[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

ca_kiem

Xe container
dạ do em trình bày hơi vắn tắt nên dễ hiểu lầm ạ
ý em là đh công lập đức nó mở cho nhu cầu công việc phục vụ lợi ích dân đức là chính, còn việc nhận sv quốc tế để thu hút nguồn lực lao động, cạnh tranh với các lực hút nhân tài từ khối nói tiếng Anh là phụ.
Cụ thể thì mỗi bang, mỗi trường, mỗi ngành cũng có sự khác biệt về chinh s ách thu nhận sv quốc tế.
Vd trường TUM của em tỉ lệ sv quốc tế lên tới gần 40%, các trng lớn khác thì tỉ lệ chung là loanh quanh 15-18% là nhiều, các trng nhỏ hẻo lánh thì số sv quốc tế khá ít.
Còn về góc nhìn về sv quốc tế thì theo em họ chả quan tâm sự khác biệt giữa Tàu, VN, Hồi giáo, châu Phuy hay Đông Âu đâu ạ.
có chăng là họ phân chia theo hệ giáo dục, vd nền giáo dục chuẩn EU họ gom chung, nền giáo dục hệ châu Á họ gom ra, rồi từng nc cụ thể họ đã nghiên cứu kỹ thì nó gom riêng để có chính sách chuyển đổi công nhận học thuật phù hợp ạ.
vd 1 số trng 1 vài ngành giới hạn đầu vào nó ghi rõ luôn: nó allocate 20% max cho sv quốc tế, thì vd mỗi năm nó tuyển 50 slot thì tối đa nó chỉ nhận 10 slot sv quốc tế, 10 slost đó thì bất kể nc nào, đông âu hay tây âu, á hay phuy đều nằm trong cái 10 slot này.
nhưng với mỗi nc khác nhau thì đk đầu vào nó khác nhau vì hệ giáo dục giữa các nc là khác biệt và ko tương đồng với hệ giáo dục Đức ạ.
Vâng ý em là hỏi thôi.. vì lĩnh vực này em mù tịt… nhất là Đức nữa. Nếu tỷ lệ tuyển thấp như cụ nói chẳng khác nào thi lên đỉnh olimpia chắc phải rẽ sang mảng đóng tiền… chứ ăn free e hơi khó

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Vâng ý em là hỏi thôi.. vì lĩnh vực này em mù tịt… nhất là Đức nữa. Nếu tỷ lệ tuyển thấp như cụ nói chẳng khác nào thi lên đỉnh olimpia chắc phải rẽ sang mảng đóng tiền… chứ ăn free e hơi khó
quan trọng là cụ học ngành gì ạ
em ví dụ cụ học các ngành thuộc nhóm MINT (tiếng Anh là nhóm STEM ạ) thì cụ đăng ký tẹt chả sợ đấu đá ai cả, vì bao nhiêu năm nay chưa có chuyện ĐH Đức nó tuyển đủ chỉ tiêu.
còn cụ học mấy ngành như quản trị kinh doanh, marketing, truyền thông v.v.. thì cụ phải cạnh tranh ác liệt - chủ yếu là trình tiếng Đức mình còi hơn bọn Đông âu
còn cụ học Y, học Dược thì em cũng thấy là khó lòi mắt ra, trừ siêu nhân ra ko nên tìm hiểu cho mất thời gian ạ.

đặc biệt cụ mà chọn học vua nghề CNTT thì Đức nó đang thiếu kinh khủng, cụ cứ trường đỉnh của chóp mà apply cho máu - chính là trường TUM của em, hạng 14 toàn thế giới ạ :D

ca_kiem

Xe container
quan trọng là cụ học ngành gì ạ
em ví dụ cụ học các ngành thuộc nhóm MINT (tiếng Anh là nhóm STEM ạ) thì cụ đăng ký tẹt chả sợ đấu đá ai cả, vì bao nhiêu năm nay chưa có chuyện ĐH Đức nó tuyển đủ chỉ tiêu.
còn cụ học mấy ngành như quản trị kinh doanh, marketing, truyền thông v.v.. thì cụ phải cạnh tranh ác liệt - chủ yếu là trình tiếng Đức mình còi hơn bọn Đông âu
còn cụ học Y, học Dược thì em cũng thấy là khó lòi mắt ra, trừ siêu nhân ra ko nên tìm hiểu cho mất thời gian ạ.

