Thảo luận Xe ôtô Tàu, những miếng cắn đắng ngắt trong lần mua xe

cocsku

Xe cút kít
Mod sửa hộ cái tiêu đề, xe ô tô tàu những miếng cắn đắng ngắt trong lần mua xe
Cụ nên đổi thành ".....khi mua xe của kylin" vì nội dung chủ yếu về cách bán xe của họ, chứ không phải về xe tàu

chiensy195

Xe máy
Đắng mỗi thủ tục, ko thấy đắng về chất lượng xe. Cụ mua xe hot như CRV các kiểu cũng thế. mua xe oto ở VN nó là vậy! Cọc lên cọc xuống rồi chờ dài cổ mới có xe

haihoi1289

Xe hơi
E đang kết baic X55 hơn so với các dòng của Zoyte, mà đang nghe ngóng xem có cụ nào xúc để tham khảo

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Kính chào cccm, sau 1 năm đi con xe T300 của zotye, em có một ít trải nghiệm về xe, nhưng cũng không có gì đặc sắc, năm mới sắp đến, nghĩ đến vụ mua xe zotye, t lại thấy ớn lạnh người, có thể lần mua xe này là lần kinh hoàng nhất của tôi, không lan man nữa, quá trình kể khổ để cccm xem cho vui.
Mình biết đến xe tàu khoảng tháng 6/2018 khi đó kết con t700 lắm, tuy nhiên tiền là vấn đề quan trọng (đang đi con grand i10 1.2 bản auto ấn độ). Trong khi vừa tham khảo trên group của nhóm (sau này mới biết admin của nhóm toàn là ae của kylin, nhưng họ cũng có xe tàu, sau này thấy bán hết rồi, nghe đồn thôi) và xem xe nhiều lần, tuy nhiên chỉ có 1 con làm mẫu, kylin để trên tầng 4, chỉ chạy thử tiến lùi xe, ko cho xuống đường (có lẽ mình ko yêu cầu) tìm review các trang nc ngoài, đặc biệt là mấy bạn Nga ngố, thấy review rất ổn, giá cả vừa phải, công nghệ tạm ổn. Mình quyết định tiễn e gà lên đường và cọc con t300 tại Hải Phòng vào đầu tháng 10/2018, 1 quyết định có phần gian nan vị sự can ngăn của bà cả và bạn bè, tuy nhiên với bản chất gia trưởng, quyết vẫn chơi 1 vố cho thiên hạ trầm trồ _^_ . Sau khi xuống tiền cọc và được hẹn tháng cuối tháng 11 nhận xe.
Cuộc đời đâu lắm chữ ngờ, tháng 11 missed, và hẹn đến tháng 12 lại missed, tuy nhiên kylin bồi thường bằng một bảo hiểm thân vỏ xe, cũng tạm ưng và hẹn sẽ cố gắng lấy xe về sớm. Vậy là bắt đầu những cuộc trách móc cãi vã giữa t và ông sale, rất là mệt mỏi. Mà ông sale này rất bố đời, mỗi khi mình tham gia bình luận hay than vãn trên group của nhóm xe tàu là ông ta gọi điện yêu cầu gỡ bình luận hoặc xóa topic, mình ko chịu là ông ta kêu lãnh đạo chửi e, bảo sẽ sa thải em, rất buồn cười cho cách hành xử của kylin hay ông sale kia tự bịa thì mình không rõ.
Đến cuối năm 2018 thì xe về nhưng ko có giấy hải quan, ông nào muốn lấy xe về đi tạm tết thì đóng đủ tiền, cá nhân mình ko đủ (đã nói vay bank ngay từ đầu khoảng 200m) nên nói khó với kylin cho thiếu 50 củ, đóng 470 củ và dc chấp nhận (đi vay bạn dúi dụi). Nhưng đời không như là mơ, có 1 ông trong nhóm mua t300 vì thiếu tiền để lấy xe về đi tạm nên tức mình làm 1 topic rất hoành tráng trên group, xong mấy cụ pv bên otofun vào đưa tin, nên bên hải quan và thuế....nhảy vào đòi kiểm tra xe, ko có xe ở đó là ko ra giấy tờ, thế là mùng 8 tết, kylin trả hết lại tiền và tặng thêm 1 chai rượu ngoại và 15 củ. Cái này dc à.
Và cuối tháng 3 kylin thông báo muốn nhận xe thì cọc lại và tháng 4 lấy, ok, mình vẫn muốn đi xe này và cọc, cuối t4 dc lấy xe thật cccm à, nhưng chưa hết, đời vẫn ko như là mơ.
Hôm đi đky xe, bên kylin đưa người đi và mình gọi cả bank mà mình muốn vay (kylin muốn mình vay ở vpbank nhưng cao hơn, mình ko chịu, lại 1 lần cãi vã với sale, mệt kinh khủng). Tại nơi sau thủ tục abc luật xấu hoàn thành, khi chuẩn bị bấm biển, bạn kylin bảo anh không dc bấm biển vì có sư trái ngược giữa bank và kylin, lúc này mình đã ko nhịn dc nữa và chửi luôn em bên kylin, ko phải sale, đã contact giữa bank và kylin từ tháng 10/2018, 2 bên đều đã bảo ok, chỉ đợi lấy xe thôi, sao giờ lại tréo nghoe thế này, ức chế ơi là ức chế. Lúc đó bên csgt cầu giấy gọi đến lượt bấm và mình bảo bà cả cứ bấm, kệ cmnl. Đến lúc vào lấy giấy hẹn biển thì bên kylin nhảy vào đòi giữ và gây tranh cãi, ông csgt thấy cãi nhau gọi mình, bank và kylin vào nói chuyện, sau khi nghe xong ông bảo em kylin đã sai và chấn chỉnh ngay, nếu ko thì xéo đi chỗ khác mà làm. Và ông bảo hôm mình nếu anh muốn lấy cứ đóng tiền và hôm đúng hẹn đến lấy, còn ông ko care bên kylin muốn gì.
Sự việc là ntn cccm à, bên bank yêu cầu kylin xuất hóa đơn để bank xuất tiền, bank chỉ cho vay 75% xe, bên ông kylin chỉ xuất hóa đơn, lúc báo giá xe 520 củ (cả thuế tước bạ), vậy 75% là 390 củ, tuy nhiên tôi chỉ vay 200 củ, nhưng kylin xuất hóa đơn có 200m, vậy tôi chỉ dc vay 150 củ, vậy mà bọn chúng nói đã làm việc với nhau rồi đấy cccm. Chán nản, mình lại phải đi vay thêm 50, sau gần 1 tháng thỏa thuận giữa các bên, thực sự đi vay thêm 50 củ rất khó, phương án lấy lại tiền dc đưa ra, và cuối cùng bank và kylin chả ai chịu ai, mình phải è cổ ra vay 50 củ để dc lấy xe đi, thật sự rất sợ. Cũng chưa hết.
Đến lượt bank, tuy ko cho mình vay 200 củ, nhưng bảo ký hộ là vay 200 củ vì đã duyệt kế hoạch chi 2018 rồi, giờ 2019 vẫn phải chi ko sếp chửi, mẹ nó, coi mình như trẻ con, tất nhiên là ko kí rồi, vay bn kí bấy nhiêu thôi
Nhiều khi nghĩ, ko hiểu sao mình kết con t300 thế

