[Funland] Xem ngày giờ tốt, xem tuổi, màu sắc thuận hợp theo phong thủy

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Em thấy nhiều cụ nhầm lẫn giữa ngũ hành bản mệnh và Nạp âm ngũ hành,đẫn đến nhầm lẫn về ngũ hành của mình, mà ứng dụng sai. Vậy em xin nói lại cho rõ là có 2 loại Ngũ Hành, các bác cần phân biệt cho rõ. Em coi trọng Ngũ hành của bản mệnh, xét quái mệnh theo 8 cung của Bát quái, mà coi nhẹ Nạp âm Ngũ hành thủ tượng, vốn chỉ có được ứng dụng rộng rãi trong khoa tử vi.
Đây em xin diễn giải cho các cụ 1 chút về Nạp âm ngũ hành thủ tượng nhá, để các cụ hiểu rõ hơn, ko lại bảo em ít học mà nói linh tinh.

Ngũ hành nạp âm: Mỗi một niên giáp gồm có 2 thành tố: thiên can và địa chi. Thiên can gồm Giáp Ất (Mộc), Bính Đinh (Hoả), Mậu Kỷ (Thổ), Canh Tân (Kim), Nhâm Quý (Thuỷ). Địa chi gồm Dần Mão (mộc), Thìn (Thổ), Tỵ Ngọ (Hoả), Mùi (Thổ), Thân Dậu (Kim), Tuất (Thổ), Hợi Tý (Thuỷ). Phối hợp của 10 can và 12 chi thành 60 hoa giáp, từ Giáp Tý đến Quý Hợi là 60 năm.
Sự phối hợp của Thiên can và Địa chi lại ra một ngũ hành mới, gọi là ngũ hành nạp âm. Nguyên lý của ngũ hành nạp âm của cổ nhân vẫn có nhiều điều chưa rõ, chỉ biết là nó được chia theo các cung của nhạc lý cổ (Cung Thương Cốc Chuỷ Vũ), nên gọi là nạp âm. Sự phối hợp này dẫn đến như tuổi 1972 là Nhâm (Thuỷ) Tý (Thuỷ) lại là Mộc, còn 1975 Ất (Mộc) Mão (Mộc) lại là Thuỷ.
Mỗi nạp âm còn có một "tượng" đi theo, như Mộc thì có Bình địa Mộc, Tùng bách Mộc, Tang đố Mộc..., Thuỷ thì có Giản hạ Thuỷ, Đại hải Thuỷ, Trường lưu Thuỷ...
Có người lý luận Sơn đầu Hoả (lửa trên núi) làm sao bị Đại hải Thuỷ (nước biển lớn) khắc được. Hay Kiếm phong Kim (vàng đầu lưỡi kiếm) làm sao bị Tích lịch Hoả (lửa sấm sét) khắc được. Hay lý luận Bình địa Mộc (cây cỏ) là một loại tiểu mộc nên không thể hưởng lợi từ Đại hải Thuỷ. Chưa có một nguyên lý nào ủng hộ những luận điểm này, và về nguyên tắc, không thể lấy tượng (tức là hình thức bề ngoài) để xét cho thể (là chất bên trong), nên đây là cách lý luận thiếu cơ sở.
Ngày nay, Nạp âm ngũ hành được dụng chủ yếu trong tử vi, cũng được các cụ sử dụng để chọn thuận hợp trong hôn nhân, nhưng không có giá trị ứng dụng trong đời sống như chọn màu sắc, phương hướng thuận hợp.

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Còn đây là Ngũ Hành chính, xét theo từng quái của bát quái
.

