Thảo luận Xe toyota cross đi cao tốc ra sao?

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Em đang phân vân giữa 2 xe altis và cross. Mà em đọc và tìm hiểu thì thấy nhiều bác bảo xe cross chạy cao tốc sẽ bị bồng bềnh xe vậy các bác cho em hỏi nếu con cross chạy cao tốc mà tầm 120km thì có bị bồng bềnh lắm ko và có nguy hiểm dễ bị lật ko ạ?
Nhiều bác bảo altis lái thì sướng hơn, ghế trước và sau thì thoải mái cross có đúng ko ạ?

Em rất mong nhận được sự tư vấn của các bác ạ.
Rõ ràng rồi cụ. Cross trọng tâm xe cao hơn, hệ thống treo khác Altis nên đương nhiên k thể êm ái bằng Altis trọng tâm thấp, treo sau độc lập được
Altis cũng có kích thước dài hơn, ngồi sau rộng hơn
Còn chuyện lật xe thì cụ k nên lo lắng, quá hi hữu.

pisces_hn

Xe container
Cao tốc thì Sedan nó vẫn ổn định nhất nhưng mà cụ có đi hàng ngày đâu. với đi ổn hay không do người lái chứ em gặp nhiều xe sịn cứ bò 100 với 110 như đi diễu hành.

pisces_hn

Xe container
2 cái xe đấy thì khuyên cụ chả nên chạy cái nào đến 120km/h cả, nếu có chỉ chạy thử một đoạn thôi, ví nó vừa ù vừa không ổn định đâu, cụ thử đi sẽ thấy cứ tưởng tượng cái tàu hoả đang đi song song với mình nay bên cạnh.
Mà nói thật với phân khúc xe tàm 1tỷ mà chạy cao tốc 120km/ h thì cũng bị như thế cả.
xe cỏ em chạy cao tốc HP kim vẫn phải quá 120 1 tí, lý do duy nhất không nên chạy quá 120 là bị phạt còn ô tô kể cả matiz chả cái nào không chạy được 140 cả trăm km cả

duytrong

Xe lăn
xe cỏ em chạy cao tốc HP kim vẫn phải quá 120 1 tí, lý do duy nhất không nên chạy quá 120 là bị phạt còn ô tô kể cả matiz chả cái nào không chạy được 140 cả trăm km cả
Đang nói là có ổn định không khi chạy 120km/h chứ cố mà chạy thì nói làm gì.

pisces_hn

Xe container
cụ cứ chạy đi không sao đâu. muốn êm thì bỏ tiền ra mua xe hạng cao nó sẽ êm hơn. Ông bạn em ng Nam Phi chạy xe i30 với con Polo hạng B bên đó kể tốc độ trung bình lúc nào cũng phải trên 100km/h đoạn vắng chạy 160 170 hết mà chạy cả nghìn km liên tục. Nhiều cụ ở mình đi xe đạp ga như sợ nó đau lên cao tốc nhiều lúc đi sốt ruột quá. tất nhiên chạy gấu trên cao tốc nó cũng sẽ hại xe hơn chạy 80 90. Ah cụ có nghe chuyện 1 ng khá nổi tiếng ở VN kể lại chuyến đi lịch sử của bác ấy ở Đông Âu bằng xe Lada mà chạy 800km trong có 7 tiếng, chắc chắn có nghỉ nên tốc độ thường xuyên phải 120 130 trở lên mà xe Liên Xô cũng là loại tệ

