[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

longhongkong

Xe tải
Đứa cháu em nó học dốt. Nó còn không thi đh, cđ gì luôn. Nó đi làm. Sau 2 năm nó bảo : chú ơi, cháu muốn đi học, như chú nói thì ko học lại làm culi suốt đời. Em bảo : mày học văn hoá dốt thì học nn đi. Nó đi học nn của một trường cđ. Giờ sắp ra trường rồi. Nó đag đi thực tập tháng đầu dc 5tr. Tháng t2 cty ký luôn hđ thử việc 9tr. Nó đi làm rồi nên nó có nghị lực hơn để học. Trong khi bọn học cùng lớp thì học kiểu chống đối, đứa thì nghỉ đứa thì đang thực tập làm công nhân.
Công việc siêu thị của em : Lương 8,8tr :D

rongnho

Xe tăng
Tức là vốn càng nhiều càng tốt chứ gì ạ
Vốn thì cố định có ngần đấy, cố gắng giải ngân hợp lý, còn cố gắng cho chất xám vào dịch vụ cung cấp, còn buôn bán đừng bán những mặt hàng phổ thông như quần áo hoặc những gì nhiều ng làm, cái gì ít cạnh tranh là tốt nhất

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nguyễn Y Vân cho lành.

longhongkong

Xe tải
Vốn thì cố định có ngần đấy, cố gắng giải ngân hợp lý, còn cố gắng cho chất xám vào dịch vụ cung cấp, còn buôn bán đừng bán những mặt hàng phổ thông như quần áo hoặc những gì nhiều ng làm, cái gì ít cạnh tranh là tốt nhất
Dạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đúng là kiếm được mặt hàng như cụ nói cũng hơi khó

motthoidongbim

Xe điện
Công việc siêu thị của em : Lương 8,8tr :D
Nhưng có làm đến 10 năm nữa thì cụ mỗi năm tăng thêm được vài trăm k là cùng. Mà vài năm họ sẽ sa thải cụ thôi. Nhưng đứa cháu kia nó ngoài tiếng nó học bản vẽ để làm kĩ thuật thì độ thăng tiến cao hơn. Lđ có đào tạo nó khác vs lđpt.

Smile1102

Xe container
Ko phải hỏi chơi đâu chị iu quý ạ. Đây là chặng đường tiếp theo của em rồi.
Ôi, ngoan thế này thì tư vấn tiếp vậy :D (phụ nữ vẫn thích nghe lời ngon ngọt dù già hay trẻ).
Để tiến tới thu nhập 200-300tr tháng, với hoàn cảnh như cụ thì ko thể đi làm thuê, vậy sẽ phải là chủ, tuy nhiên do ko có chuyên môn sâu vào ngành nào đặc biệt, cần kiến thức nền vì vậy chỉ có thể kinh doanh các mặt hàng thông dụng (ko thể đi làm thuê hay làm sản suất, như em chọn làm thuê có thể vẫn đạt đc mục tiêu). Để kinh doanh đc thì phải có lợi thế cạnh tranh và tạo đc giá trị đặc biệt (unique value) , như vậy có 2 lựa chọn.
1. Chọn đc mặt hàng đặc biệt, ko ai hoặc hiếm ai bán- cái này khó, vì ko va chạm thì ko biết, trừ mặt hàng cấm ra thì rất khó tìm đc kiểu nich market vậy, em hiện tại chả nghĩ ra cái gì, nhưng biết đâu trong quá trình lăn lộn va chạm cụ lại tìm thấy.
2. Mặt hàng thông dụng tuy nhiên có thể tạo ra lợi thế cạnh tranh về giá và dịch vụ tốt, cái này có thể có được nếu: có lợi thế về vốn, về vị trí, về chi phí đầu vào - option này khả thi hơn với cụ do:
i. Có thể có sẵn mặt bằng của gia đình, cài này là lợi thế tuyệt đối để cân đối chi phí và sống sót thời gian đầu, trc khi đạt đc quy mô cần có để có lãi.
ii. Cụ làm về siêu thị có thể quan sát để học và tìm hiểu thêm về nguồn hàng, nhà cung cấp (làm quen với họ bằng cách giúp việc lặt vặt...mặt hàng bán chạy, cách bày bán, cách sắp xếp hàng hoá, cách kiểm soát thu chi, nói chung tìm hiểu việc thiết lập và quản lý 1 cửa hàng như thế nào.
iii. Bản thân cụ chủ làm ngành dịch vụ sẽ có thể quan sát làm thế nào để phục vụ khách hàng, làm cho họ hài lòng muốn quay lại...

