[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

Smile1102

Xe container
Bài học đầu tiên cho cụ là đặt mục tiêu thông minh (smart objective), thì yếu tố đầu tiên là khả thi.
Cụ lương 9tr tháng, bằng cấp ko có (bằng cấp ko là gì nhưng nó thể hiện 1 phần năng lực tư duy và nó cũng quyết định tới năng lực kết nối xã hội), kỷ luật không (tự nhân dưới trung bình), tư duy ko mạch lạc (thể hiển trong cách đặt, diễn giải vấn đề), quá sĩ diện và cái tôi cao (ko thích nghe ng khác khuyên, hay còn gọi là bướng), quan hệ không có (tự nhận), ko biết mình muốn gì (nếu biết thì cách đặt vấn đề đã khác).
Vậy mà mục tiêu của cụ là kiếm đc 15-50 tỷ quả là nực cười.
Người ảo tưởng, tham làm giàu nhanh như cụ mà ko có nền tảng, lại có chút tài sản thừa kế thì sẽ là tiềm năng trở thành mồi ngon của đội chăn dắt thôi.
Bây giờ tới tiết mục tư vấn:
1. Đặt mục tiêu phù hợp: ví dụ mức thông thường nhất là tăng 30-50% thu nhập.
2. Hiểu rõ bản thân có năng lực và mong muốn gì? Với thông tin cụ đưa ra thì chả ai biết nó là gì.
3. Tìm kiếm cơ hội xung quanh, ví dụ xin 1 cviec phù hợp với sở trường và chuẩn bị tốt nhất cho nó (ví dụ thích làm nghề gì thì tự học hay đi hịc bổ sung các kiến thức ngành đó trc khi xin việc).
4. Quan sát cách làm việc từ những người giỏi hơn mình ở xung quanh mình, hoặc rút bài học từ ng kém hơn mình... học từ quan sát là cách học tốt nhất.
5. Sẵn sàng làm nhiều việc hơn yêu cầu của công việc - làm chính là học.
6. Đọc sách và suy ngẫm, ai cũng phải đọc hàng nghìn sách trc khi biết đc là cuốn sách nào hợp với mình.

Thôi chắc vậy đủ cho hnay, cụ muốn tư vấn thêm thì trả tiền em sẽ tư vấn tiếp cho cụ hehe

dpl

Xe lăn
Vâng , nhưng em vẫn phải đi làm, kiếm tiền, sinh sống. Nên em muốn nâng cao chất lượng cuộc sống hơn, trong thời điểm giờ này là 1 bậc thôi ạ.

Chủ yếu là xin lời khuyên của các cụ để em có thể biết cách tư duy và làm tốt hơn một chút
Vậy cắm sổ đỏ 1 căn nhà lấy vốn kinh doanh cái siêu thị ở nhà con lại :D

starsn

Xe điện
Cụ chủ đặt câu hỏi "làm thế nào để thành công & có nhiều tiền", đây là câu hỏi không giúp định hướng. Cụ nên đặt câu hỏi "mình có thể làm gì để đáp ứng nhu cầu thị trường", trong đó thị trường lao động hay thị trường buôn bán tiêu dùng đều được.

Tiền là có quan trọng trong cs, nhưng 99.9% nó là kết quả của một quá trình. Nên khi cụ trình độ học hết c3, 12 năm lông bông làm công việc phổ thông, một hôm tuyên bố "tôi muốn kiếm 15-50t, tôi không có trình độ gì, giờ tôi phải làm gì" thì quá khó trả lời. Giống như ngay bây giờ em hỏi cụ, em muốn giàu như Bill Gates, nhưng không có trình độ như người ta thì em phải làm gì?

Mợ Smile1102 nói đúng, cụ nên đặt mục tiêu ngay bây giờ có thể làm gì để cs tốt hơn. Rồi khi làm nó tiếp tục tìm cách trên con đường đó.

Ví dụ cụ muốn làm chủ thầu gì thì giờ đi làm thuê tạm cái đó để học việc với làm tốt thì sẽ xd được uy tín, quan hệ cho về sau.

