[SNOF] Xếp xe kỷ lục hình bản đồ Việt Nam - Góc nhìn của người trong cuộc

TranHoan.Qn

Xe công OF
  • Chú làm gì mà đóng khung lồng kính ghê thế?
  • Em lưu giữ báu vật
  • Cái gì thế?
  • Dạ, medal Xếp xe và logo anh ạ. Sau này con em sẽ biết bố nó từng góp mặt cái kỷ lục này!
Hai tuần qua, rất nhiều người thắc mắc khi thấy em cứ hì hục lôi ra lôi vào ngắm cái đống kỷ vật Xếp xe hình bản đồ Việt Nam. Thân làm trong Ban tổ chức, từ lúc cái kỷ niệm chương về đến văn phòng, em đã mê mẩn rồi, nhưng mãi vẫn thấy không được phát. Tặc lưỡi nghĩ, đông cụ mợ xếp xe thế, chắc không đến lượt mình nhận cái medal này rồi. Lúc sự kiện xong, em cứ đi ra đi vào khen medal đẹp quá anh ạ… Sếp Hoàng Giao Thông chắc điếc tai quá, quay ra bảo: của mày này Hoàn! Rồi đưa em cái kỷ niệm chương với logo. Lúc đó em cảm giác sung sướng như đứa trẻ được nhận quà từ người lớn, các cụ mợ không hiểu đâu. hihi

Tham gia OF chưa lâu, nhưng đời em quá may mắn khi được góp mặt trong sự kiện hoành tráng bậc nhất của cộng đồng nhà mình. Lần đầu tham dự một trong những sự kiện khét lẹt mùi khói ô tô và lấm lem bùn đất, gió cát của Otofun, em chỉ biết nói một câu: mệt nhưng đáng nhớ và đáng trải nghiệm. Bận đến mức không có nổi một tấm hình đẹp để đăng facebook khoe tí, nhưng như câu nói của nhà văn Sasaki Fumio, “những ký ức đẹp, không cần phải lưu qua ảnh, tự nó đã in hằn trong tâm trí bạn”, em thấy thật đúng trong trường hợp này. Tấm hình gigpixlel chụp hàng ngàn Ofer tham gia xếp xe chiều 9/7 hôm ấy tại Đồi Rồng, chắc chắn có zoom x1000 lần cũng không thể tìm thấy em, nhưng em vẫn rất hạnh phúc. Thú thực, đến giờ, nắng, mưa, cơn gió biển mằn mặn và giọt mồ hôi, nụ cười rạng rỡ của các cụ mợ vẫn đang in hằn vào tâm trí em. Vào cái khoảnh khắc lá cờ đỏ sao vàng tung bay cùng âm thanh bài hát Tiến Quân ca vang lên, em đang ngồi trong lều media làm nhiệm vụ, ngắm các cụ mợ qua màn ảnh nhỏ. Nhưng thân xác ở trong nhà, tâm hồn thì bay ra ngoài mất rồi…

Với các sếp già đời nhà mình, tổ chức nhiều sự kiện quá rồi, nhìn ngoài không biết các cụ ấy nghĩ gì. Nhưng cái thằng mới vào OF chưa lâu như em lại được góp sức tổ chức sự kiện, đôi lúc em toát mồ hôi hột. Các cụ mợ mong sự kiện thành công 1 thì em mong 10. Đồng hành cùng BTC suốt hai tháng chuẩn bị, em mong mỏi sự kiện này hơn bao giờ hết.

Chỉnh sửa cuối:

TranHoan.Qn

Xe công OF
Sau dịp Tết Nguyên Đán 2022, lúc mà thịt mỡ dưa hành vẫn còn đang làm con người ta uể oải thì các sếp đã xốc tinh thần cho anh em. Trong buổi họp đầu năm, các sếp nói: Năm nay làm sự kiện lớn lắm đấy nhé, lập kỷ lục thế giới đấy. Nói là làm, hết tháng Giêng ăn chơi, các sếp bắt đầu chạy cho sự kiện. Hiếm khi thấy mặt các sếp ở văn phòng, mỗi khi có việc gì cần ký tá, hỏi chị giám đốc nhân sự, chị bảo: các anh lại xuống Hải Phòng, khi thì… các anh đi Ninh Bình rồi, lúc lại các anh đang bay SG nhé.