đặc biệt cụ mà chọn học vua nghề CNTT thì Đức nó đang thiếu kinh khủng, cụ cứ trường đỉnh của chóp mà apply cho máu - chính là trường TUM của em, hạng 14 toàn thế giới ạ :D
trường đỉnh, ngành CNTT Hot, lại Free…. Nhưng không có người học … em thấy trái logich… chẳng nhẽ mọi người không nhìn thấy.??? Hay mỗi em với cụ nhìn thấy..:(

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
trường đỉnh, ngành CNTT Hot, lại Free…. Nhưng không có người học … em thấy trái logich… chẳng nhẽ mọi người không nhìn thấy.??? Hay mỗi em với cụ nhìn thấy..:(
Em đang nỗ lực để mọi người thấy cụ ạ :)

Giống như các thanh niên trẻ ngày nay cứ lên mxh và hóng hớt các hotgirl với lối sống buông thả hời hợt thực dụng đầy mùi tiền, rồi cho rằng lầm gì còn các loại phụ nữ thanh thuần đáng yêu không thực dụng đòi tiền mà lại chịu khó, chung thủy?
Thực ra vẫn có, nhưng những cô gái tốt đó xưa nay không lên mxh khoe khoang quảng bá chính mình, nếu có cũng ko dùng chiêu trò scandal để trở nên nổi tiếng, và vì thế về danh tiếng bị lép vế so với các cô hotgirl, để rồi đến 1 thời điểm dư luận có cảm giác rằng phàm cứ là các cô gái thì ngon đều là loại như hotgirl, sặc mùi tiền tài thực dụng và đòi hỏi, thậm chí có người hoài nghi những cô gái thanh thuần chịu khó chung thủy là đang giả dối, diễn tuồng, hòng có âm mưu to lớn hơn muốn mưu hại đàn ông trẻ có tài... :D
Em fun tí thế.

Nhưng tình hình du học Đức trong mắt ng VN có vẻ là vậy: mọi người đều auto mặc định tiếng Tây = tiếng Anh, trường ngon = Anh Mỹ Úc, muốn thành đạt = du học Anh Mỹ Úc, thể hiện đẳng cấp = có bằng cấp Anh Mỹ Úc v.v.. đẻ đến mức cạnh nhà em 5 cái nahf mặt tiền kế nhau là 5 trung tâm tiếng Anh, và còn sống rất tốt!
Trong khi đi Anh, Mỹ Úc thì tiền tỉ theo năm, học xong ko đc tạo đk làm việc, định cư v.v..

Đức thì: đa số các cụ trên này không biết quá 2 trung tâm dạy tiếng Đức trên toàn cõi VN, số trường ĐH top 100 TG của ĐỨc ko hề ít, nhưng rất rất ít người biết các trường này MIỄN PHÍ toàn bộ! Điều kiện đầu vào quan trọng nhất chỉ là đậu ĐH VN và biết tiếng Đức!
Trường em TUM hạng 38 thế giới, 17 giải Nobel
Trường hàng xóm LMU cũng cùng thành phố Munich hạng 32 thế giới
Trường Uni Goettingen 45 giải Nobel
Uni Heidelberg 55 giải Nobel
v.v..
Và tất cả các trường này họ hoàn toàn miễn phí học phí! Đk đầu vào cũng chỉ là đậu ĐH VN, và có trình đọ tiếng Đức!