Thanh niên VN mình quá nhiều người lười làm, ham chơi, không chịu rèn luyện bản thân nhưng ảo tưởng, chém gió kinh hoàng. Hy vọng cụ không thuộc thành phần đấy.

vanhai493

Xe điện
Anh có là người cần tư vấn đâu. E mới là người cần.
Còn học hành phọt phẹt, 30 tuổi còn làm nhân viên siêu thị mà tự chấm mình 7.5 điểm thì chắc chấm trên thang 100
Lại còn hay dỗi :))
quan trọng là chủ thớt có 2 cái nhà mới là mấu chốt. có nhà như v thì đi làm coi như gặp gỡ với mọi ng cho đỡ buồn thôi, chứ làm cho vui quan trọng gì lương :D
biết đâu nếm mật nằm gai làm ở siêu thị để học hỏi, sau làm 1 cái siêu thị. hoặc ghét ông chủ quá về bán nhà mua luôn cái siêu thị cho bõ tức?

Voi coi HN

Xe tăng
Em làm lương tháng 9 tr. Chi tiêu thì điện nước, gạo muối, đơn giản thôi

Bật hẳn lên, thì em muốn năm kiếm dc vài tỷ thôi
Nói đơn giản cụ muốn đạt đc mục tiêu này, trước tiên cụ phải bỏ ra ít nhất từng đấy tiền để đầu tư đã. Đấy là cụ có phương án đầu tư cực kỳ hoàn hảo và chắc ăn và kinh nghiệm đầy mình.
Còn không thì chỉ là giấc mơ ảo tưởng.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
quan trọng là chủ thớt có 2 cái nhà mới là mấu chốt. có nhà như v thì đi làm coi như gặp gỡ với mọi ng cho đỡ buồn thôi, chứ làm cho vui quan trọng gì lương :D
biết đâu nếm mật nằm gai làm ở siêu thị để học hỏi, sau làm 1 cái siêu thị. hoặc ghét ông chủ quá về bán nhà mua luôn cái siêu thị cho bõ tức?
1) 2 cái nhà của bố mẹ. Chờ đến lúc đc cho thì hết đời ông cũng già đời tôi. Già rồi còn ý nghĩa gì nữa? Bán nhà đi ăn tiêu à?

2) hành trình tự tay kiếm ra 2 cái nhà mới làm nên ý nghĩa sống của 1 cá nhân. Khác với 1 nhân viên siêu thị quèn ngày ngày bê vác hàng sống 1 cuộc sống trải nghiệm nghèo nàn qua ngày. Ráo mồ hôi là hết tiền

longhongkong

Xe tải
1) 2 cái nhà của bố mẹ. Chờ đến lúc đc cho thì hết đời ông cũng già đời tôi. Già rồi còn ý nghĩa gì nữa? Bán nhà đi ăn tiêu à?

2) hành trình tự tay kiếm ra 2 cái nhà mới làm nên ý nghĩa sống của 1 cá nhân. Khác với 1 nhân viên siêu thị quèn ngày ngày bê vác hàng sống 1 cuộc sống trải nghiệm nghèo nàn qua ngày. Ráo mồ hôi là hết tiền
Lại nữa. Em nghĩ anh là người ko tốt lắm

muamua

Xe buýt
Lại một ông buồn vì nghèo nữa xuất hiện.

Ông chủ thớt tự xưng cái j cũng k có (kiến thức, kĩ năng, mối quan hệ…) lương 9tr nhưng đi hỏi làm j để kiếm 15-50 tỉ/năm. Thật là vãi chưởng. Nhưng e vẫn vào hóng để xem có cao nhân nào dạy cách kiếm ra ngần đó tiền cho e theo học mót với.

