Đánh giá Xe Vinfast.

moonlife

Xe container
Mịa, sao mà ra khói trắng lè vậy ???
Em sợ mang tiếng ********* ko yêu nước nên đành phải kết luận rằng trên xe có 5 thằng đang hút thuốc nồng nặc, và nhả khói thuốc theo đường pô

Jinzin

Xe điện
Thực sự em thấy cái chữ V không ấn tượng chút nào. Điểm nhấn của nó là cái đáy nhọn như mũi dao ấn xuống, thiết kế logo VIN kiểu như BMW có phải đẹp hơn không.
Logo xe Cadillac cũng chĩa mũi nhọn xuống mà ko thấy cụ nào chê nhỉ ;))

QXPro

Xe tải
-Logo Vin nguyên bản nằm trong hình đa giác nom cũng ko đến nỗi nào nhưng khổ cái e nó là thứ ăn nhờ ở đậu nên ko lắp vừa cái chỗ để lắp logo Bmw, thế nên từ đa giác e nó chuyển sang hình...tròn!:))
Cụ chém như đúng rồi. Bọn nó thử nghiệm va chạm túi khí bật ra thì cái logo cũ có khả năng bay vào người gây xước sát nhé, vì có góc nhọn, nên mới chuyển sang logo tròn.

Lưu Bi Ây

Xe đạp
Bán sản phẩm chạy thì là "nó làm cho bác"

Bán ế thì đội lương cao ngốn tiền đó đẩy bac ra bờ vực của nợ nần, và thậm chí là tệ hơn cả nợ...

https://news.zing.vn/fitch-rut-danh-gia-xep-hang-tin-nhiem-voi-vingroup-post962502.html

Ko phải tự nhiên mà...

Tổ chức xếp hạng tín nhiệm Fitch vừa thông báo sẽ rút mọi xếp hạng tín nhiệm với Vingroup do tập đoàn của tỷ phú Phạm Nhật Vượng chọn dừng tham gia vào chương trình xếp hạng của Fitch.

"Fitch không còn đủ thông tin để duy trì xếp hạng với Vingroup. Do đó, từ nay Fitch sẽ không cung cấp thông tin xếp hạng hay phân tích cho Vingroup nữa",

tháng 10/2018, chỉ vài ngày sau khi Vingroup ra mắt thương hiệu xe hơi VinFast tại triển lãm Paris Motor Show.

Khi đó, Vingroup được Fitch giữ nguyên mức xếp hạng ở B+ nhưng triển vọng xếp hạng bị điều chỉnh từ "ổn định" xuống mức "tiêu cực".

Theo Fitch, triển vọng "tiêu cực" của Vingroup phản ánh nhiều rủi ro hơn trong hoạt động kinh doanh của tập đoàn này vì các khoản vay vốn để tài trợ cho lĩnh vực sản xuất ôtô của Vingroup.
Bác này thánh google, người ta hay nói là kiểu người "kiến thức rộng nhưng k sâu" Cái gì cũng biết, cũng nói đem dẫn chứng nhưng tư duy bác tối lắm.
Vụ Fitch là VG CHỦ ĐỘNG để k để Fitch không xếp hạng nữa, bởi vì rủi ro khi mở rộng lĩnh vực, vốn thì đi vay, vay thì lúc nào chẳng có rủi ro. Nên mức độ tín nhiệm kiểu gì chả xuống hạng?!
Tôi thấy bác đang cùn, cãi rất cùn, dẫn chứng này nọ ra vẻ đúng nhưng thật ra đang ngụy biện cho lập luận của bác.
Bác hỏi Vin đang nhập khẩu?! Đang chảy máu ngoại tệ?! Thế thì để tôi nói bác biết tháng 8/2018 VG thu 9.300 tỉ VNĐ từ việc bán cp ưu đãi cho Hanwha HQ, và hiện tại đang chào bán 250 triệu cp ưu đãi giá 100.000 vnđ cho 5 tổ chức nước ngoài, dự kiến thu về 25.000 tỉ VNĐ. Tôi chỉ đưa dữ liệu từ thời điểm Vinfast thành lập thôi nhé,để có dẫn chứng cho việc trả lương cho người nước ngoài thu về được gì nhé. Thuê chuyên gia nước ngoài về và gọi vốn từ nước ngoài về có được bác tính là thu ngoại tệ về k hả bác? Tôi chẳng quan tâm xe bán được cho ai hay k, nhưng chuyện gánh nặng tài chính hay lời lỗ giờ đã san sẽ cho rất nhiều tổ chức nước ngoài đang góp vốn rồi.
Nhà nhà người người đều mong nước nhà có càng nhiều chuyên gia nước ngoài tới sống và làm việc, còn bác thì bảo đó là "chảy máu ngoại tệ". Tôi đến phục vì tư duy của bác. Mỹ thống trị TG k phải vì quân sự, mà bởi các tập đoàn đa quốc gia của Mỹ, bởi sự thu hút chất xám như cái lỗ đen trong quá khứ của họ.