Thế nhưng mọi người lại rỉ tai nhau rằng tiếng Đức khó lắm! Gấp nhiều lần tiếng ANh!
Em phì cười.
Em nghiên cứu tài liệu Tây lông về ngôn ngữ hẳn hoi: với 1 người chưa biết tiếng ANh, cần bao lâu để có trình độ B1-B2 tiếng Anh chuẩn CEFR?
Theo nghiên cứu thì nó khoảng 550 tiếng cho B1 và 750 tiếng cho B2
Còn tiếng Đức?
Theo nghiên cứu thì từ không biết gì đến khi đạt B1, một người cần khoảng 500 tiếng cho B1 và 600 tiếng cho B2.

THời bọn em thi đại ĐH xong tháng 8, cuống cuồng b đầu học A1 tiếng Đức, đến tháng 5 năm sau đó (9 tháng) là có B1, đến tháng 9 năm đó (12 tháng) là đạt trình B2.

Còn các cháu HS từ không biết gì tiếng ANh cho đến khi đạt IELTS6.0 ạ? Trình IELTS6.0 chính là B2 theo chuẩn CEFR. (trình B1 CEFR tương đương IELTS 5.0)
Các cụ có con đc đầu tư học tiếng có thể tự tính toán.
Nếu đem so ra thì học tiếng ANh khó hơn hay tiếng Đức khó hơn, các cụ sẽ thấy ngay câu trả lời.

Logic vốn nó không trái ạ.
Nhưng có thể định kiến, thành kiến và ngộ nhận nó đang vặn vẹo khiến dư luận VN không nhìn thấy được logic chân thật.

Bọn Đức nó lý luận ngắn và gọn ạ: Giáo dục là quyền con người. Tại sao phải trả tiền cho quyền con người, khi ở nơi đây bạn được hưởng chúng miễn phí?
Đó cũng là một trong những lý do vì sao an sinh XH Đức được đánh giá cao top đầu TG, trong khi thằng giàu nhất TG là Mỹ thì nó nằm ở đẩu đâu trong bxh.

PS: vài ưu điểm đặc biệt khác cuira du học ĐỨc:
sau khi tốt nghiệp và đi làm đủ 2 năm là có thể xin vào định cư vĩnh trú ở Đức!
kể cả tốt nghiệp chứng chỉ nghề ở Đức cũng chỉ cần đi làm đủ 2 năm chính thức là đủ đk xin định cư vĩnh trú ở Đức!
và khi đã có bằng tốt nghiệp đh, cđ hoặc chứng chỉ nghề đức, kể cả có quay lại VN sống và làm việc thì vẫn có thể apply xin 1 loại visa đặc thù để sang Đức làm việc lại bất cứ khi nào mình muốn, chỉ cần chứng mihn tài chính tầm 5000EUR!

Chỉnh sửa cuối:

AcMilan90

Xe tăng

Giống như các thanh niên trẻ ngày nay cứ lên mxh và hóng hớt các hotgirl với lối sống buông thả hời hợt thực dụng đầy mùi tiền, rồi cho rằng lầm gì còn các loại phụ nữ thanh thuần đáng yêu không thực dụng đòi tiền mà lại chịu khó, chung thủy?
Thực ra vẫn có, nhưng những cô gái tốt đó xưa nay không lên mxh khoe khoang quảng bá chính mình, nếu có cũng ko dùng chiêu trò scandal để trở nên nổi tiếng, và vì thế về danh tiếng bị lép vế so với các cô hotgirl, để rồi đến 1 thời điểm dư luận có cảm giác rằng phàm cứ là các cô gái thì ngon đều là loại như hotgirl, sặc mùi tiền tài thực dụng và đòi hỏi, thậm chí có người hoài nghi những cô gái thanh thuần chịu khó chung thủy là đang giả dối, diễn tuồng, hòng có âm mưu to lớn hơn muốn mưu hại đàn ông trẻ có tài... :D
Em fun tí thế.

