[Funland] Xiaomi nó mở nhà máy

Thanhnguyen92x

Xe máy
Tại Hải Phòng... thế này không biết chuỗi điện thoại, gia dụng thông mình của Vinfast sẽ ntn đây???

Xét về mặt concept thì sản phẩm của Vin là khá tương đồng với Xiaomi. Dù thiết kế, chất lượng hoàn thiện và cả giá đều chưa thể bằng anh này.

một đối thủ vô cùng lớn đánh thẳng vào sân nhà là một thách thức đau đầu.

Tốt nhất a Vượng nên tìm cách mua lại Xiaomi sớm đổi thành Vinaomi.
Thằng xiaomi ra đời khoảng năm 2010,2011. Khi nó ra đời là học theo Apple từ kiểu dáng thiết kế sản phẩm đến hệ sinh thái chung quanh các sản phẩm giống Apple. Mong Vin phát triển để người dùng ko phải dùng đồ của thằng “hạt gạo nhỏ” này

Đại tướng Alo

Xe điện
Có cạnh tranh mới phát triển được, có gì mà phải lo lắng. Welcome tất cả các cty FDI vào VN.

flowers1508

Xe tăng
Xiaomi làm gì có nhà máy, nó chỉ thiết ké và thuê gia công hoặc chỉ đóng mác lên hàng của thằng khác mà bán thôi

f1_hn

Xe container
Lại lách thuế mà thôi

nicholas1618

Xe điện
Em thấy các cụ cứ lo xa, cái lo lớn nhất của chúng ta là có mua được hàng tốt giá rẻ ko thì lại ko lo. Mi nó có bán mỗi ở VN đâu, mà Vin chắc chắn cũng ko chỉ bán mỗi tại thị trường nội địa.
nội địa bán ko được thì chắc chỉ có dubai nó mới tiếp nhận về làm đồ chơi thôi cụ .

thị trường càng nhiều anh, nhà máy càng nhiều thì kinh tế ổn. Vấn đề đặt ra chỉ với a Vin thôi vì Mì xào nó có concept sp công nghệ tương tự và hệ sinh thái giá rẻ của nó đang làm trùm.

e thấy tốc độ ra sp mới của vinfast đang rất chậm. Này có thể hiểu là tài nguyên ko được sẵn sàng cho lắm. Hơn nữa dây chuyền công nghệ bị sx cầm chừng thì ko có lợi thế về chi phí.

Mì xào nó chỉ khác a Vin ở một điểm là ko có mảng bds bơm tiền.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây em xin phép đc hỏi các cụ là cụ nào dùng mấy cái máy của Oppo, Realme, Xiaomi và Nokia, tầm tiền 3,5 triệu rồi cho em cái review để em mua 1 con đc ko. Trải nghiệm thực tế nhé. Em định làm con táo mà đâu 30 quan chát quá, cũng chỉ để làm việc nên em ko càn thiết mấy.

nvht

Xe điện
em ủng hộ vì người tiêu dùng lại được hưởng lợi

Thanhnguyen92x

Xe máy
nội địa bán ko được thì chắc chỉ có dubai nó mới tiếp nhận về làm đồ chơi thôi cụ .

thị trường càng nhiều anh, nhà máy càng nhiều thì kinh tế ổn. Vấn đề đặt ra chỉ với a Vin thôi vì Mì xào nó có concept sp công nghệ tương tự và hệ sinh thái giá rẻ của nó đang làm trùm.

e thấy tốc độ ra sp mới của vinfast đang rất chậm. Này có thể hiểu là tài nguyên ko được sẵn sàng cho lắm. Hơn nữa dây chuyền công nghệ bị sx cầm chừng thì ko có lợi thế về chi phí.

