Xin 500 kinh nghiệm đồ mang theo xe

horizon9x

Xe đạp
Kính chào các bác.

Dạo này dịch dã căng thẳng nên môn thể thao 2 cẳng này lên ngôi quá ạ :))
Chả là em cũng mới tham gia 1 hội hay đi khám phá các cung từ 30km-50km 1 lần mà nhỡ hỏng hóc gì thì ko có kinh nghiệm và ko biết sửa chữa.
Nay xin anh em chia sẻ nên lắp thêm gì vào xe, trang bị những đồ gì để phòng sự cố và xử lý tình huống ạ.

P/s: ảnh chống trôi cho ae giải trí

nhvinh

Đi bộ
Kính chào các bác.

Chả là em cũng mới tham gia 1 hội hay đi khám phá các cung từ 30km-50km 1 lần mà nhỡ hỏng hóc gì thì ko có kinh nghiệm và ko biết sửa chữa.
Nay xin anh em chia sẻ nên lắp thêm gì vào xe, trang bị những đồ gì để phòng sự cố và xử lý tình huống ạ.

Đã đạp xe đường dài nên học một vài kỹ năng sửa chữa cơ bản như cách vá xe, chỉnh đề trước / sau, thay xích, nhất là đi một mình.
Tôi thỉnh thoảng cũng hay đạp xe một mình khoảng 120- 100 km đi về trong ngày. Theo như kinh nghiệm của tôi thôi nhé, bác cần mang mấy đồ này theo:
- Ít nhất 1 cái săm dự phòng, 2 càng tốt.
- bộ kit vá săm.
- 1 bộ tool.
- 1 cái kìm loại nhỏ
- dụng cụ để tháo lắp bánh xe (nếu xe không có quick release).
- 1 đôi dây đề dự phòng.
- 1 cái bơm tay mini loại tốt + 1 cái chuyển đổi đầu van cho bơm.
- một ít xà phòng bột (khi bánh bị xì hơi, pha với nước & vẩy lên săm để xác định chỗ bị thủng). Tôi thì đem theo một bát nhựa mỏng loại nhỏ như bát ăn cơm để nhúng săm vào.
- 1 tấm ny lon để trải ra khi sửa xe
Riêng tôi còn đem theo xích dự phòng & cảo để thay xích.
Thừa thiếu những gì xin các cao nhân ném đá.

horizon9x

Xe đạp
Đã đạp xe đường dài nên học một vài kỹ năng sửa chữa cơ bản như cách vá xe, chỉnh đề trước / sau, thay xích, nhất là đi một mình.
Tôi thỉnh thoảng cũng hay đạp xe một mình khoảng 120- 100 km đi về trong ngày. Theo như kinh nghiệm của tôi thôi nhé, bác cần mang mấy đồ này theo:
- Ít nhất 1 cái săm dự phòng, 2 càng tốt.
- bộ kit vá săm.
- 1 bộ tool.
- 1 cái kìm loại nhỏ
- dụng cụ để tháo lắp bánh xe (nếu xe không có quick release).
- 1 đôi dây đề dự phòng.
- 1 cái bơm tay mini loại tốt + 1 cái chuyển đổi đầu van cho bơm.
- một ít xà phòng bột (khi bánh bị xì hơi, pha với nước & vẩy lên săm để xác định chỗ bị thủng). Tôi thì đem theo một bát nhựa mỏng loại nhỏ như bát ăn cơm để nhúng săm vào.
- 1 tấm ny lon để trải ra khi sửa xe
Riêng tôi còn đem theo xích dự phòng & cảo để thay xích.
Thừa thiếu những gì xin các cao nhân ném đá.
Tuyệt bác ơi. quan trọng là phải học kỹ năng sửa chữa nữa ạ :D:D

nhvinh

Đi bộ
Tuyệt bác ơi. quan trọng là phải học kỹ năng sửa chữa nữa ạ :D:D
Mấy kỹ năng sửa chữa lặt vặt đều có ở trên youtube. Tôi cũng học từ youtube. Riêng chỉnh đề trước & sau bác nên xem hướng dẫn như link sau rất dễ hiểu:

hai rau pham

Xe buýt
Cụ mới tham gia môn này thì nên nhập hội nào đó! Đi có bạn có bè hỗ trợ trong quá trình độp! Đi 1 mình vừa buồn vừa chả biết xử lý dư lào ....

PNTJSC

Xe tải
Con xe còi và rẻ của em rất ngon cho đến hôm kia thì rụng pedan, đúng là 1 mình lủi thủi dắt xe về sửa buồn thật. Nếu có đồng đội thì đỡ, nhưng các hội toàn xe xịn, em ngại 0 dám xin vào, cứ lủi thủi lấy tí mồ hôi thôi

Khỉ Gió 1980

Xe hơi
Cụ mới tham gia môn này thì nên nhập hội nào đó! Đi có bạn có bè hỗ trợ trong quá trình độp! Đi 1 mình vừa buồn vừa chả biết xử lý dư lào ....
Tham gia đội lại lo mọi người phải chờ mình nên đôi khi ngại cụ à, em đạp cả 4 tháng mà vẫn một mình hoặc đi cùng vợ

FUN PLUS

Xe buýt
Khi đạp xe em chỉ mang mỗi nc uống khăn lau mặt và bộ áo mưa. Thế có sơ xuất ko chứ.

The Avenue

Xe buýt
Ảnh đẹp quá.
E hay solo 1 mình nên cũng phòng thân với cái bơm mini kèm bộ vá với 1 cái săm là đủ.

horizon9x

Xe đạp
Công nhận có đồng đội đi cùng ko biết thì có người chỉ cho mà làm. lần sau biết ngay ha :D:D

duytrong

Xe lăn
Kính chào các bác.

Mang thao em này thì nhất rồi, đạp không biết mệt.

duytrong

Xe lăn
Xe em luôn có bộ bơm,vá theo xe rất đầy đủ kể cả đầu chuyển đổi các kiểu van, em hay mang theo cái áo mưa, bọn em có một bạn có con làm ở nhà , nhà có con xe bán tải nếu dập xe mà bị sự cố là bạn này đi cứu hộ...

vieth774

Xe hơi
Em chẳng đem theo thứ gì, trừ khi đi xa cùng hội. Chứ đi gần dước các thứ lỉnh kỉnh bất tiện, nặng xe mà có khi chẳng bao giờ dùng vì hiệu sửa xe máy đầy, nếu gặp sự cố thì gửi xe té đã!