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ Smile1102 với starsn tử tế thế, tư vấn lớp lang luôn.
Chứ em đọc thớt này chỉ biết phì cười :)).
Đối đáp thì ngang ngược, bốp chát. Tự nhận mình ko có trình độ cũng ko nghe ai. Thế thì phí nhời làm gì.
Cậu này kiểu chơi game nhiều hay sao í, ảo tưởng ngáo ngáo kiểu gì. Cậu tự thấy mình ko bình thường là đúng đấy, vì còn dưới cả mức bình thường. Chứ người thường ai hành xử như thế.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em mạo muội có vài ý kiến với cụ chủ:
- Đại đa số những người khá giả, thành công thì không phải họ làm những cái cao siêu, độc đáo, mà là họ làm những cái bình thường một cách xuất sắc, làm tốt hơn so với mặt bằng chung.
- Muốn làm giỏi, làm tốt hơn mặt bắng chung thì cần 2 thứ: kiến thức và kỹ năng. Cụ đừng nghe một số cụ nào đó ở trên nói cứ làm bừa đi, hay thấy người nào đó đùng 1 cái giàu có. Có thể họ may mắn, nhưng xác suất sẽ rất nhỏ.
- Kiến thức thì học ở trường, học trong sách vở là chính. Kỹ năng thì học thông qua thực hành, qua làm việc. Cả 2 thứ này cần tích lũy qua thời gian.
- Như vậy, cụ muốn phát triển bản thân thì cần chọn 1 lĩnh vực nào đó mà cụ có thế mạnh ban đầu. Ví dụ lĩnh vực bán lẻ mà cụ đang làm nhân viên chẳng hạn. Sau đó cụ cần hoàn thiện kiến thức và kỹ năng trong lĩnh vực đó.
- Để không sa đà vào lý thuyết em lấy ví dụ lĩnh vực bán lẻ mà cụ đang có vẻ khá coi thường vai trò nhân viên siêu thị của cụ. Về kiến thức cụ có thể học về logistics, bán hàng, marketing qua các kênh chính thống như học đại hoc tại chức, cao đẳng, các khóa học online, từ xa của các đại học v.v... Tuyệt đối tránh xa các khóa học của mấy ông thầy online. Kiến thức là phải chuẩn chỉnh, chính quy.
- Về kỹ năng cụ học hỏi từ chính siêu thị cụ đang làm, cách thức họ xây dựng layout hàng hóa, cách họ thiết kế luồng hành trình khách hàng để giữ chân khách hàng, tối đa hóa doanh thu, cách họ chạy các chương trình khuyến mại, cách họ tìm kiếm, kiểm soát chất lượng nhà cung cấp... và quan trọng là học hỏi và phấn đấu làm sao để thành người giỏi nhất trong công việc mình đang làm.
- Sau khi học hỏi kha khá rồi cụ có thể làm 1 việc thử thách hơn là apply vào vị trí cửa hàng trưởng của mấy chuỗi bán lẻ nho nhỏ. Cố gắng kích doanh số của nó lên bằng các kiến thức và kỹ năng học được.
- Khi đã là 1 cửa hàng trưởng giỏi rồi, lúc đó cụ cũng biết được kha khá nhà cung cấp, nguồn hàng, mẹo mực trưng bày, bán hàng, khuyến mãi... cụ có thể mở 1 cửa hàng riêng của mình và phát triển lên.

Cách của em thì nó tốn nhiều công sức, gian khổ, khó thực hiện và cần thời gian dài. Còn nếu cụ muốn nhanh, nhiều thì cứ như các cụ bên trên khuyên thôi: chứng, coin, lô đề v.v...😃

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

Dancingwiththewind

Xe điện
Lại một ông buồn vì nghèo nữa xuất hiện.

Ông chủ thớt tự xưng cái j cũng k có (kiến thức, kĩ năng, mối quan hệ…) lương 9tr nhưng đi hỏi làm j để kiếm 15-50 tỉ/năm. Thật là vãi chưởng. Nhưng e vẫn vào hóng để xem có cao nhân nào dạy cách kiếm ra ngần đó tiền cho e theo học mót với.
Em cũng hóng để học hỏi biết đâu vớ đc gì hay ho em sẽ nghỉ việc kế toán đau đầu mỏi mắt để làm.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nếu em có hai cái nhà, em sẽ dùng một cái vị trí thuận lợi để bán tạp hoá. Đó là mong ước của em

mat mo chan cham

Xe tải
Đọc thớt của cụ chủ E lại nhớ thằng E họ E, ngày sinh viên nó luôn chê hết mọi người bố mẹ các bác các anh chị toàn làm công ăn lương không khá được, muôn đời nghèo thôi, cháu/ con là phải làm ăn lớn, phải mạnh bạo khởi nghiệp thì mới giầu được. Chúc cụ chủ khởi nghiệp thành công ạ!