cadan

Xe container
Lại 1 vị bỏ bóng đá người.

Hãy tập trung vào lập luận, thay vì chỉ trích cá nhân.

Điểm thứ nhất:

Bán CP và bán hàng - Là 2 hình thức thu ngoại tệ giống nhau?

Người bỏ tiền sở hữu cổ phiếu của công ty mình - để chia lãi với mình, và khách hàng của mình, người trả tiền mua sản phẩm, có cùng một nhóm?

Khá nhiều người lôi chuyện bán CP ra để khoe cái giỏi của người in giấy ra tiền, câu được "bọn nước ngoài" vào mua. Xin thưa, không thiếu "bọn nước ngoài" đầu tư CP thất bại, mất tiền. Trường hợp Duestchbank vừa sa thải 18,000 nhân viên trên toàn thế giới là ví dụ. Và nhà ĐT mua xong hôm nay, mai có thể bán, nếu thấy có lãi, hoặc cắt lỗ.

Thực ra, việc không cung cấp thông tin cho tổ chức đánh giá tín nhiệm độc lập, là CHE GIẤU THÔNG TIN, để cho tình hình tài chính của mình KHÔNG MINH BẠCH.

Đừng quên VIC là một công ty listed , tức là thông tin phải minh bạch. Nhà đầu tư cần những tổ chức độc lập để đánh giá trước khi bỏ tiền đầu tư, chứ con hát mẹ khen hay, báo cáo số liệu xào nấu, ai dám tin 100%?

Còn nói chủ động "rút không tham gia đánh giá tín nhiệm" là 1 cách nói không đàng hoàng, che chắn lý do thực tế - e ngại bị đánh tụt hạng và không bán được cổ phiếu/trái phiếu/vay tiền.v.v.

Đó mới là đỉnh cao của "ngụy biện".

Bác này thánh google, người ta hay nói là kiểu người "kiến thức rộng nhưng k sâu" Cái gì cũng biết, cũng nói đem dẫn chứng nhưng tư duy bác tối lắm.
Vụ Fitch là VG CHỦ ĐỘNG để k để Fitch không xếp hạng nữa, bởi vì rủi ro khi mở rộng lĩnh vực, vốn thì đi vay, vay thì lúc nào chẳng có rủi ro. Nên mức độ tín nhiệm kiểu gì chả xuống hạng?!
Tôi thấy bác đang cùn, cãi rất cùn, dẫn chứng này nọ ra vẻ đúng nhưng thật ra đang ngụy biện cho lập luận của bác.
Bác hỏi Vin đang nhập khẩu?! Đang chảy máu ngoại tệ?! Thế thì để tôi nói bác biết tháng 8/2018 VG thu 9.300 tỉ VNĐ từ việc bán cp ưu đãi cho Hanwha HQ, và hiện tại đang chào bán 250 triệu cp ưu đãi giá 100.000 vnđ cho 5 tổ chức nước ngoài, dự kiến thu về 25.000 tỉ VNĐ. Tôi chỉ đưa dữ liệu từ thời điểm Vinfast thành lập thôi nhé,để có dẫn chứng cho việc trả lương cho người nước ngoài thu về được gì nhé. Thuê chuyên gia nước ngoài về và gọi vốn từ nước ngoài về có được bác tính là thu ngoại tệ về k hả bác? Tôi chẳng quan tâm xe bán được cho ai hay k, nhưng chuyện gánh nặng tài chính hay lời lỗ giờ đã san sẽ cho rất nhiều tổ chức nước ngoài đang góp vốn rồi.
Nhà nhà người người đều mong nước nhà có càng nhiều chuyên gia nước ngoài tới sống và làm việc, còn bác thì bảo đó là "chảy máu ngoại tệ". Tôi đến phục vì tư duy của bác. Mỹ thống trị TG k phải vì quân sự, mà bởi các tập đoàn đa quốc gia của Mỹ, bởi sự thu hút chất xám như cái lỗ đen trong quá khứ của họ.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Còn nói chủ động "rút không tham gia đánh giá tín nhiệm" là 1 cách nói không đàng hoàng, che chắn lý do thực tế - e ngại bị đánh tụt hạng và không bán được cổ phiếu/trái phiếu/vay tiền.v.v.