Muốn làm option 1 thì cụ chủ phải chạy ra ngoài làm càng nhiều chỗ, nhiều ngành càng tốt, tiếp xúc càng nhiều càng tốt. Có thể đi nc ngoài như Trung Quốc để học hỏi tìm tòi, nên học 1 ít tiếng Trung sẽ là lợi thế.
Muốn làm option 2, cụ chủ cần quan sát học hỏi những điều em nói trên và sau đó thử chọn 1 mặt hàng và mở 1 cửa hàng tại nhà để thử, tại nhà vì cụ nói nhà cụ vị trí đẹp và ít nhất ko tốn chi phí thuê. Trong quá trình vật lộn với nó, cụ chủ sẽ học đc mọi điều mình muốn học.
Em có 1 ví dụ (case study) về việc thành công khi mở 1 cửa hàng tạp hoá tại khu tập thể của ông anh em. Nhà ông anh có 1 căn ở tầng 1 khu tập thể đông dân, và gần chợ, nhà tầm 60m2 gồm tầng 1 và 1 tầng lửng, mặt tiền khoản 3.5m. Hai vợ chồng mở cửa hàng tạp hoá đủ các loại bánh kẹo đồ linh tinh như 1 siêu thị thu nhỏ, cũng có kệ nọ kia. Ông anh mồm miệng nhanh nhảu, chịu khó đi mua tận gốc, bán hàng giá rẻ hơn chút so với các hàng khác. Hai người cùng bán hàng cũng làm lâu lâu rồi, em ko biết có bao tiền nhưng nuôi đc 2 con đi học đại học, xin việc cho con, mua đc mấy căn hộ chung cư và mua ô tô... Tóm lại đời sống dư dả. Ông ý thành công dù trc đó hay hiện tại cũng có nhiều hàng bán nhưng sống vẫn tốt vì:
1. Giá cạnh tranh, thanh toán nhanh chóng (đỡ ngại như siêu thị).
2. Mặt hàng đa dạng và chuyên nghiệp hơn các hàng tạp hoá khác.
3. Có nhà sẵn nên ko mất chi phí nhà.
4. Vị trí thuận lợi do trong khu đông dân cư.
5. Dịch vụ tốt, vui vẻ sởi lởi, sẵn sàng chở bia hay đồ về nhà nếu khách mua nhiều.
6.Dự đoán tốt sức mua (đặc biệt vào dịp lễ có thể 1 ngày kiếm 200tr)
Nếu cụ kỳ vọng cao hơn thì cần nhân rộng mô hình thành nhiều cửa hàng, chuỗi... Nhưng trc khi làm vậy cần có 1 cái thành công đã.

anhtintin

Xe tải
Em 30 tuổi. Ở Hà Nội. Xuất thân bình thường, không có gì đặc biệt. Em có 2 căn nhà nhỏ. Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ. Bạn bè của em ít, và chỉ ở trong phạm vi. Em chưa hề có những mối quan hệ làm ăn kinh doanh ( thật ra có cũng chả biết đã đi đến đâu )

Công việc của em thì tạm bợ, chẳng đòi hỏi trình độ gì. Làm nhân viên siêu thị. Đi làm được đồng lương còm nhưng em thấy đang mất thời gian quá. Vì nó chẳng giúp mình khá lên. Giỏi hơn. Tiến bộ hơn.

Em cũng chưa biết nên làm gì dù nghĩ nhiều nhưng cũng chưa nghĩ ra được

Xin cho em hỏi kinh nghiệm đã trải qua hoặc sự đánh giá của các anh về trường hợp của em. Thì em nên làm những gì để cải thiện được bản thân, khắc phục những điểm yếu.