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
cụ cứ chạy đi không sao đâu. muốn êm thì bỏ tiền ra mua xe hạng cao nó sẽ êm hơn. Ông bạn em ng Nam Phi chạy xe i30 với con Polo hạng B bên đó kể tốc độ trung bình lúc nào cũng phải trên 100km/h đoạn vắng chạy 160 170 hết mà chạy cả nghìn km liên tục. Nhiều cụ ở mình đi xe đạp ga như sợ nó đau lên cao tốc nhiều lúc đi sốt ruột quá. tất nhiên chạy gấu trên cao tốc nó cũng sẽ hại xe hơn chạy 80 90. Ah cụ có nghe chuyện 1 ng khá nổi tiếng ở VN kể lại chuyến đi lịch sử của bác ấy ở Đông Âu bằng xe Lada mà chạy 800km trong có 7 tiếng, chắc chắn có nghỉ nên tốc độ thường xuyên phải 120 130 trở lên mà xe Liên Xô cũng là loại tệ
Cái xe Liên -Xô ấy báo cáo với cụ nó chắc chắn ra gì đấy, nhất là cái xe Lada Cầu sau ấy.
còn mất cái xe Cross với Altis đang bàn mà chạy 120 km/ h mà các cụ nói vẫn ổn định thì em chịu rồi.

pisces_hn

Xe container
Cái xe Liên -Xô ấy báo cáo với cụ nó chắc chắn ra gì đấy, nhất là cái xe Lada Cầu sau ấy.
còn mất cái xe Cross với Altis đang bàn mà chạy 120 km/ h mà các cụ nói vẫn ổn định thì em chịu rồi.
Chắc tính em nó trẻ trâu cụ ạ

Bopbun

Xe điện
Chắc tính em nó trẻ trâu cụ ạ
Trẻ trâu gì, cao tốc như HN HP chạy 120 là bình thường gì phải cố. Có điều còn tùy thuộc xe đằng trước, với lại chạy khoảng 110 vì lên 120 không để ý là quá.

Bopbun

Xe điện
Sao không ổn định cụ? 120 có là gì với ô tô đâu. Em hay đặt cc 110 trên cao tốc HN HP vừa đi vừa ngủ gật là cụ hiểu em có phải cố không. Nó có ồn mà nhạc đánh rầm rầm đâu có thấy ồn đâu.

namhp

Xe buýt
Dạ em đọc và xem thì 1 số bác bảo bồng bềnh dễ say khi chạy cao tốc lên cũng phân vân ạ. Mà có các bác trên tư vấn em biết là ok ạ
Ai đang đi sedan mà sang cross hay dòng Suv compact nói chung thì đều có cảm giác xe bồng bềnh, thế thôi. An toàn chán.

Bopbun

Xe điện
Ai đang đi sedan mà sang cross hay dòng Suv compact nói chung thì đều có cảm giác xe bồng bềnh, thế thôi. An toàn chán.
Vốn em không say xe nên em không hiểu mấy cụ kia nói cross bồng bềnh là bồng bềnh thế nào. Em thấy nó trơ trơ, cứng cứng. Muốn nó mềm hơn một tí. Cross có nghiêng xe khi vào cua, nhưng bồng bềnh thì không thấy.

tado261

Xe buýt
Vốn em không say xe nên em không hiểu mấy cụ kia nói cross bồng bềnh là bồng bềnh thế nào. Em thấy nó trơ trơ, cứng cứng. Muốn nó mềm hơn một tí. Cross có nghiêng xe khi vào cua, nhưng bồng bềnh thì không thấy.
Có khi nào cảm giác bồng bềnh là do cơ địa mỗi người (kiểu như khả năng giữ thăng bằng, trọng tâm cao thấp)??
Mà có cụ nào oánh giá Tucson 2019 2.0 tiêu chuẩn không nhỉ, em thấy vô lăng nhẹ hều, nhưng không rõ máy móc có lành không? (có người quen mới đi 2 vạn, em định mua lại để đi)

Ai đang đi sedan mà sang mấy con cùng pk cùng hạng sẽ có cảm giác bồng bềnh với vào cua k chắc = sedan do SUV/CUV trọng tâm đặt cao hơn sedan, nó sẽ có cảm giác lắc ngang/bay bay. Trừ khi sedan lên suv/cuv phân khúc hạng sang may ra bớt bồng bềnh, nhưng cũng chưa chắc đâu: lc300 (gầm cao 235cm) mình cầm lái thử khi lên 120 cũng bay bay nếu k full tải 7 người, dưới 120 thì ok nhất, cũng có thể Lc300 sinh ra dành cho cung đường siêu xấu, k dành cho tốc độ cao. Nếu các cụ thích tốc độ cao + bám đường, cứ sedan mà nện. Mình có ô bạn chạy altis đổi lên cross than trời với đang hối hận. Nên các cụ từ sedan mà lên gầm cao hãy cân nhắc/suy nghĩ thật kỹ trước khi đưa ra quyết định!

