Xin các bác hỗ trợ kỹ thuật lái 4x4

Longnya

Xe đạp
Kính chào các bác, sáng nay e có lái 1 xe everest 4x4 đời 2009 leo ngược con dốc có bùn đá, xe lên được giữa dốc thì không lên được nữa và trôi ngược lại. E đã đạp phanh nhưng chân phanh bó cứng, xe trôi xuống chân dốc, may mắn không có tai nạn xảy ra....Vậy các bác cho e hỏi là đó là hiện tượng gì, tại sao xe lại không phanh được, vì lúc xuống tới chân dốc phanh lại hoạt động trở lại ạ....Rất mong các bác chia se kinh nghiệm, e xin cảm ơn rất nhiều....

deathmetal

Xe tải
Ủn lên cho cụ. Các cụ vào chỉ giáo phát nào.

CD125TBL

Xe tải
Cụ để chế độ gài cầu, cầu nhanh cầu chậm gì không, khi không lên đuọc thì có chết máy không?

dsgnoithat

Đi bộ
Website
hoaphatsaigon.com
Tình huống bạn mô tả có thể liên quan đến nhiều yếu tố khác nhau, nhưng có thể là do tình trạng phanh bị trơn trượt hoặc làm ẩm, theo mình thì có 1 số nguyên nhân sau:
  1. Phanh trơn trượt hoặc bị ẩm: Khi phanh bị ẩm hoặc dầu phanh không hoạt động đúng cách, có thể gây ra hiện tượng bạn đã mô tả. Khi bạn đạp phanh, phanh bị trơn trượt không tạo đủ lực để ngăn xe dừng lại. Điều này thường xảy ra khi bạn đang ở trên một đoạn dốc bùn đá hoặc mặt đường trơn. Khi bạn điều chỉnh hướng, bánh xe có thể mất ma sát với mặt đường, gây ra tình trạng này.
  2. Trợ lực phanh: Một số xe được trang bị hệ thống trợ lực phanh, và khi bạn đang ở trên một đoạn đường nghiêng, áp lực trên bánh xe có thể thay đổi và ảnh hưởng đến hoạt động của trợ lực phanh.
  3. Chỉ số cánh tay phanh: Chỉ số cánh tay phanh có thể bị hỏng hoặc không hoạt động đúng cách, dẫn đến việc bạn đạp phanh nhưng áp lực không được truyền đúng cách đến bánh xe.
Trong trường hợp của bạn, sự cố có thể đã được giải quyết khi bạn xuống chân dốc do mặt đường thay đổi và bánh xe tạo ma sát hơn. Tốt hơn hết là đến hãng họ ktra cho chuẩn :D