Người như em, thì nên tư duy và thay đổi hành động như thế nào, để có thể đạt được những thành công nhất có thể trong khả năng ạ ?
Bác rất giống mình khâu ngoại giao đấy, nên mình tin chắc bác là người hướng nội. Đó là nhược điểm rất lớn, cần phải cố gắng thay đổi từng ngày. Đôi khi mình giao tiếp rất xuất thần, nhưng đôi khi lại rất ngại giao tiếp. Và đánh đổi là sự phán xét của những người xung quanh (gọi là những người thiếu kiến thức về xã hội muôn màu)
Mình đã cố gắng khắc phục = cách nếu có cơ hội sẽ giao tiếp ngay với những người giỏi thay vì nhút nhát, riết nó sẽ thành thói quen. Nhưng bù lại người hướng nội sẽ rất có cảm xúc, và cái nhìn rất rộng, bác nên tìm hiểu một số những người nổi tiếng, giàu có họ thừa nhận họ hướng nội, chẳng qua họ đã cố gắng khắc phục nhược điểm đó, chứ họ không phải hướng ngoại
Bác biết Elon Musk là người hướng nội không? Ổng cũng thừa nhận ngoại giao, thuyết trình là cái cực kì khó với ổng, nhưng vì sự cố gắng nên ổng đã khắc phục nó. Đôi khi những hành động của ổng nó giống như những gì mình suy nghĩ, vì nếu mình trong trường hợp đó mình cũng sẽ làm gần giống như ổng. Cái cảm giác, cảm nhận này chắc chỉ có những người hướng nội mới hiểu. :))

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Làm đậu được ko? #-o

bing-bing

Xe buýt
Người ta thường di len kiếm tiền nhờ chính công việc hiện tại. Cụ đang làm siêu thị, chịu khó la liếm, tìm hiểu, làm quen.

ví dụ làm quen với mấy đứa phòng nhập hàng, xem cung cấp đẩy đc gì cho siêu thị ko. Rồi thành lập cty cung cấp món đó.....

Hiện như cụ, đừng viển vông, đừng đánh bắt xa bờ ngoài khả năng của mình.

vangdau

Xe hơi
nhiều khi như cụ, biết đủ thì cũng gọi là an phận, thỏai mái đầu óc.
muốn hơn thì cũng phải có tí trình hiểu biết, chứ khổng thể nói là nghe người này kia thì cái gì cũng là hoa màu cả.

longhongkong

Xe tải
nhiều khi như cụ, biết đủ thì cũng gọi là an phận, thỏai mái đầu óc.
muốn hơn thì cũng phải có tí trình hiểu biết, chứ khổng thể nói là nghe người này kia thì cái gì cũng là hoa màu cả.
Ơ vẫn phải hơn chứ ? Mình phải làm ra tiền nhiều để còn tiêu xài, lo nhiều vấn đề

Nowhere Man

Xe hơi
Nếu cụ tiếp thu nhanh, thì học một thứ gì đó mà cụ thích/có năng khiếu thật giỏi rồi làm chuyên gia hoặc đi dạy cũng có thể đạt mục tiêu 15 tỉ trước khi nghỉ hưu. Hồi trước em đi làm theo chuyên ngành học ở ĐH mấy năm, thấy chán quá nên gần 30 thì nghỉ. Tính em thích đọc sách báo, không thích chịu áp lực deadline, báo cáo báo cầy cho các sếp, nên suy nghĩ mãi cuối cùng chuyển sang đi dạy tiếng Anh, tất nhiên là ko giàu được như đi buôn hay đầu tư đất/tài chính, nhưng cũng gọi là kha khá, đầu óc luôn thoải mái và có tương đối nhiều thời gian rảnh.

Nếu cụ có máu liều, không thích bị sai bảo, thì nên đi buôn, nhưng phải kết thân với một người nào đấy đã buôn bán thành công để nhờ họ cố vấn trước đã, thì mới giảm thiểu nguy cơ thất bại được. Một thằng bạn em học hành RẤT bình thường, thậm chí có thể nói là dốt, nhưng nó chịu khó lân la chơi với đủ mọi loại người, gần như trận bóng, bữa nhậu nào cũng có mặt nó. Sau nó được mấy người bạn đã kết thân này chỉ cho cách kinh doanh online đồ nội thất, cách chạy quảng cáo trên facebook, google nên phất lên, một năm lợi nhuận nó = mấy lần lương em đi dạy học.

longhongkong

Xe tải
Nếu cụ tiếp thu nhanh, thì học một thứ gì đó mà cụ thích/có năng khiếu thật giỏi rồi làm chuyên gia hoặc đi dạy cũng có thể đạt mục tiêu 15 tỉ trước khi nghỉ hưu. Hồi trước em đi làm theo chuyên ngành học ở ĐH mấy năm, thấy chán quá nên gần 30 thì nghỉ. Tính em thích đọc sách báo, không thích chịu áp lực deadline, báo cáo báo cầy cho các sếp, nên suy nghĩ mãi cuối cùng chuyển sang đi dạy tiếng Anh, tất nhiên là ko giàu được như đi buôn hay đầu tư đất/tài chính, nhưng cũng gọi là kha khá, đầu óc luôn thoải mái và có tương đối nhiều thời gian rảnh.

