[Funland] Xe oto hết xăng - phanh chân không có tác dụng

Tomtepvnpt

Xe đạp
Chắc cụ hoảng quá đâm nhớ nhầm thoai, đạp vẫn nhẹ là còn khí nhưng yếu nên ko ăn má phanh do chưa đủ lực.
Hậu quả em vẫn đâm vào đuôi bác xe máy do tốc độ thấp nên cũng không gây tổn thất gì, vì vậy em cũng hơi hoang mang nên nhờ các cụ thông thái chỉ bảo

Tomtepvnpt

Xe đạp
Kể cũng lạ, sắp hết xăng thì nó kêu tút tút ầm lên chứ nhỉ ? Sao mà cụ không để ý được ? :D
Mà 10 năm lái xe rồi...mà cụ còn thế !
Con Mazda 3 của em đời 2010 nên chỉ thấy đèn cảnh báo các loại nháy loạn xạ, ga hụt là củ tỏi luôn ạ

nsh

Xe tăng
Cháu nghe thông tin là xăng còn ít trong bình, không đủ làm mát bơm xăng - dễ làm bơm tèo, nên cháu cứ còn 1/4 -1/5 bình là đổ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Xe hết xăng thì tắt máy, khi đó mất trợ lực lái và phanh. Đạp mạnh và vận khỏe vô lăng vẫn được.

HTDA

Xe buýt
Cho e hỏi 1 chút ạ. Em đọc tất cả các còm của cccm, e rút ra 1 điều là khi tắt máy hay khi động cơ xe ko hoạt động thì phanh sẽ bị nặng đúng ko ạ.
E vừa thử vào xe và đạp phanh mà vẫn thấy nhẹ như thường. Ko biết sao lại như thêd hay e hiểu ko đúng vđ cccm đang giải thích.
Em mong đc chỉ giáo. E cảm ơn ạ

duytrong

Xe lăn
Ở đây em đạp phanh nó nhẹ tênh chả có tác dụng gì, xe cũng trôi tự do.
Em đi mua xăng về đổ xe lại bình thường :)
Cụ đạp một phát lúc chết máy thì đúng là nhẹ hều và không phanh được nhưng cụ đạp nhồi cho mấy phát bảo đảm căng chân ngay , nặng lắm và phanh cũng sẽ ăn, nhưng nhớ là không ăn bằng nổ máy nhé.

duytrong

Xe lăn
Kỹ năng "đạp nhồi" phanh xe tải phải đc áp dụng. Kỹ năng này ai học lái xe cách đây 20 năm sẽ đc thầy dậy.
Bọn em lúc bấy giờ học bằng C còn xuống xưởng sửa chữa học sắp chết mãi mới được học lái cơ...

gocart

Xe cút kít
Cho e hỏi 1 chút ạ. Em đọc tất cả các còm của cccm, e rút ra 1 điều là khi tắt máy hay khi động cơ xe ko hoạt động thì phanh sẽ bị nặng đúng ko ạ.
E vừa thử vào xe và đạp phanh mà vẫn thấy nhẹ như thường. Ko biết sao lại như thêd hay e hiểu ko đúng vđ cccm đang giải thích.
Áp suất thấp trong bầu phanh còn đủ cho 1,2 nhát phanh sau đó thì nặng.

truong_son

Xe máy
Nhân tiện có thớt này em hỏi cc chút - em là nữ nên mù mờ lắm. E đi i10 AT. Đa phần em nhấn phanh để đề máy nổ thì rất nhẹ nhàng nhưng thi thoảng có hôm phanh nhấn nó nặng trịch ý. Tất nhiên là em vẫn đề được nhưng em không hiểu tại sao lại như thế. Mà em đi AT nên tắt máy vẫn phải nhấn phanh > về P mới tắt được. Thi thoảng mới bị thôi ạ, không em biết em sai ở đâu để còn tránh.
lần sau mợ nên về P rồi hãng tắt máy cho nó mát nhé tắt máy vội thế có tiết kiệm đc mấy đồng xăng đâu có ngày tiết kiệm dồn sẽ đc 0.5 lít xăng và đền xe khác tới vài chục triệu nếu để chôi xe vào những xe đẹp đẹp
sau khi máy tắt đạp chân phanh 5-7 lần nó mới nặng như mợ nói và nhà sx họ đã biết việc mợ làm hôm nay nên vẫn để cơ hội mợ đạp nặng tý để nổ máy nhé.