Sakujazz

Xe hơi
Em mạo muội có vài ý kiến với cụ chủ:
- Đại đa số những người khá giả, thành công thì không phải họ làm những cái cao siêu, độc đáo, mà là họ làm những cái bình thường một cách xuất sắc, làm tốt hơn so với mặt bằng chung.
- Muốn làm giỏi, làm tốt hơn mặt bắng chung thì cần 2 thứ: kiến thức và kỹ năng. Cụ đừng nghe một số cụ nào đó ở trên nói cứ làm bừa đi, hay thấy người nào đó đùng 1 cái giàu có. Có thể họ may mắn, nhưng xác suất sẽ rất nhỏ.
- Kiến thức thì học ở trường, học trong sách vở là chính. Kỹ năng thì học thông qua thực hành, qua làm việc. Cả 2 thứ này cần tích lũy qua thời gian.
- Như vậy, cụ muốn phát triển bản thân thì cần chọn 1 lĩnh vực nào đó mà cụ có thế mạnh ban đầu. Ví dụ lĩnh vực bán lẻ mà cụ đang làm nhân viên chẳng hạn. Sau đó cụ cần hoàn thiện kiến thức và kỹ năng trong lĩnh vực đó.
- Để không sa đà vào lý thuyết em lấy ví dụ lĩnh vực bán lẻ mà cụ đang có vẻ khá coi thường vai trò nhân viên siêu thị của cụ. Về kiến thức cụ có thể học về logistics, bán hàng, marketing qua các kênh chính thống như học đại hoc tại chức, cao đẳng, các khóa học online, từ xa của các đại học v.v... Tuyệt đối tránh xa các khóa học của mấy ông thầy online. Kiến thức là phải chuẩn chỉnh, chính quy.
- Về kỹ năng cụ học hỏi từ chính siêu thị cụ đang làm, cách thức họ xây dựng layout hàng hóa, cách họ thiết kế luồng hành trình khách hàng để giữ chân khách hàng, tối đa hóa doanh thu, cách họ chạy các chương trình khuyến mại, cách họ tìm kiếm, kiểm soát chất lượng nhà cung cấp... và quan trọng là học hỏi và phấn đấu làm sao để thành người giỏi nhất trong công việc mình đang làm.
- Sau khi học hỏi kha khá rồi cụ có thể làm 1 việc thử thách hơn là apply vào vị trí cửa hàng trưởng của mấy chuỗi bán lẻ nho nhỏ. Cố gắng kích doanh số của nó lên bằng các kiến thức và kỹ năng học được.
- Khi đã là 1 cửa hàng trưởng giỏi rồi, lúc đó cụ cũng biết được kha khá nhà cung cấp, nguồn hàng, mẹo mực trưng bày, bán hàng, khuyến mãi... cụ có thể mở 1 cửa hàng riêng của mình và phát triển lên.

Cách của em thì nó tốn nhiều công sức, gian khổ, khó thực hiện và cần thời gian dài. Còn nếu cụ muốn nhanh, nhiều thì cứ như các cụ bên trên khuyên thôi: chứng, coin, lô đề v.v...😃
Chí lý cụ ạ !

vnquocviet

Xe máy
Cụ chưa tìm được ý nghĩa cuộc đời. Cụ mơ mộng không cụ thể( Cuộc sống trung lưu bao gồm những gì, sau đó thì sao? Liệu có thoả mãn sau khi đạt trung lưu...). Cụ mong muốn cho bản thân, đặt bản thân là nhất. Hãy đi tìm ý nghĩa cuộc đời đi cụ.