. Nếu ko phạt chỉ nhắc nhở, em chắc trên đường sẽ rất nhiều xe bị "chột mắt" hoặc thiếu đèn phanh.. đơn giản là đối với khá nhiều người, nếu chỉ nhắc nhở thì có mà nhắc em cả đời em cũng chẳng sợ !

Chỉnh sửa cuối:

Dungxipo

Xe hơi
Lỗi này thì bị phạt rùi, đi trong phố e cũng bị phạt 1 lần rùi.

pnew

Xe điện
Thì cụ gọi cứu hộ dắt cụ về. Còn cụ tiết kiệm thì phải chấp nhận rủi ro bị xxx phạt.

Huthasa

Xe container
Thì cụ gọi cứu hộ dắt cụ về. Còn cụ tiết kiệm thì phải chấp nhận rủi ro bị xxx phạt.
100 ngừoi thì 101 người chả ai gọi cứu hộ vì cháy cái bóng đèn, kể cả cụ nhá.