Mọi kế hoạch, các sếp lo hết. Qua 30/4 - ⅕, tụi nhân viên chúng em mới bắt đầu “quắn đít”. Hai tháng trước sự kiện, em ngồi phòng họp nhiều hơn là ngồi bàn làm việc của mình. Cứ có thông tin gì mới, các sếp lại cập nhật cho anh chị em trong công ty. Các kế hoạch cứ thay đổi xoành xoạch để tìm ra phương án tối ưu nhất. Các cuộc họp kéo dài quá 6-7h tối, thời gian ấy mỗi lần về nhà vợ em lại ném ánh mắt hình viên đạn về phía em, thực ra nào có ăn nhậu gì, toàn họp là họp.

Thế nhưng nhân viên bọn em vất vả 1 thì các sếp vất vả gấp trăm lần, em cũng bái phục các sếp. Có những lúc cả công ty gục ngã vì Covid-19, các sếp ho khù khụ vẫn hiện hình trên phòng họp zoom. Đốc thúc bọn em làm việc.

Khi buổi họp báo diễn ra, áp lực càng tăng lên gấp bội. Chỉ còn một tháng nữa để chuẩn bị. Và trên mạng xã hội, bên cạnh những lời cổ vũ, là hàng loạt các bình luận tiêu cực. Em nhớ như in chiều chủ nhật 11/6 sếp Lê nhắn vào nhóm: các em xem thế nào để anh Hoàng một mình rep cmt tiêu cực thế kia à?”. Lúc đó em đang ngáp vì vừa ngủ trưa dậy, vào thấy sếp Giao Thông ngồi cặm cụi đáp trả từng cái ý kiến tiêu cực một. Đúng là mệt. Lo sự kiện, lo truyền thông, giờ còn lo cả phần giải đáp tâm sự bạn đọc. Đến giờ vẫn có những thành phần nói xấu về sự kiện, nhưng xếp xe thành công rồi, bằng kỷ lục trao rồi. Có vài ba cái cmt chửi bới, chẳng hề gì phải không cccm?

• Vodka
Reactions: ITI

TranHoan.Qn

Xe công OF
Thực ra, mấy cái việc lên kế hoạch chuẩn bị, gặp gỡ các bên, triển khai, các sếp OF nhà mình đã quá thành thạo. Nhưng cái lo nhất là làm sao kêu gọi đủ 1.700 xe như công bố. Câu hỏi này tiêu tốn của Ban tổ chức khoảng 5-6 buổi họp gì đó. Ấy thế mà không ngờ, các sếp lo xa quá. Sau 4 ngày mở cổng đăng ký, đã có 1.800 xe đăng ký làm BTC đóng cửa vội. Vừa mừng vừa lo, mừng vì không ngờ, trước còn tính đủ phương án nếu xe thiếu, sau lại phải lo các cụ mợ không đủ chỗ xếp xe vì xe quá nhiều. Đúng là khó lường.

Xong vụ xe, đến vụ mặt bằng xếp xe. Như cccm đã biết, để kịp kế hoạch đặt ra, các công tác chuẩn bị được Ban Tổ chức nỗ lực đẩy nhanh tiến độ. Hơn 700.000 khối cát đã được bơm cấp tốc trong vòng một tháng để từ hồ nước sâu 3,5m biến thành mặt bằng trên 16ha, rộng rãi, bằng phẳng, đủ cho hàng nghìn chiếc ô tô có thể đi lại. Nghe thì nhanh chóng nhưng cccm tưởng tượng, mặt bằng là cái hồ được lấp đất lên, mà hàng ngàn cái xe đứng trên đó, nhỡ không may… thì sao? Đây là lí do các sếp nhà em lượn đến hàng tá lần xuống Đồi Rồng kiểm tra mặt bằng liên tục. Kỷ lục thì kỷ lục, an toàn của cccm tham gia xếp xe là quan trọng nhất. Sau hàng tá lần lao ra biển như vậy, mỗi lần về gặp các sếp ở văn phòng lại thấy các sếp đen đi một tí, người thì mặn mặn mùi biển cả.