HTDA

Xe buýt
Áp suất thấp trong bầu phanh còn đủ cho 1,2 nhát phanh sau đó thì nặng.
Có nghĩa là xe em còn đủ áp suất nên vẫn nhẹ nhàng. Khi nào hết áp suất phanh mới nặng ạ. Như vậy nó ko phụ thuộc vào việc xe tắt máy, có hay ko hoạt động mà phụ thuộc vào áp suất trong bầu phanh ?

chungduclan

Xe buýt
Phanh vẫn ăn nhưng rấy nặng khi đạp và quãng đường dừng xe cũng sẽ lớn hơn nhiều khi xe nổ máy cụ ạ.
Cụ đã lái ô tô chưa cụ. Khi xe không nổ máy mời cụ đạp phanh sẽ rõ
Cháu thâm niên lái xe chắc ko bằng cụ ( cháu lái mới đc 7 năm). Nhưng cụ bảo chết máy đạp phanh ko tác dụng là ko chuẩn. Vẫn ăn nhưng phải nhồi, đạp mạnh và tất nhiên như cụ trên nói quãng đg dừng xe lớn hơn khi xe nổ. Chiều nay cháu chạy xe, về tới nhà, tắt máy, kéo phanh tay, xong đạp phanh chân, một hai nhát thấy cứng ngắc. Đạp mạnh phát nữa thấy phanh nhún xuống. Nhấp nhả đc vài phát xong lại cứng ngắc...

dalink

Xe điện
không phải ai cũng hiểu về nguyên lý đâu cụ, đa phần bây giờ học lại xe như cụ nào nói thầy chỉ dậy cách lái chứ không dậy cách sửa thế nên mới có thớt như vậy để học hỏi trao đổi kinh nghiệm. Em cũng lái 10 năm rồi mà đọc thớt này mới biết :">
Em cũng thế.

nuocnga173018

Xe tải
Cháu nghe thông tin là xăng còn ít trong bình, không đủ làm mát bơm xăng - dễ làm bơm tèo, nên cháu cứ còn 1/4 -1/5 bình là đổ.
Xe em khi gần hết xăng - còn chạy được khoảng 20km đổ về là nó nhấp nháy rộn lên.
Em chưa dám thử chạy kiệt xăng nên chỉ thi thoảng bận việc quá, hơn nữa chạy trong thành phố thì em đổ ngay và luôn.

gocart

Xe cút kít
Có nghĩa là xe em còn đủ áp suất nên vẫn nhẹ nhàng. Khi nào hết áp suất phanh mới nặng ạ. Như vậy nó ko phụ thuộc vào việc xe tắt máy, có hay ko hoạt động mà phụ thuộc vào áp suất trong bầu phanh ?
Đúng rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vẫn ăn ngay phát đầu tiên khi khự khự.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Chết thật. Tưởng các mợ gà mờ thôi chứ nhiều cụ cũng ngô nghê mà chém như đúng rồi. Em hôm nay mới biết là trợ lực phanh là áp thấp, trước giờ ko để ý cứ tưởng bơm tăng áp dầu. Em có lần đứng lên đạp phanh rồi, cũng có lần ABS bằng cơm rồi. Và phanh tay gần như đ có tác dụng gì khi xe đang chạy trên đường nhé.

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ đã gặp trường hợp đang đi bị cháy cầu chì , vô lăng cứng như gỗ chưa? Đổ đèo thì ăn cám mất.
Cụ mô tả rõ hơn xem thế nào? Em nghĩ về logic chẳng thằng ngu nào thiết kế xe kiểu thế :|

Ngo Rung

Xe lăn
Vấn đề là cụ thấy phanh có ăn không ấy. Đạp chơi chơi thì năng nhẹ giải quyết gì :))