Nhưng tình hình du học Đức trong mắt ng VN có vẻ là vậy: mọi người đều auto mặc định tiếng Tây = tiếng Anh, trường ngon = Anh Mỹ Úc, muốn thành đạt = du học Anh Mỹ Úc, thể hiện đẳng cấp = có bằng cấp Anh Mỹ Úc v.v.. đẻ đến mức cạnh nhà em 5 cái nahf mặt tiền kế nhau là 5 trung tâm tiếng Anh, và còn sống rất tốt!
Trong khi đi Anh, Mỹ Úc thì tiền tỉ theo năm, học xong ko đc tạo đk làm việc, định cư v.v..

Đức thì: đa số các cụ trên này không biết quá 2 trung tâm dạy tiếng Đức trên toàn cõi VN, số trường ĐH top 100 TG của ĐỨc ko hề ít, nhưng rất rất ít người biết các trường này MIỄN PHÍ toàn bộ! Điều kiện đầu vào quan trọng nhất chỉ là đậu ĐH VN và biết tiếng Đức!
v.v..
Và tất cả các trường này họ hoàn toàn miễn phí học phí! Đk đầu vào cũng chỉ là đậu ĐH VN, và có trình đọ tiếng Đức!

Thế nhưng mọi người lại rỉ tai nhau rằng tiếng Đức khó lắm! Gấp nhiều lần tiếng ANh!
Em phì cười.
Em nghiên cứu tài liệu Tây lông về ngôn ngữ hẳn hoi: với 1 người chưa biết tiếng ANh, cần bao lâu để có trình độ B1-B2 tiếng Anh chuẩn CEFR?
Còn tiếng Đức?
Theo nghiên cứu thì từ không biết gì đến khi đạt B1, một người cần khoảng 500 tiếng cho B1 và 600 tiếng cho B2.

THời bọn em thi đại ĐH xong tháng 8, cuống cuồng b đầu học A1 tiếng Đức, đến tháng 5 năm sau đó (9 tháng) là có B1, đến tháng 9 năm đó (12 tháng) là đạt trình B2.

Còn các cháu HS từ không biết gì tiếng ANh cho đến khi đạt IELTS6.0 ạ? Trình IELTS6.0 chính là B2 theo chuẩn CEFR. (trình B1 CEFR tương đương IELTS 5.0)
Nếu đem so ra thì học tiếng ANh khó hơn hay tiếng Đức khó hơn, các cụ sẽ thấy ngay câu trả lời.

Nhưng có thể định kiến, thành kiến và ngộ nhận nó đang vặn vẹo khiến dư luận VN không nhìn thấy được logic chân thật.

Bọn Đức nó lý luận ngắn và gọn ạ: Giáo dục là quyền con người. Tại sao phải trả tiền cho quyền con người, khi ở nơi đây bạn được hưởng chúng miễn phí?
Đó cũng là một trong những lý do vì sao an sinh XH Đức được đánh giá cao top đầu TG, trong khi thằng giàu nhất TG là Mỹ thì nó nằm ở đẩu đâu trong bxh.

kể cả tốt nghiệp chứng chỉ nghề ở Đức cũng chỉ cần đi làm đủ 2 năm chính thức là đủ đk xin định cư vĩnh trú ở Đức!
và khi đã có bằng tốt nghiệp đh, cđ hoặc chứng chỉ nghề đức, kể cả có quay lại VN sống và làm việc thì vẫn có thể apply xin 1 loại visa đặc thù để sang Đức làm việc lại bất cứ khi nào mình muốn, chỉ cần chứng mihn tài chính tầm 5000EUR!

Cám ơn cụ chia sẻ. Cụ cho em hỏi xin học trường cụ có khó không để em cho F1 em năm nay lớp 10 chuyển sang cày tiếng Đức

ca_kiem

Xe container

Em fun tí thế.

v.v..

Em phì cười.
Còn tiếng Đức?