nnga040488

Xe tải
Góc nhìn này lạ quá, cảm ơn BTC rất nhiều. Hi vọng sếp viết tiếp những dòng còn dang dở trong thời gian ngắn :D

aphich

Xe buýt
Cảm ơn BTC, em vào hóng phần tiếp ạ

TranHoan.Qn

Xe công OF
Tiếp, xong cái phần mặt bằng, thì đến cái công đoạn check in, lại 3 buổi họp. Phòng họp cãi nhau ỏm tỏi lên vì check in cổng 3, hay cổng 5, hay cổng 7… đến lúc sếp Lê mặt hằm hằm vì bực mình, cả lũ không ai dám nói gì. BTC phải lên phương án cho các xe đến xếp di chuyển khoa học nhất, giảm thiểu thời gian nhất, vậy nên các phương án thay đổi xoành xoạch.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Gần ngày sự kiện, sếp Hoàng nói: Gala Dinner là tiệc kỷ niệm sinh nhật 16 năm Otofun, cũng là tiệc mừng diễn ra ngay sau sự kiện xếp xe, cần làm thật hoành tráng, cẩn thận. Vì lúc đó hàng ngàn OFer sẽ hội tụ quẩy sung. Thế là cái hạng mục “Lều trung tâm” ở quảng trường Đồi Rồng lại tốn thêm của anh chị em 2 buổi họp. Gió ở biển mạnh, nắng gắt, nên phải làm chắc chắn, có mái che để khách tham quan còn vào ngồi. Đây cccm xem ảnh, công tác chuẩn bị của nhà chúng em.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Hai ngày trước khi xếp xe, các mợ trong công ty được quả rèn luyện thể dục thể thao mệt nghỉ. Bình thường các mợ nhà em xinh xắn lắm, sale khách cứ hợp đồng vài tỉ mà hai ngày trước sự kiện, mặt mợ nào cũng xấu lạ! Vì sao? Cả tháng các mợ vào phòng họp với sếp Đức Ếch - Giám đốc kinh doanh suốt, đau đầu vì các con số. Hai ngày cuối các mợ ngồi dãi thẻ ra đóng các bộ kit cho thành viên xếp xe. 1.700 bộ! Bỏ hết các công việc không yêu cầu gấp, các mợ lao vào đóng gói. Đến lúc hai cánh tay rã rời mặt các mợ cũng phờ phạc hết. Trưa ngày thứ 5 (7/7) sếp Hoàng thương, gọi gà Mạnh Hoạch về cho công ty ăn, cái tay mỏi nhừ còn không nhấc nổi cái đùi gà lên cho vào mồm. Nghĩ thương các mợ...

TranHoan.Qn

Xe công OF
Xong rồi, cuối cùng cũng đến được Đồi Rồng. 6h30 sáng xe đã xuất phát ở 35 lê văn thiêm, 9 rưỡi sáng chúng em có mặt tại Đồi Rồng. Chiều, sếp Lê đã gọi váng cả group chat, bảo ra bãi đi, bắt đầu xếp xe rồi đấy. Nói là xếp xe ngày 9/7, chứ các sếp nhà em lên phương án xếp từ chiều 8/7 rồi, sợ không kịp. Vẫn còn hơi mệt mỏi vì sáng phải dậy sớm, và di chuyển xa, nhưng mà ra đến bãi xếp em tỉnh cả người. Cụ Trần Anh Dũng ở OF Hải Phòng cầm loa hướng dẫn điều phối xe, giọng sang sảng. Vào lều điều hành, các cụ mợ mặc áo đỏ choét tụ tập đông nghịt. Tâm hồn có đang lâng lâng trên mây cũng sớm nhập cuộc. Sáng ở Đồ Sơn có cơn mưa, nên chiều đất ở bãi xếp hơi sình lầy, nhưng không sao. Các tình nguyện viên vẫn đang phân luồng rất hiệu quả. Sau buổi chiều 8/7, phần rìa phía Bắc bản đồ đã hình thành.

chaien85

Xe tải
Em vào hóng, cụ chã nhanh nhanh lên nhớ

Dungnt_93

Xe tải
Cảm ơn cụ, em vào hóng phần tiếp ạ

Duong_Ngan

Xe tải
Sự kiện thành công mỹ mãn! cảm ơn cụ chã và BTC

Einstein.

