[Funland] Xe oto hết xăng - phanh chân không có tác dụng

lambogi79

Xe điện
Khác đêk gì lúc đổ đèo thì tắt máy cho tiết kiệm xăng =))

Ngo Rung

Xe lăn
Phanh thủy lực (phanh đĩa) nhờ áp lực dầu ép 2 má phanh vào đĩa phanh, áp lực dầu có được khi máy nổ lai bơm phanh. Tắt máy vẫn có áp lực nhưng phải dùng rất nhiều sức.

Đơn giản cho dễ hiểu, trợ lực lái đỡ mất sức hơn rất nhiều trợ lực cơm do nó có bơm lái, tắt động cơ thì bơm lái cũng ngừng hoạt động, phanh cũng thế.
Trợ lực lái và trợ lực phanh nguyên lý khác nhau hoàn toàn cụ nhé.

cairong_2011

Xe container
Chào các cụ

Sau hơn 10 năm lái xe, sáng nay do thói quen xấu lần đầu xe em hết xăng dọc đường. Em đang đi thấy hụt ga là tạt ngay vào lề đường nhưng lúc đó em đạp phanh không có tý tác dụng nào. Sợ quá!
May mắn, đường đông nên xe cũng chỉ húc vào đít bác xe máy và dừng lại. Cứ nghĩ nếu hôm nay ở thời gian khác, chạy tốc độ cao không biết chuyện gì sẽ xảy ra nữa!
Em muốn hỏi các cụ, khi hết xăng sao xe phanh lại không có tác dụng nhỉ?

Cảm ơn các cụ.
Đi ô tô để kiệt xăng thì em phục cụ vì còn đâu vài lít nó đã nhấp nháy đèn liên tục rồi, chưa kể kim đã qua vạch đỏ

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Không riêng gì xe con,xe tải nhỏ dến 3,5 tấn ngày trước(Hyun Dai bây giờ có khi là 5-7 tấn)vẫn dùng phanh trợ lực hút khí chân không,dùng bơm ở đuôi máy phát điện,máy ngừng quay thì mất trợ lực cũng phải sau vài lần đạp,nhưng trục trặc ở đuôi máy phát điện cũng mất trợ lực nhé.
Chính xác xe con, xe nhỏ sẽ dùng bầu chân không nhỏ, và dùng áp suất âm ở cổ hút động cơ để hút.
Xe tải nhẹ nó dùng bầu chân không lớn kết hợp bơm chân kg riêng ở đuôi máy phát điện, bơm chân kg này nếu bị kẹt van với mòn lá phíp, hoặc mất nhớt nuôi là kg có đủ trợ lực phanh, và trên xe tải nhẹ họ thường bổ sung thêm bầu chứa chân kg nó cũng y như bình chứa khí nén vậy nhưng áp suất âm.

AudiQ73.0

Xe hơi
em hóng học thêm kinh nghiệm từ các cụ !

.Xukthal

Xe container
Chào các cụ

Sau hơn 10 năm lái xe, sáng nay do thói quen xấu lần đầu xe em hết xăng dọc đường. Em đang đi thấy hụt ga là tạt ngay vào lề đường nhưng lúc đó em đạp phanh không có tý tác dụng nào. Sợ quá!
May mắn, đường đông nên xe cũng chỉ húc vào đít bác xe máy và dừng lại. Cứ nghĩ nếu hôm nay ở thời gian khác, chạy tốc độ cao không biết chuyện gì sẽ xảy ra nữa!

Cảm ơn các cụ.
Sao ko kéo phanh tay phụ vào cũng hãm ác phết đấy.

Leanh65

Xe container
Cụ không biết thì đừng tư vấn như vậy. Đây là xe oto con trợ lực phanh bằng chân không ống góp hút khi hết xăng tắt máy thì phanh sẽ nặng.
Xe em crv chỉ cần bật chìa khóa điện là sang được số, dận được phanh, đánh được lái nhé.😅

catking113

Xe điện
Khéo cuống, đạp ga cứ nghĩ đạp phanh. Có phải xe tải đâu mà mất hơi noá lock phanh.