Đây là ông Bát quái.
Còn dưới đây là Ngũ hành theo bát quái, các bác để ý phạm vi ứng dụng của nó nhé, từng quái lại đại diện cho nhiều vấn đề khác nhau trong cuộc sống con người. Các bác để ý dòng cuối cùng có các cung: Chấn, Tốn , Khảm. Ly, Đoài, Càn... là tên gọi của 8 cung Bát quái đấy ạ

nam thang

Xe buýt
Ngõ nhỏ phố nhỏ nhà e ở đó! Lâm Gia Trang!
hic, xin thưa với cụ là em xem theo quái mệnh của Phong thuỷ, còn xem như các bác xấuzai và HVB là xem theo Nạp âm ngũ hành thành ra những Đại hải thủy với Xoa xuyến Kim đó các bác nhầm thành ngũ hành bản mệnh, thực ra những cái đó chỉ để áp dụng trong lá số tử vi thôi các bác ạ, còn ko có ý nghĩa áp dụng vào màu sắc hay phương hướng.
Nếu các bác lấy tuổi rồi xét theo Nạp âm ngũ hành mà ko xét theo quái mệnh rồi lại quay ra kêu em kiến thức hạn hẹp thì các bác mới chỉ biết 1 chứ không biết hai. Mà thực ra các bác lấy cái đấy ra xem cho người khác thì gây nhầm lẫn cho họ đấy, gây ra hậu quả thật khôn lường.
Mà đã có 1 topic xem theo tử vi rùi, em mở cái này xem theo Phong thuỷ, mời các bác xem theo tử vi sang bên kia, đừng vô đây cãi nhau làm chi cho mệt hehe
E chả hiểu gì vấn đề này bác ạ, nói túm lại 1 câu là e có phải sơn lại màu xe ko cụ ơi!

ngocta

Xe tải
Các bác cứu em với, mới đọc được 5 trang mà em sắp tẩu hỏa nhập ma roài. Tóm lại thì Thiên thượng Hỏa theo Ngũ hành của em đi xe màu bạc có sao k ợ? Đội ơn các cụ!:102:

totorauxom

Xe điện
Sa trung thổ thích hợp với màu gì cụ An khang ơi, gấu mệnh thiên thượng hỏa mà sao hãm em thế:'(:'(:'(

totorauxom

Xe điện
hic, xin thưa với cụ là em xem theo quái mệnh của Phong thuỷ, còn xem như các bác xấuzai và HVB là xem theo Nạp âm ngũ hành thành ra những Đại hải thủy với Xoa xuyến Kim đó các bác nhầm thành ngũ hành bản mệnh, thực ra những cái đó chỉ để áp dụng trong lá số tử vi thôi các bác ạ, còn ko có ý nghĩa áp dụng vào màu sắc hay phương hướng.
Nếu các bác lấy tuổi rồi xét theo Nạp âm ngũ hành mà ko xét theo quái mệnh rồi lại quay ra kêu em kiến thức hạn hẹp thì các bác mới chỉ biết 1 chứ không biết hai. Mà thực ra các bác lấy cái đấy ra xem cho người khác thì gây nhầm lẫn cho họ đấy, gây ra hậu quả thật khôn lường.
Mà đã có 1 topic xem theo tử vi rùi, em mở cái này xem theo Phong thuỷ, mời các bác xem theo tử vi sang bên kia, đừng vô đây cãi nhau làm chi cho mệt hehe
Công nhận quái mệnh khác nạp âm 5 hành mà, em thổ vợ Hỏa mà nó đốt cho chụi thùi lụi luôn:'(:'(:'(

hang ruoi

Xe đạp
Em năm 1972 đi xe màu nào đấy bác ơi?
Cám ơn bác trước!

IMEV

Xe tăng
Em mệnh thiên thượng hỏa định cưới gấu nhưng màu em nó lại hơi ngăm ngăm không biết có hợp ko nữa. nếu ko hợp có lẽ đành phải mua thêm 5 tạ ômô về tắm vậy:)):)):))

Website
www.facebook.com
Sa trung thổ thích hợp với màu gì cụ An khang ơi, gấu mệnh thiên thượng hỏa mà sao hãm em thế:'(:'(:'(
Em cũng Sa Trung Thổ cụ An khang ơi. Gấu nhà em sinh năm 77 thì là mạng gì ạ?

cascader

Xe tải
Tôi sinh năm 1967 ! Nhờ thày xem giúp , cảm ơn trước !