Xe buýt
Em cũng vào hóng ạ

fishazt

Xe buýt
Đang hay thì đứt dây đàn ạ =))

Gau_2

Xe tải
Em vào ủn giúp cụ Chã 1 đoạn ạ :D

giang83

Xe buýt
Em cũng vào phụ 1 tay :D

Moriarty

Xe container
Tranh nhau đăng ký mà cuối cùng lên ảnh vẫn còn nhiều chỗ trống. Ko biết có sự cố gì hay là nhiều cụ lom dom bùng kèo.

NguyenChum1219

Xe tăng
Sau dịp Tết Nguyên Đán 2022, lúc mà thịt mỡ dưa hành vẫn còn đang làm con người ta uể oải thì các sếp đã xốc tinh thần cho anh em. Trong buổi họp đầu năm, các sếp nói: Năm nay làm sự kiện lớn lắm đấy nhé, lập kỷ lục thế giới đấy. Nói là làm, hết tháng Giêng ăn chơi, các sếp bắt đầu chạy cho sự kiện. Hiếm khi thấy mặt các sếp ở văn phòng, mỗi khi có việc gì cần ký tá, hỏi chị giám đốc nhân sự, chị bảo: các anh lại xuống Hải Phòng, khi thì… các anh đi Ninh Bình rồi, lúc lại các anh đang bay SG nhé.

Mọi kế hoạch, các sếp lo hết. Qua 30/4 - ⅕, tụi nhân viên chúng em mới bắt đầu “quắn đít”. Hai tháng trước sự kiện, em ngồi phòng họp nhiều hơn là ngồi bàn làm việc của mình. Cứ có thông tin gì mới, các sếp lại cập nhật cho anh chị em trong công ty. Các kế hoạch cứ thay đổi xoành xoạch để tìm ra phương án tối ưu nhất. Các cuộc họp kéo dài quá 6-7h tối, thời gian ấy mỗi lần về nhà vợ em lại ném ánh mắt hình viên đạn về phía em, thực ra nào có ăn nhậu gì, toàn họp là họp.

Thế nhưng nhân viên bọn em vất vả 1 thì các sếp vất vả gấp trăm lần, em cũng bái phục các sếp. Có những lúc cả công ty gục ngã vì Covid-19, các sếp ho khù khụ vẫn hiện hình trên phòng họp zoom. Đốc thúc bọn em làm việc.

Khi buổi họp báo diễn ra, áp lực càng tăng lên gấp bội. Chỉ còn một tháng nữa để chuẩn bị. Và trên mạng xã hội, bên cạnh những lời cổ vũ, là hàng loạt các bình luận tiêu cực. Em nhớ như in chiều chủ nhật 11/6 sếp Lê nhắn vào nhóm: các em xem thế nào để anh Hoàng một mình rep cmt tiêu cực thế kia à?”. Lúc đó em đang ngáp vì vừa ngủ trưa dậy, vào thấy sếp Giao Thông ngồi cặm cụi đáp trả từng cái ý kiến tiêu cực một. Đúng là mệt. Lo sự kiện, lo truyền thông, giờ còn lo cả phần giải đáp tâm sự bạn đọc. Đến giờ vẫn có những thành phần nói xấu về sự kiện, nhưng xếp xe thành công rồi, bằng kỷ lục trao rồi. Có vài ba cái cmt chửi bới, chẳng hề gì phải không cccm?
Nhìn mấy ông trên ảnh như CEO tín dụng đen ấy nhỉ?, mà bộ kỷ niệm chương kia nếu không có định danh thì cũng chưa full ý nghĩa lắm.