em đã cố mà k đọc hết được, cụ quá đen và quá đua theo em tàu này làm gì cho nó khổ vậy

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn

tasx

Xe tăng
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ. Hàng hóa chưa biết thế nào, chứ tư cách phục vụ khách hàng kiểu này thì xe có xịn rẻ mấy cũng chẳng dám ủng hộ.

namhen

Xe buýt
Đắng mỗi thủ tục, ko thấy đắng về chất lượng xe. Cụ mua xe hot như CRV các kiểu cũng thế. mua xe oto ở VN nó là vậy! Cọc lên cọc xuống rồi chờ dài cổ mới có xe
Kinh nghiệm mua xe của em là mua xe có thương hiệu nhưng đang ế hoặc không hot. Check xe, làm HĐ, cọc 3-4 hôm để showroom kéo xe về (hoặc thanh toán luân nếu có sẵn ở showroom) nên chưa bao giờ có vướng mắc với sales.

daihuy

Đi bộ
Kinh nghiệm mua xe của em là mua xe có thương hiệu nhưng đang ế hoặc không hot. Check xe, làm HĐ, cọc 3-4 hôm để showroom kéo xe về (hoặc thanh toán luân nếu có sẵn ở showroom) nên chưa bao giờ có vướng mắc với sales.
Cụ nói chuẩn quá 😎