Cụ có clip trên youtube hay link nào không giới thiệu sự thành công bên đức chia sẻ xem… chứ nếu chỉ viết hịch suông trên otofun e sợ chưa đủ sức đốn con tim cccm trên này. Có clip thì nó vẫn thật hơn :)… có rất nhiều clip bên canada, bên úc, bên mỹ… và cả bên đức nữa .. nhưng toàn nói gặp khó:(

maple_leaf

Xe điện
Du học để định cư thì Canada là dễ nhất. Học xong được ở lại 3 năm tìm việc, có việc làm thì nộp đơn định cư. Mỗi năm Canada nhận trên 400K di dân, ưu tiên cho du học sinh. Học nghề càng dễ định cư hơn nữa, nhất là đầu bếp, thợ điện, xây dựng, điều dưỡng.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Cụ có clip trên youtube hay link nào không giới thiệu sự thành công bên đức chia sẻ xem… chứ nếu chỉ viết hịch suông trên otofun e sợ chưa đủ sức đốn con tim cccm trên này. Có clip thì nó vẫn thật hơn :)… có rất nhiều clip bên canada, bên úc, bên mỹ… và cả bên đức nữa .. nhưng toàn nói gặp khó:(
dạ bên TT em cũng đang tích cực sản xuất các clip giới thiệu du học nghề, cđ, đh đức cũng như cuộc sống , an sinh xh của đức ạ, cũng chưa đc nhiều nhưng bọn em vẫn đang hoàn thiện dần ạ:

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Cám ơn cụ chia sẻ. Cụ cho em hỏi xin học trường cụ có khó không để em cho F1 em năm nay lớp 10 chuyển sang cày tiếng Đức
điều kiện đầu vào dễ lắm cụ ơi:
1. THPT trên 36đ, ko điểm liệt, ít nhất 4 môn trên 6đ
2. đậu 1 ĐH chính quy VN, cùng nhóm ngành với dự định đi học ở Đức (vd nhóm kỹ thuật, nhóm xh v.v..) *lưu ý nếu bác học kinh tế - luật thì bác BẮT BUỘC phải thi THPT với tổ hợp tự chọn là môn XH, không thì bác sẽ ko có APS
3. thi testAS
4. xin chứng nhận APS tại ĐSQ
5. có bằng B1 tiếng Đức trước khi nộp hồ sơ đi Đức - tức là trước tháng 6 nếu bác muốn đăng ký kỳ khai giảng tháng 9 hàng năm
=> gom đủ giấy tờ này nộp cho uni-assist và TUM thì bác sẽ đc nhận giấy mời đi THI ĐẦU VÀO studienkolleg Muenchen (STK Muenchen), và bác cầm nó đi xin visa ạ.
=> bác đậu đc kỳ thi vào STK Muenchen thì tầm đầuy tháng 10 bác b đầu vào học STK, 2 HK, đén tầm tháng 6 năm sau đó bác tốt nghiệp với kỳ thi FSP. Kết quả FSP đc công nhận ngang với bằng Abitur của Đức (tú tài)
** Nếu bác chọn nhóm ngành STEM (đa số ngành trong TUM đều là STEM hoặc MINT theo tiếng Đức) thì bác yên tâm là chỉ cần ko rớt FSP thì bác chắc suất vào TUM luôn. Đặc biệt là ngành CNTT hay điện tử
:)

*** Đầu vào không khó nhưng bắc yên tâm là đầu ra đạt chuẩn bác nhé. Tức là ôm bằng TUM chắc chắn đc bảo chứng năng lực ở level tin cậy. Cho nên học ntn để tốt nghiệp đc là chuyện bác cần nỗ lực ạ
Ng ta tài trợ cho mình học phí toàn bộ, ưu đãi cho mình sinh hoạt và chi phí, hậu đãi mời mình ở lại hưởng an sinh, đầu vào dễ dãi, vậy thì phần việc duy nhất mình phải làm thật tốt là học cho nghiêm túc và nỗ lực ạ.
Chứ chắc chắn ko có chuiyeejn cà lơ phất phơ học mà vẫn tốt nghiệp đc.
Học có học bổng nó khác với học đóng nhiều tiền ở chỗ đó: học dốt thì nó đuổi ạ, ko có chuyện bơm tiền ra đc bằng cấp xịn.