huntervn

Xe đạp
Cụ chủ thớ cho em hỏi thêm tý nhá:
Em sinh năm 84 em ưa màu gì hả cụ:'(:'(:'(:'(:'(

totorauxom

Xe điện
Thích Là Bụp viết View Post
Nhà cụ là 2 thổ cả, lưỡng thổ thành sơn đấy(b).
Nếu bị vợ át vía thì lưỡng thổ lại thành huyệt:77:
Đàn ông phải dương thịnh thì mới tốt:21:

huntervn

Xe đạp

safenoodles

Xe cút kít
Vào thớt này, biết hết năm sinh của các bác nhể?:21:
Mai rượu về em kính bác chủ thớt một ly nhá! Bác mở thớt này hay quá!:69:
Em muốn hỏi về tử vi cơ, khi nào em online hỏi bác nhá! Em cảm ơn bác trước ạ.:)

Website
www.facebook.com
Thích Là Bụp viết View Post
Nhà cụ là 2 thổ cả, lưỡng thổ thành sơn đấy(b).
Nếu bị vợ át vía thì lưỡng thổ lại thành huyệt:77:
Đàn ông phải dương thịnh thì mới tốt:21:
Dĩ nhiên là phải như thế rồi. :P. Suy thì còn làm đàn ông làm giề?:'(:'(:'(:'(

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Hic mấy hôm bận quá em ko mò lên đây được, xin trả lời tổng hợp các bác như sau ạ:

Đầu tiên xin trả lời bác Mr.Sun: Cả 2 câu đó của bác đều không đúng, đó là 4 nỗi khổ trong đời một con người theo quan niệm của nhà Phật: Sinh – lão – bệnh – tử mới đúng bác ạ! Vậy mới có thơ rằng:

Sinh, lão, bệnh, tử,
Lẽ thường tự nhiên.
Muốn cầu siêu thoát,
Càng trói buộc thêm.
Mê, phải cầu Phật,
Hoặc, phải cầu Thiền.
Chẳng cầu Thiền, Phật,
Mím miệng ngồi yên.

Típ đến là bác Trường Vũ: ngày 25/10 DL là ngày 27/9 ÂL, thuộc ngày Mậu Tuất, là ngày xấu không nên dùng bác ạ. Nên chuyển sang ngày CN, 26/10 là ngày Kỷ Hợi, ngày này chỉ kỵ động thổ thui bác ạ, có Hỏa tinh nên đề phòng chuyện củi lửa. Mà các bác đi làm từ thiện thì cứ yên tâm là mọi chuyện sẽ đại cát đại lợi. Đức năng thắng số mà!

To bác Nằm thẳng: Bác ngũ hành thuộc Thổ, đi xe màu bạc thuộc hành Kim, tức là bị sinh xuất vì thổ sinh Kim, ta có thể lợi dụng Kim sinh thủy, trên xe bác nên mua bức tượng 1 con voi màu đen đang vươn vòi hút nước, trong phong thủy nước tượng trưng cho tiền bạc, có voi hút nước thì bác làm ăn sẽ rất thuận lợi.

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Tiếp đến là bác Hạng ruồi: bác sinh năm 72, Nhâm Tý, niên mệnh: Tang đố Mộc, quái mệnh: Khảm Thủy, ngũ hành thuộc Thủy, bác hợp màu đen, màu xám, hoặc màu bạc, màu trắng (vì Kim sinh thủy).

Bác Cascader: 67 Đinh Mùi, niên mệnh: Thiên Hà Thủy, quái mệnh Càn Kim, ngũ hành Kim. Bác cứ màu trắng, màu bạc hoặc màu màu vàng, màu café, màu nâu (Thổ sinh Kim).

Bác Su – ma – khơ: 71 – Tân Hợi, niên mệnh: Xoa xuyến kim, quái mệnh: Khôn Thổ, ngũ hành Thổ, bác hợ màu vàng, màu nâu , màu café, hoặc màu đỏ, màu cam vì Hỏa sinh Thổ.

Bác Huntervn: 84 – Giáp Tý – niên mệnh: Hải trung Kim, quái mệnh: Đoài Kim, ngũ hành Kim, Bác cứ màu trắng, màu bạc hoặc màu màu vàng, màu café, màu nâu (Thổ sinh Kim).