Expressway

Xe hơi
Vậy thì lại giá cũng khá cao, tôi thì thấy giá phù hợp, tức thái độ bán hàng của ông sale thôi, xe đã hỏng đèn báo khẩn cấp

vangiang76

Xe buýt
Vậy thì lại giá cũng khá cao, tôi thì thấy giá phù hợp, tức thái độ bán hàng của ông sale thôi, xe đã hỏng đèn báo khẩn cấp
Khổ cho cụ,e cứ mua xe lướt cho nhanh,mà cái loại tàu này đến xe máy e còn ớn đừng nói đến oto

Mrsoibts

Xe tải
cái hội ô tô trung quốc vào chỉ thấy tự thủ thâm tinh thần với nhau, ai nói xe lỗi là chửi cho sấp mặt luôn, tôn thờ cái xe tàu như thánh, mà dạo này thấy bán con zotye Z8 nhiều thật, toàn mới đi 1 thời gian ngắn đã bán, e thắc mắc hỏi thì lại bảo xe của hãng méo nào chẳng có người bán đâu phải mỗi xe tàu, trả lời cùn vđ :))

JSport

Đi bộ
Tớ đang đi T300 nè, mới 1 năm được có 12.000 km chả có gì phàn nàn cả, tiền thì thanh toán đầy đủ lúc mua nên chả thấy vấn đề gì.
Vụ hải quan cũng do 1 số ae đợi lâu quá mua xe cứ xồn xồn lên nó mới vậy, chưa xong thủ tục, tết nhất nên giục rồi ý kiến, e trong nhóm chat đợi đó bực quá chửi cho trận xong rời nhóm chat luôn, mua xe mà cứ xồn xồn đoán già đoán non gây khó khăn cho họ.
Cái sự việc đắng là việc giữa cụ với Ngân hàng và thủ tục quy trình của Kylin, đặt địa vị mình vào người bán và công ty sẽ hiểu hơn, còn theo em mua gì thì mua hay bán gì thì bán nên lịch sự chứ có tí tiền tỏ ra như bố đời thì cũng éo cần phục vụ hay mua gì theo em là vậy.

Note: Chắc cụ chưa bao giờ được nhận quà Tết, quà vì nhận xe muộn, sửa chữa miễn phí vết móp, xước, hỗ trợ nhiệt tình...và chưa sang các hãng khác xem họ phục vụ ra sao nên đưa ý kiến 1 chiều như này là phải thôi.

dacasa1989

Xe tải
cái hội ô tô trung quốc vào chỉ thấy tự thủ thâm tinh thần với nhau, ai nói xe lỗi là chửi cho sấp mặt luôn, tôn thờ cái xe tàu như thánh, mà dạo này thấy bán con zotye Z8 nhiều thật, toàn mới đi 1 thời gian ngắn đã bán, e thắc mắc hỏi thì lại bảo xe của hãng méo nào chẳng có người bán đâu phải mỗi xe tàu, trả lời cùn vđ :))
Thế theo ý bác thì ngta phải trả lời sao ms ko là cùn, hay là bảo xe lỗi quá nên bán bác ms thấy thỏa mãn 🤔 con này nó bán ở vn 2 năm rồi slg cug ko phải là ít, việc mua đi bán lại có j đâu, chưa kể 1 con xe 3, 4 ông rao kiếm hoa hồng..

trungld

Xe hơi
T300 thấy cũng khá đẹp

Mrsoibts

Xe tải
Thế theo ý bác thì ngta phải trả lời sao ms ko là cùn, hay là bảo xe lỗi quá nên bán bác ms thấy thỏa mãn 🤔 con này nó bán ở vn 2 năm rồi slg cug ko phải là ít, việc mua đi bán lại có j đâu, chưa kể 1 con xe 3, 4 ông rao kiếm hoa hồng..
có thể 1 con xe nhiều ông rao bán lên mở FB ra toàn thấy bán Z8 nên cũng thấy lạ, xe ai cũng kêu ngon đi sướng mà đi 1 thời gian ngắn đã bán rồi

Theo em xe Trung Quốc chắn chắn ngon hơn mấy xe nội địa Malaisia thế mà không ai chê trách xe Malaisia như xe Trung Quốc nhỉ.