Em quote đoạn cuối vì thấy cụ nói ngược với giá CP của Vin vừa tăng đỉnh và tình hình bán trái phiếu của Vingroup, Vinpearl, Vincom Retail rất tốt. Cụ muốn nguỵ biện cũng chẳng được :D

arrowsgold

Xe buýt
Em làm cái ảnh cạnh em Cam 2.5 nhập

Lacet_ti

Xe container
Em quote đoạn cuối vì thấy cụ nói ngược với giá CP của Vin vừa tăng đỉnh và tình hình bán trái phiếu của Vingroup, Vinpearl, Vincom Retail rất tốt. Cụ muốn nguỵ biện cũng chẳng được :D
Anh Quút cổ của anh ấy cũng giai đoạn tăng, mua bán kinh hoàng đấy :)

cadan

Xe container
Nếu Fitch xêp hạng tiêp, và tụt hạng tín nhiệm tiêp, thì liệu cổ phiếu có tăng ko

Hiện tượng tăng giá này, thiết nghĩ lại là minh chứng cho động cơ "ko tham gia xếp hạng", thực chât là giấu thông tin để ko bị đánh giá độc lập.

Cây ngay sao phải sợ "chêt đứng"?

Thị trường vn mới tạo nên khả năng bưng bit thông tin tiêu cực kiểu này.

Và ko phải là lần duy nhất người ta thấy cach hành xử đó.

Chỉnh sửa cuối:
Form cũng đẹp..nhưng tầm tiền này khả năng cháu chọn Cẩm lý cho yên tâm

TVL.COM

Xe tăng
Lại 1 vị bỏ bóng đá người.

Hãy tập trung vào lập luận, thay vì chỉ trích cá nhân.

Điểm thứ nhất:

Bán CP và bán hàng - Là 2 hình thức thu ngoại tệ giống nhau?

Người bỏ tiền sở hữu cổ phiếu của công ty mình - để chia lãi với mình, và khách hàng của mình, người trả tiền mua sản phẩm, có cùng một nhóm?

Khá nhiều người lôi chuyện bán CP ra để khoe cái giỏi của người in giấy ra tiền, câu được "bọn nước ngoài" vào mua. Xin thưa, không thiếu "bọn nước ngoài" đầu tư CP thất bại, mất tiền. Trường hợp Duestchbank vừa sa thải 18,000 nhân viên trên toàn thế giới là ví dụ. Và nhà ĐT mua xong hôm nay, mai có thể bán, nếu thấy có lãi, hoặc cắt lỗ.

Thực ra, việc không cung cấp thông tin cho tổ chức đánh giá tín nhiệm độc lập, là CHE GIẤU THÔNG TIN, để cho tình hình tài chính của mình KHÔNG MINH BẠCH.

Đừng quên VIC là một công ty listed , tức là thông tin phải minh bạch. Nhà đầu tư cần những tổ chức độc lập để đánh giá trước khi bỏ tiền đầu tư, chứ con hát mẹ khen hay, báo cáo số liệu xào nấu, ai dám tin 100%?