Mì xào nó chỉ khác a Vin ở một điểm là ko có mảng bds bơm tiền.
Chúng ta đâu phải là người trong cuộc mà cụ nhận định được như vậy. Vinsmart nó được mấy tuổi rồi và Xiaomi khi bằng tuổi Vinsmart nó có được như vinsmart ko

Wall1

Xe buýt
E thấy cái được là thêm lao động, nộp thuế... chứ sp của nó bán toàn cầu như LG, Samsung thôi.
Samsung có nhiều hơn, rẻ hơn ở BN đâu, LG Hải phòng cũng thế.

Xetho_2sot

Xe tải
Đồ mì xào này e thấy rẻ và hợp ní. Đúng tính chất dùng cho nông dân.

kvboto

Xe container
Bài toán lợi nhuận thôi mà các cụ nâng tầm quá, chi phí nhân công ở TQ cao hơn ở VN, các tiêu chuẩn môi trường cao hơn, các chi phí khác cũng cao hơn thì chuyện tìm chỗ đặt nhà máy cũng chả khó hiểu gì. Xiaomi nhiều sản phẩm ok đấy, cái xạc điện là cái bé, cái máy lau nhà cũng là cái bé, nhưng nó làm tốt ngang ngửa lại rẻ hơn rất nhiều hàng hiệu khác.
Nhân công TQ rẻ, chuyên gia tại chỗ, phụ kiện phụ trợ sẵn, đầy đủ, rẻ,.... vận chuyển, Sx SL lớn,.... đều thuận lợi, sẵn có hơn việc thiết lập SX ở nước ngoài TQ.

Lý do nó phảir đi đặt NM ở nước khác, chắc sẽ phải là lý do khác.

nicholas1618

Xe điện
Chúng ta đâu phải là người trong cuộc mà cụ nhận định được như vậy. Vinsmart nó được mấy tuổi rồi và Xiaomi khi bằng tuổi Vinsmart nó có được như vinsmart ko
cái này cụ so sánh đúng nên thế cháu mới nói là Thách thức cho a Vin.

còn nếu là người của Vin thì chắc có lẽ ko có topic này.

nicholas1618

Xe điện
E thấy cái được là thêm lao động, nộp thuế... chứ sp của nó bán toàn cầu như LG, Samsung thôi.
Samsung có nhiều hơn, rẻ hơn ở BN đâu, LG Hải phòng cũng thế.
chẳng qua đồ Mì xào hiện đa số trên thị trường toàn hàng xách tay chứ nếu nhập chính ngạch giá phải thêm 30% nữa.

nó sx VN cũng ko đơn thuần chỉ là thị trường trong nước như cụ nói.

hoangthuywalla

Xe tải
Chả liên quan giữa cái Nhà máy này với việc Vinsmart phải lo lắng. Công ty dạng FDI như này sản xuất có phải để bán ở Việt Nam đâu. Có chăng thì khi sản phẩm mới ra thì Việt nam có hàng sớm để khoe với thế giới. Như mấy năm trước trang tomshardware phải mua cái ssd pm981 của 1 shop trong nước để làm review. 😅

Azeglio

Xe điện
Nhân công TQ rẻ, chuyên gia tại chỗ, phụ kiện phụ trợ sẵn, đầy đủ, rẻ,.... vận chuyển, Sx SL lớn,.... đều thuận lợi, sẵn có hơn việc thiết lập SX ở nước ngoài TQ.

Lý do nó phảir đi đặt NM ở nước khác, chắc sẽ phải là lý do khác.
Liệu có âm mưu chiếm Hải Phòng không cụ? Thế thì nguy hiểm thật.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tiện đây em xin phép đc hỏi các cụ là cụ nào dùng mấy cái máy của Oppo, Realme, Xiaomi và Nokia, tầm tiền 3,5 triệu rồi cho em cái review để em mua 1 con đc ko. Trải nghiệm thực tế nhé. Em định làm con táo mà đâu 30 quan chát quá, cũng chỉ để làm việc nên em ko càn thiết mấy.
3,5tr làm con redmi note8 pro ngon lành . Em dùng mấy đời xiaomi mà lên đến note8 pro thấy ổn chưa có nhu cầu nâng đời .