Xe vẫn bị trôi khi đã đạp phanh chân

musiclife

Xe tăng
Xe em khi đỗ xe, gạt cần số về P, đạp phanh chân (phía bên trái) thì xe vẫn bị trôi một ít. Các bác cho em hỏi không biết tình trạng như vậy có phải do má phanh sau bị mòn không ? và khi xe trôi như vậy có hại cho hộp số không ? xin các bác chỉ giáo

hung303

Xe điện
Ối trời, Nếu thật phanh như thế mà cụ lại còn lên đây hỏi, Nếu cụ đang đi đừong với tốc độ cao e ko dám hình dung tiếp nữa! :(
Cụ để ý xem có bị cảm giác sai khi xe mình thực ra đứng yên, nhưng do xe khác chuyển động nên tửong lầm! lái xe thừong bị vậy khi đến chỗ dừng đèn đỏ! :)

namkhuestar

Xe tải
Xe em cũng như vậy, phải đạp mạnh một chút thì cũng đỡ hơn ... phanh chân bên trái của xe này giống như phanh tay của các xe khác, khi kéo lên mà đi thì vẫn đi bình thường nhưng nó ỳ hơn thôi. Theo em nghĩ chắc là chả có vấn đề gì. cụ cố ấn mạnh chân hơn chút là ổn thôi mà.

hungbm

Xe điện
Xe nào chả thế, cụ yên tâm nhá

civic pro

Xe tải
chết giờ em mới đọc cái phanh chân bên trái .nếu đúng là cái phanh tay chuyển xuống thì nó cũng không ăn được như phanh chân kia đâu ạ:P:P:P
Đúng vậy bác ạ 2 ông bác em 1 ông có cam và 1 ông có mer lúc dừng đạp cái phanh tay ở dưới chân đấy đều bị trôi 1 chút như cụ tả em có cảm giác cái phanh ở dưới chân này o ăn = phanh ở trên kia

musiclife

Xe tăng
Xe nào chả thế, cụ yên tâm nhá
Nếu đỗ xe trên dốc mà đạp phanh bên trái xe vẫn cứ trôi thì chết, dù sao thông tin của cụ cũng làm em yên tâm phần nào, thanks cụ và các bác trên này đã comment

cu nhan nha

Xe đạp
He he, có nhúc nhích mới thích chứ. Bác đạp phanh chính mà xe vẫn cứ trôi mới sợ chứ. Còn vào P thì bao giờ chả có sự xê dịch như vậy. Phanh tay thì chỉ ăn khi xe bác đã dừng hẳn.

anhhaj

Xe máy
xe bác biển số bao nhiêu thế,em bt em còn tránh

mazda626

Xe buýt
Bình thường như cân đường hộp sữa bác chủ ơi..KHi dừng hẳn, bác về P, đạp phanh tay, vãn có cảm giác xe xê dịch một ít, ko sao đâu bác ạ..

meoluoi

Xe điện
Vấn đề chỗ cụ đỗ đất có bằng phẳng không, nó hơi dốc thì nó nhúc nhích là bình thường

SPL

Xe container
Ối trời, Nếu thật phanh như thế mà cụ lại còn lên đây hỏi, Nếu cụ đang đi đừong với tốc độ cao e ko dám hình dung tiếp nữa! :(
Cụ để ý xem có bị cảm giác sai khi xe mình thực ra đứng yên, nhưng do xe khác chuyển động nên tửong lầm! lái xe thừong bị vậy khi đến chỗ dừng đèn đỏ! :)
Chết cười với nhà cụ, nó là phanh tay nhưng được thiết kế ở vị trí bên trái như chân côn nhưng cao hơn ạ, rõ rệt nhất là Santa Fe, cụ đang đi nhanh mà đạp phanh này thì thành đờ rít à? Nó chỉ để dừng hẳn xe khi đỗ cho khỏi trôi thôi. Cụ chủ cứ đạp hết chân là được, không vấn đề gì đâu, miễn xe đứng yên sau khi đạp là ok.

MERCK

Xe hơi
Theo em cụ chủ nói không rõ. Xe khi đỗ về P thả phanh chân ra khi nào nó cũng hơi trôi chỉ một chút rất nhỏ và pó cứng đứng xe lại ngay. Xe nào cũng vậy. Cụ dùng từ trôi xe như thể phanh không giữ mà trôi cả xe không bằng

hat65

Xe điện
Xe em khi đỗ xe, gạt cần số về P, đạp phanh chân (phía bên trái) thì xe vẫn bị trôi một ít. Các bác cho em hỏi không biết tình trạng như vậy có phải do má phanh sau bị mòn không ? và khi xe trôi như vậy có hại cho hộp số không ? xin các bác chỉ giáo
cụ đạp nhẹ thì nó hơi ăn thôi, cụ cứ đạp mạnh vào ko lo hỏng đâu, nó kêu tạch tạch tạch kệ nó, cụ cứ đạp căng chân là chả trôi tẹo nào đâu. khi cần số về P mà phanh đỗ chưa ăn thì xe sẽ trôi 1 chút rồi hộp số mới khóa được

bimbim1976

Xe điện
Đạp mạnh vào,lút chân thì sao mà trôi được chứ?

muonmuaxe

Xe tăng
Nguy hiểm nhiều hơn là hại xe Kụ ạ .sửa ngay trước khi quá muộn .Đỗ về P phanh mà vẫn trôi ,không hiểu lúc chạy thì kiểu gì:(:(:(
Các cụ ko đọc kỹ ạ. Cụ ấy hỏi chính là cái phanh mà ta hay quen gọi là phanh tay ấy (nhưng xe này nó làm ở chỗ chân trái) Phanh đó có ai sử dụng khi đi đâu, chỉ dùng khi đỗ thôi. Mà Phanh đó cũng chả liên quan gì đến má phanh ợ.

@chủ thớt: Khi cụ đỗ xe mà ở tốc độ hơi cao, cụ đạp phanh đĩa (phanh ở chân phải) thì về cơ bản xe sẽ dừng khựng lại nhưng nó vẫn còn 1 chút quán tính. Cụ cài số P và đạp phanh ở chân trái, sau khi nhả phanh ơ chân phải ra thì cái quán tính đó nó làm xe hơi cựa 1 chút về phía trước. Cái này là bình thường. Vì phanh của Mer rất an toàn, nếu mòn má phanh hoặc hỏng bộ phận nào nó báo ngay lên đồng hồ, chả đợi cụ phải hỏi đâu ợ. Còn nếu cụ đi từ từ thì đỗ xong xe chẳng dịch chuyển tí nào. Đấy là thực tế em thấy thế.

musiclife

Xe tăng
hôm nay em lại thử một lần nữa khi đỗ xe em về P, đạp phanh ở chân trái, sau đó nhả phanh ở chân phải xe vẫn trôi một chút về phía trước nhưng theo cụ muonmuaxe thì cái này là bình thường thì em an tâm rồi. Cám ơn các cụ đã comment.