LENTUS

Đi bộ

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
cảm ơn thông tin của bác, giờ du học Đức chuyên nghiệp quá
dạ, cũng 20 năm rồi kể từ khi Đức nó bắt đầu mở những chương trình đầu tiên thu hút dân VN sang Đức du học ạ.
em nhớ cái hội thảo du học Đức đàu tiên là hồi 2002, em với bố em tham gia, và cũng là khởi đầu cho ngã rẽ cuộc đời em gắn bó với Đức ạ. chứ lúc đầu em định xin học bổng 80% đi Singapore với ĐH NTU.

bubu08

Xe tăng
Du học Đức gãy cánh giữa đường cực cao thì phải. Vì học khó, lại bằng tiếng Đức, 1 ngôn ngữ rất khó. Dù miễn phí nhưng học lấy dc cái bằng Đức thì chầy vẩy.
Người VN vẫn thích học bằng tiếng Anh, có thể sử dụng khắp thế giới. Du học Đức do bởi 2 ý trên theo em là không ngon.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Du học Đức gãy cánh giữa đường cực cao thì phải. Vì học khó, lại bằng tiếng Đức, 1 ngôn ngữ rất khó. Dù miễn phí nhưng học lấy dc cái bằng Đức thì chầy vẩy.
Người VN vẫn thích học bằng tiếng Anh, có thể sử dụng khắp thế giới. Du học Đức do bởi 2 ý trên theo em là không ngon.
vâng cụ, em nghĩ 2 lý do chính khiến các phụ huynh cố tình né đức ra là thứ nhất, các phụ huynh có tâm lý con mình dốt tí thì đấm tiền cho ra cái bằng cho oách với đời, chứ đi hẳn vào nơi chân tài thực học thì cũng hơi nhột sợ con cái mình ko gồng được
lý do còn lại là các phụ huynh nghĩ có tiếng anh là đi khắp thế giới nói chuyện ai cũng hiểu.

ca_kiem

Xe container
dạ bên TT em cũng đang tích cực sản xuất các clip giới thiệu du học nghề, cđ, đh đức cũng như cuộc sống , an sinh xh của đức ạ, cũng chưa đc nhiều nhưng bọn em vẫn đang hoàn thiện dần ạ:

Em cần một clip về một ví dụ thành công bên đức ko phải dạng sale hay dạng trung tâm tư vấn vì em muốn khách quan. Clip Trên quan điểm của một trung tâm tư vấn .. thì không đc độc lập lắm… cụ cho 1 clip một bạn trẻ đã thành công bên đức em xem nó thể hiện tính độc lập hơn.

DE.VN

Xe tăng

v.v..

Em phì cười.
Còn tiếng Đức?

Biết tiếng Anh rồi, thì học tiếng Đức cũng dễ như ăn cơm. Cái gì cũng có quy luật của nó, vừa học vừa tìm ra quy luật thì vào nhanh như máy dập. Còn học vẹt, thì dĩ nhiên học 1 thì chỉ nhai lại được 1, chứ không ứng dụng thực tế linh hoạt được.
Người Việt lơ đi cơ hội, thì các nước khác trên thế giới nó tận dụng ngay. Tốt nghiệp được thì cơ hội ở lại thênh thang, hoặc nếu không muốn làm ở đức thì đầu quân về VN làm cho các công ty, tập đoàn ở Đức với vốn tiếng Đức và văn hóa Đức, vẫn ổn.

Arabia

Xe tăng
vâng cụ, em nghĩ 2 lý do chính khiến các phụ huynh cố tình né đức ra là thứ nhất, các phụ huynh có tâm lý con mình dốt tí thì đấm tiền cho ra cái bằng cho oách với đời, chứ đi hẳn vào nơi chân tài thực học thì cũng hơi nhột sợ con cái mình ko gồng được
lý do còn lại là các phụ huynh nghĩ có tiếng anh là đi khắp thế giới nói chuyện ai cũng hiểu.
Em nghĩ cụ nói nhiều thứ ko sát với thực tế. Thật từ thời của em người ta đã biết đi Đức ko mất học phí, đến giờ chả có lý do họ lại ko biết cả.