Tôi thấy tên hoangdang2002 và Luu Bi Ay chắc là Vinno nên đã d ốt lại tỏ ra nguy hiểm!!!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Fitch xêp hạng tiêp, và tụt hạng tín nhiệm tiêp, thì liệu cổ phiếu có tăng ko

Hiện tượng tăng giá này, thiết nghĩ lại là minh chứng cho động cơ "ko tham gia xếp hạng", thực chât là giấu thông tin để ko bị đánh giá độc lập.

Cây ngay sao phải sợ "chêt đứng"?

Thị trường vn mới tạo nên khả năng bưng bit thông tin tiêu cực kiểu này.

Và ko phải là lần duy nhất người ta thấy cach hành xử đó.
Toàn chuyện cơm áo gạo tiền mà cụ hở ra tí lại trích dẫn thành ngữ đạo đức :-t

Fitch là 1 trong 3 tổ chức đánh giá tín dụng, ai cũng biết, Vin và Fitch bye nhau ai cũng biết, thế thằng nước ngoài vừa xuống tiền và dân chơi chứng trong nước tuần này đẩy giá lên cao kỷ lục... không biết?

Cụ giải thích được cái sự kỳ lạ này rồi bàn tiếp :D

Nhân tiện cụ làm em tò mò về các tổ chức đánh giá tín dụng nên em đọc bài này thấy đa chiều, gửi các cụ tham khảo

https://www.cfr.org/backgrounder/credit-rating-controversy

Chỉnh sửa cuối:

ductienqn

Xe tăng
Diễn đàn ảo con người thật vào đây mới thấm thía cái bản chất thật sự của con người VN, PS nếu kg đúng bỏ qua.

newone

Xe tải
Xe Vinfast rẻ, đẹp, sang, xịn, mịn quá!
Tình hình này 5 năm nữa thì Toyota và Honda của Nhật, Huyndai, Kia... mà không khéo cả Ford, BMW sẽ phá sản hoàn toàn tại Việt Nam và Đông Nam Á. Em đoán xe này sẽ xuất khẩu sang châu Âu và Mỹ trong vòng tối đa 3 năm nữa. Anh chị em tu nghiệp sinh, lao động hợp pháp và không hợp pháp tại các nhà máy sản xuất xe ô tô bên Nhật chuẩn bị hành trang về Việt Nam đi là vừa ah.
Em thấy bảo chỉ có mỗi ở xứ mình mới có chuyện mua xe trên giấy dù chưa biết nó mặt mũi ra sao, có an toàn không. Hay bây giờ không cần nữa ah hay niềm tin và uy tín quá lớn????
Xe nào đầu tiên chả phải mua trên giấy hả cụ? Còn bây giờ cụ có thể chờ nửa tháng nữa các showroom có hàng rồi ra cảm nhận thực tế

anh-prado

Xe hơi
Tây nó sáng tác một câu chuyện về người VN thế này:
Ngày xửa ngày xưa có một anh chàng người VN (tạm gọi là A), từ khi sinh ra lớn lên đến tuổi trưởng thành anh rất chăm chỉ làm ăn, ngoan ngoãn, sống đúng mực. Anh sống cạnh một tay hàng xóm (tạm gọi là B) lười nhác, xấc xược ai nhìn cũng ghét. Sau thời gian sống tốt, anh chàng A được Bụt hiện ra ban cho một điều ước với một điều kiện kèm theo là: Anh A có thể ước bất cứ thứ gì, nhưng anh A ước thứ gì thì anh hàng xóm B sẽ được gấp đôi thứ đó. Sau khi được Bụt ban cho điều ước anh A mừng lắm, anh xin Bụt 3 ngày để nghĩ và sẽ đến nói điều ước của mình với Bụt. Về nhà, nhìn thấy căn nhà lá đơn sơ của mình anh định ước có một lâu đài thật nguy nga lộng lẫy, anh sẽ sống như ông hoàng trong đó. Đang vui anh bỗng khựng lại, không được, nếu thế thằng hàng xóm đáng ghét kia nó có 2 lâu đài như vậy à? Thôi không ước điều này nữa. Vậy ước gì đây? anh A nghĩ hay mình đến tuổi lấy vợ rồi, mình ước có cô vợ thật xinh đẹp, giầu có? Ôi nhưng không được rồi, thằng kia nó lại được 2 cô vợ như thế, sao thế được chứ. Vậy là anh A lại thôi và suy nghĩ mung lung lắm, rồi thừoi gian suy nghĩ cũng sắp hết, đúng hôm cuối cùng anh loé lên một điều ước. Ngay lập tức anh chạy như ma đuổi đến chỗ hẹn gặp Bụt, vừa thấy Bụt hiện ra anh hét to
A: Bụt bụt bụt cho con mù mù 1 mắt![-O<[-O<[-O<[-O<
Bụt::-o:-o:-o:-o:-o:-o.