Bopbun

Xe điện
Ai đang đi sedan mà sang mấy con cùng pk cùng hạng sẽ có cảm giác bồng bềnh với vào cua k chắc = sedan do SUV/CUV trọng tâm đặt cao hơn sedan, nó sẽ có cảm giác lắc ngang/bay bay. Trừ khi sedan lên suv/cuv phân khúc hạng sang may ra bớt bồng bềnh, nhưng cũng chưa chắc đâu: lc300 (gầm cao 235cm) mình cầm lái thử khi lên 120 cũng bay bay nếu k full tải 7 người, dưới 120 thì ok nhất, cũng có thể Lc300 sinh ra dành cho cung đường siêu xấu, k dành cho tốc độ cao. Nếu các cụ thích tốc độ cao + bám đường, cứ sedan mà nện. Mình có ô bạn chạy altis đổi lên cross than trời với đang hối hận. Nên các cụ từ sedan mà lên gầm cao hãy cân nhắc/suy nghĩ thật kỹ trước khi đưa ra quyết định!
Altis chỉ ngồi thấp thôi chứ cái gì cũng hơn cross. Nhưng em không lấy Altis mà lấy cross. Sedan sang CUV để được tầm nhìn thoáng là cái người ta cần mà cụ kia lại không cần. Tìm xe trước tiên phải xem bản thân mình thích gì đã.

nhatvietcorp

Xe tải
Cross em đóng 120-140km vẫn chắc xe nhưng không thể so Everest khung gầm rời giá gần gấp đôi tiền. Cùng phân khúc CX5 không hơn gì về độ đầm chắc ngoài thông số trên giấy. Su rừng bốn bánh toàn thời gian tốt hơn là đương nhiên.

Bopbun

Xe điện
Cross em đóng 120-140km vẫn chắc xe nhưng không thể so Everest khung gầm rời giá gần gấp đôi tiền. Cùng phân khúc CX5 không hơn gì về độ đầm chắc ngoài thông số trên giấy. Su rừng bốn bánh toàn thời gian tốt hơn là đương nhiên.
120 thì con yaris cùi em chạy trước đây cũng vẫn chắc như thường. Nói gì cross. Nhưng đó là cảm nhận của cụ và em. Với một số người em thấy có độ nhạy cảm cao thì không bằng lòng với xe phổ thông. Giống như có người yếu bóng vía nhưng lại có người còn quát cả ma (em biết có người như thế, người thật việc thật, ma đang nhập mà cụ ấy quát phát vong chạy mất dép!!!)

Nên cụ chủ thớt có hỏi thì anh em trả lời cụ theo cảm nhận của mình chứ cũng không rõ độ nhạy cảm của nhà cụ chủ. Còn muốn chắc ăn thì mời cụ chủ lấy những dòng xe nặng máy khỏe, nguyên lý là xe càng nặng thì càng đầm chắc. Cứ 2 tấn trở lên là yên tâm.

kieuviethuy

Xe hơi
Em đang đi G, chạy hơn 2v rồi em chả biết thế nào chứ em cứ cảm giác tin tưởng hàng toy hơn hàng khác nên em thấy yên tâm hơn khi chạy toy. còn em công nhận nó ồn ạ, nhưng em nghĩ xe dưới tỏi thì con nào cũng ồn ạ.

So phải so cùng phân khúc, cùng giá tiền chứ so vậy thì ai chơi cụ. Nếu so For E thì phải so nó với Toy Forrtuner Le. Còn hiện Fortuner đang khá lép vế trước Ford, chờ bản mới xem sao chứ bản cũ Fortuner quá chán.