Khi cụ so sánh giữa việc học tiếng Đức và tiếng Anh cần bao nhiêu giờ cũng vậy, cụ phải đặt vào bối cảnh tiếng Anh nó có sẵn ở khắp mọi nơi với nội dung cực kỳ phong phú đa dạng và nhiều cháu đã biết tới nó từ bé. Với bối cảnh đấy thì rất là dễ hiểu khi tiếng Anh sẽ được coi là "dễ hơn", nhiều cháu đã giỏi sẵn thậm chí còn ko cần học tiếng trước khi đi.

Về trường cũng vậy, cái phụ huynh e ngại ko phải là trình độ của trường. Cái các vị phụ huynh e ngại là văn hóa có phần "quân phiệt" của bọn Đức, tức là để giữ được thứ hạng của trường họ ép sinh viên rất kinh và em nói thật là tỷ lệ theo được cái kiểu hàn lâm này ko cao, ko khác gì luyện gà ở VN, những con còn sống thì có sừng có mỏ thật đấy nhưng xác chết la liệt. Trong khi thực ra để ra trường làm được việc thì ko nhất định phải học khó đến như thế, tư duy nhiều nước khác họ thực dụng hơn.

Với nhu cầu của đa số phụ huynh thì việc học được mới là ưu tiên hàng đầu. Chứ trường giỏi mà con ko theo được, thì có ý nghĩa gì đâu.

Nếu cụ muốn quảng bá về nước Đức thì cụ phải gãi đúng chỗ ngứa, ví dụ về trường thì cụ cần giới thiệu về các hệ thống triết lý giáo dục của các trường, sự đa dạng về văn hóa giáo dục. Tiếng cũng vậy, như thế nào thì việc học được thuận lợi nhất.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Em cần một clip về một ví dụ thành công bên đức ko phải dạng sale hay dạng trung tâm tư vấn vì em muốn khách quan. Clip Trên quan điểm của một trung tâm tư vấn .. thì không đc độc lập lắm… cụ cho 1 clip một bạn trẻ đã thành công bên đức em xem nó thể hiện tính độc lập hơn.
Ý cụ nếu cụ muốn 1 clip không phải trung tâm làm có đội ngũ edit và lên kịch bản thì em nghĩ khá nhiều ạ, cụ cues lên fb, tiktok tìm clip các em bé review nghề điều dưỡng, review du học, đầy luôn ạ, nhưng nội dung nó thượng vàng hạ cám, cụ phải tự lọc :)

despacitorico

Xe tải
Cháu không có nhu cầu du học Đức ạ.
Vì cháu thấy nhiều người bàn luận du học Đức, cho học sinh sau khi tốt nghiệp THPT tại Việt Nam, nhưng không có ai viết ra một cách HOÀN CHỈNH, nên cháu viết để mọi người tham khảo ạ.
Em Jochi Daigaku viết nhiều bài tổng hợp rất chi tiết các thông tin bổ ích cho mọi người tham khảo, rất cám ơn đóng góp của em.

Lúc nào em rảnh, chia sẻ về kinh nghiệm học và sinh sống ở JP nhé, sao em không chọn JP để làm việc lâu dài ? so với Canada thì em thấy ở đâu thú vị hơn ?

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Em nghĩ cụ nói nhiều thứ ko sát với thực tế. Thật từ thời của em người ta đã biết đi Đức ko mất học phí, đến giờ chả có lý do họ lại ko biết cả.