Đây là câu chuyện không liên quan đến xe nhưng nó giống với nhiều bác trong thớt này!

cadan

Xe container
Toàn chuyện cơm áo gạo tiền mà cụ hở ra tí lại trích dẫn thành ngữ đạo đức :-t

Fitch là 1 trong 3 tổ chức đánh giá tín dụng, ai cũng biết, Vin và Fitch bye nhau ai cũng biết, thế thằng nước ngoài vừa xuống tiền và dân chơi chứng trong nước tuần này đẩy giá lên cao kỷ lục... không biết?

Cụ giải thích được cái sự kỳ lạ này rồi bàn tiếp :D

Nhân tiện cụ làm em tò mò về các tổ chức đánh giá tín dụng nên em đọc bài này thấy đa chiều, gửi các cụ tham khảo

https://www.cfr.org/backgrounder/credit-rating-controversy
Thị trường Chứng khoán VN là thị truòng của đội lái

Cụ "muốn hỏi cho biết hay giả vờ ngây ngô"?

Đến cái ROS mà tỷ phú Quyêt còn đẩy lên được trăm mấy chục nghìn nữa là ViC, VHM, VRE?

cadan

Xe container
Tây nó sáng tác một câu chuyện về người VN thế này:
Ngày xửa ngày xưa có một anh chàng người VN (tạm gọi là A), từ khi sinh ra lớn lên đến tuổi trưởng thành anh rất chăm chỉ làm ăn, ngoan ngoãn, sống đúng mực. Anh sống cạnh một tay hàng xóm (tạm gọi là B) lười nhác, xấc xược ai nhìn cũng ghét. Sau thời gian sống tốt, anh chàng A được Bụt hiện ra ban cho một điều ước với một điều kiện kèm theo là: Anh A có thể ước bất cứ thứ gì, nhưng anh A ước thứ gì thì anh hàng xóm B sẽ được gấp đôi thứ đó. Sau khi được Bụt ban cho điều ước anh A mừng lắm, anh xin Bụt 3 ngày để nghĩ và sẽ đến nói điều ước của mình với Bụt. Về nhà, nhìn thấy căn nhà lá đơn sơ của mình anh định ước có một lâu đài thật nguy nga lộng lẫy, anh sẽ sống như ông hoàng trong đó. Đang vui anh bỗng khựng lại, không được, nếu thế thằng hàng xóm đáng ghét kia nó có 2 lâu đài như vậy à? Thôi không ước điều này nữa. Vậy ước gì đây? anh A nghĩ hay mình đến tuổi lấy vợ rồi, mình ước có cô vợ thật xinh đẹp, giầu có? Ôi nhưng không được rồi, thằng kia nó lại được 2 cô vợ như thế, sao thế được chứ. Vậy là anh A lại thôi và suy nghĩ mung lung lắm, rồi thừoi gian suy nghĩ cũng sắp hết, đúng hôm cuối cùng anh loé lên một điều ước. Ngay lập tức anh chạy như ma đuổi đến chỗ hẹn gặp Bụt, vừa thấy Bụt hiện ra anh hét to
A: Bụt bụt bụt cho con mù mù 1 mắt![-O<[-O<[-O<[-O<
Bụt::-o:-o:-o:-o:-o:-o.

Đây là câu chuyện không liên quan đến xe nhưng nó giống với nhiều bác trong thớt này!

Truyện gốc có câu kêt thế này thì phải:

Anh chàng đó nói với Bụt: con ước con bị mât một "bi"!