Leanh65

Xe container
Cho e hỏi 1 chút ạ. Em đọc tất cả các còm của cccm, e rút ra 1 điều là khi tắt máy hay khi động cơ xe ko hoạt động thì phanh sẽ bị nặng đúng ko ạ.
E vừa thử vào xe và đạp phanh mà vẫn thấy nhẹ như thường. Ko biết sao lại như thêd hay e hiểu ko đúng vđ cccm đang giải thích.
Em mong đc chỉ giáo. E cảm ơn ạ
Xe trợ lực điện thì bật chìa khóa- hay ấn nút đề 2 lần không đạp phanh, xe chưa nổ máy vẫn phanh, sang số bình thường. Tắt điện thì cứng ngắc luôn.

otothanglong

Xe điện
Chào các cụ

Cảm ơn các cụ.
em hơn 20 năm lái nhưng chưa bao giờ gặp cảnh như cụ, vì kim xăng mà xuống em nhìn ngứa mắt lắm, gần hết là bơm ngay. Cụ lần sau chú ý, hết xăng rất nguy hiểm và hại bơm xăng đấy.

0962226789

Xe container
Đi kiệt xăng thế nguy hiểm lại hại bơm, cứ đổ sớm cho lành ạ :D
Cạn xăng nguy hiểm ở chỗ không làm mát bơm xăng và hỗn hợp khí xăng trong bình đủ loãng để bắt cháy ! Đen cái lỗi bơm xăng mà phát sinh tia lửa thì thành lợn quay quá lửa !!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chào các cụ

Cảm ơn các cụ.
Nửa năm TRC em cho thằng bạn mượn xe đcm nó đi hết sạch xăng. Em ko lết nổi ra cây xăng hết giữa đường cay hơn ăn ớt. Lúc đó 3 h sáng. Nhưng em nhớ phanh vẫn được.

Kiabuoisang

Xe container
Cạn xăng nguy hiểm ở chỗ không làm mát bơm xăng và hỗn hợp khí xăng trong bình đủ loãng để bắt cháy ! Đen cái lỗi bơm xăng mà phát sinh tia lửa thì thành lợn quay quá lửa !!
Tia lửa làm sao được cụ. Động cơ không chổi than, dây đồng được bọc cực kín bằng vật liệu chịu xăng dầu. Việc có tia lửa là điều không thể; khi có biểu hiện chập cháy thì cầu chì đã đứt roài. Về lý thuyết là chạy ít xăng thì nhanh toi bơm do ko đc làm mát, còn để cháy thì chưa thấy.

Kiabuoisang

Xe container
Về nguyên tắc xe hết xăng, chết máy thì vẫn phanh bình thường, cối vài phát phanh sẽ đóng chết và không nhả lại (các cụ có thể thử đạp phanh khi tắt máy là thấy). Để phanh ăn phải đạp mạnh vài phát là ok.
Có thể dùng phanh tay để hãm xe. Cái phải chú ý là tay lái sẽ rất nặng phải để ý ko là mất lái.

0962226789

Xe container
Tia lửa làm sao được cụ. Động cơ không chổi than, dây đồng được bọc cực kín bằng vật liệu chịu xăng dầu. Việc có tia lửa là điều khônpg thể; khi có biểu hiện chập cháy thì cầu chì đã đứt roài. Về lý thuyết là chạy ít xăng thì nhanh toi bơm do ko đc làm mát, còn để cháy thì chưa thấy.
Kẹt cánh bơm xăng cũng có thể phát sinh nguồn cháy ấy chứ ! Cái căn bản là hỗn hợp không đủ loãng để cháy thôi. Như vụ Expander ở Tây Nguyên tạch 2 mạng khả năng cao đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini_GT

Xe tăng
Ghê quá hôm e đi đường đèo
Lúc báo gần hết xăng còn đi đc 80km thế là cố vì điểm đến cách có 30km, hoá ra nó báo ảo mà cả đoạn đường k có cây xăng nào
Lúc báo còn 13km e phải dừng lại nhờ ông chú chăn Trâu đi mu cho 20l dầu vì sợ đang leo đèo hết xăng giữa đèo thì vỡ mồm

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hết xăng 1 lần cao tốc vì đi quá trớn trạm dừng nghỉ.
Vẫn phanh và đánh lái vào lề từ được. Tay lái chắc nặng hơn nhưng em ko để ý vì ko đánh lái gấp.