Khi cụ so sánh giữa việc học tiếng Đức và tiếng Anh cần bao nhiêu giờ cũng vậy, cụ phải đặt vào bối cảnh tiếng Anh nó có sẵn ở khắp mọi nơi với nội dung cực kỳ phong phú đa dạng và nhiều cháu đã biết tới nó từ bé. Với bối cảnh đấy thì rất là dễ hiểu khi tiếng Anh sẽ được coi là "dễ hơn", nhiều cháu đã giỏi sẵn thậm chí còn ko cần học tiếng trước khi đi.

Về trường cũng vậy, cái phụ huynh e ngại ko phải là trình độ của trường. Cái các vị phụ huynh e ngại là văn hóa có phần "quân phiệt" của bọn Đức, tức là để giữ được thứ hạng của trường họ ép sinh viên rất kinh và em nói thật là tỷ lệ theo được cái kiểu hàn lâm này ko cao, ko khác gì luyện gà ở VN, những con còn sống thì có sừng có mỏ thật đấy nhưng xác chết la liệt. Trong khi thực ra để ra trường làm được việc thì ko nhất định phải học khó đến như thế, tư duy nhiều nước khác họ thực dụng hơn.

Với nhu cầu của đa số phụ huynh thì việc học được mới là ưu tiên hàng đầu. Chứ trường giỏi mà con ko theo được, thì có ý nghĩa gì đâu.

Nếu cụ muốn quảng bá về nước Đức thì cụ phải gãi đúng chỗ ngứa, ví dụ về trường thì cụ cần giới thiệu về các hệ thống triết lý giáo dục của các trường, sự đa dạng về văn hóa giáo dục. Tiếng cũng vậy, như thế nào thì việc học được thuận lợi nhất.
hi hi cụ, em nghĩ cái cụ muốn nói là phải đặt vào góc nhìn người VN đã học tiếng ANh lâu năm mà suy xét thì mới ""sát với thực tế"" :D
EM thì em cố gắng đứng ở góc độ khách quan để so sánh tiếng Đức và tiếng ANh, giáo dục ĐH kiểu mô hình kinh doanh kiếm lợi và kiểu mô hình an sinh xh và phục vụ lợi ích của khoa giáo ạ.
Cụ đứng ở góc nhìn cụ thể và bảo góc nhìn ko cùng góc độ và hoàn cảnh như cụ là ko sát thực tế thì ... thôi thì tùy ạ :D
Về ĐH thì em thấy cụ cũng cùng quan điểm với em, cái làm 1 số phụ huynh e ngại và gạt kế hoạch đi học Đức sang 1 bên là vì các vị ấy ko tự tin với trình độ năng lực tiếp thu của con cưng của mình, vừa nghe đến ""chân tài thực học"" cái là kết luận luôn ""kèo này không thơm"". EM nghĩ như vậy cũng tốt, vì học ĐH nó là quá trình dài hơi, cần ý chí nghị lực rất nhiều, những người vừa từ đầu đã không tự tin, cũng không xác định phải phấn đấu thì không nên cố đấm ăn xôi đi học làm gì.
Em cũng phân tích cmt trước ạ, ĐH ĐỨc họ ăn ngân sách Đức, ko thu tiền sinh vien quốc tế, nên mục tiêu đào tạo nó là phục vụ cho nền kinh tế Đức, àm không phải là cầm tiền SV bán bằng có tên trng.
TUy nhiên có cái điểm em nghĩ có thể giải thích thêm, đó là không phải cứ trường Đứclà tiêu chuẩn nó khó.
CHỉ có ĐH, nhất là ĐH top thế giới thì nó khó thật, chứ còn các hệ khác thì dễ ẹo. ví dụ như duales Studium, ví dụ như cao đẳng, ví dụ như du học nghề. Cấp độ cao đẳng Đức nó y như VN luôn, lên giảng đng chép lời thầy giảng tối về làm bài tập ra thi thi đúng những dạng bài tập đã làm.
Khổ các là các phụ huynh vừa nghe chân tài thực học đã bủn rủn tay chân chạy mất nên họ không tìm hiểu sâu được mấy cái hệ này ạ :)