Nếu cụ có máu liều, không thích bị sai bảo, thì nên đi buôn, nhưng phải kết thân với một người nào đấy đã buôn bán thành công để nhờ họ cố vấn trước đã, thì mới giảm thiểu nguy cơ thất bại được. Một thằng bạn em học hành RẤT bình thường, thậm chí có thể nói là dốt, nhưng nó chịu khó lân la chơi với đủ mọi loại người, gần như trận bóng, bữa nhậu nào cũng có mặt nó. Sau nó được mấy người bạn đã kết thân này chỉ cho cách kinh doanh online đồ nội thất, cách chạy quảng cáo trên facebook, google nên phất lên, một năm lợi nhuận nó = mấy lần lương em đi dạy học.
Bổ ích quá anh ạ

114hangbong

Xe lăn
Ôi, ngoan thế này thì tư vấn tiếp vậy :D (phụ nữ vẫn thích nghe lời ngon ngọt dù già hay trẻ).
Để tiến tới thu nhập 200-300tr tháng, với hoàn cảnh như cụ thì ko thể đi làm thuê, vậy sẽ phải là chủ, tuy nhiên do ko có chuyên môn sâu vào ngành nào đặc biệt, cần kiến thức nền vì vậy chỉ có thể kinh doanh các mặt hàng thông dụng (ko thể đi làm thuê hay làm sản suất, như em chọn làm thuê có thể vẫn đạt đc mục tiêu). Để kinh doanh đc thì phải có lợi thế cạnh tranh và tạo đc giá trị đặc biệt (unique value) , như vậy có 2 lựa chọn.
1. Chọn đc mặt hàng đặc biệt, ko ai hoặc hiếm ai bán- cái này khó, vì ko va chạm thì ko biết, trừ mặt hàng cấm ra thì rất khó tìm đc kiểu nich market vậy, em hiện tại chả nghĩ ra cái gì, nhưng biết đâu trong quá trình lăn lộn va chạm cụ lại tìm thấy.
2. Mặt hàng thông dụng tuy nhiên có thể tạo ra lợi thế cạnh tranh về giá và dịch vụ tốt, cái này có thể có được nếu: có lợi thế về vốn, về vị trí, về chi phí đầu vào - option này khả thi hơn với cụ do:
i. Có thể có sẵn mặt bằng của gia đình, cài này là lợi thế tuyệt đối để cân đối chi phí và sống sót thời gian đầu, trc khi đạt đc quy mô cần có để có lãi.
ii. Cụ làm về siêu thị có thể quan sát để học và tìm hiểu thêm về nguồn hàng, nhà cung cấp (làm quen với họ bằng cách giúp việc lặt vặt...mặt hàng bán chạy, cách bày bán, cách sắp xếp hàng hoá, cách kiểm soát thu chi, nói chung tìm hiểu việc thiết lập và quản lý 1 cửa hàng như thế nào.
iii. Bản thân cụ chủ làm ngành dịch vụ sẽ có thể quan sát làm thế nào để phục vụ khách hàng, làm cho họ hài lòng muốn quay lại...

Muốn làm option 1 thì cụ chủ phải chạy ra ngoài làm càng nhiều chỗ, nhiều ngành càng tốt, tiếp xúc càng nhiều càng tốt. Có thể đi nc ngoài như Trung Quốc để học hỏi tìm tòi, nên học 1 ít tiếng Trung sẽ là lợi thế.
Muốn làm option 2, cụ chủ cần quan sát học hỏi những điều em nói trên và sau đó thử chọn 1 mặt hàng và mở 1 cửa hàng tại nhà để thử, tại nhà vì cụ nói nhà cụ vị trí đẹp và ít nhất ko tốn chi phí thuê. Trong quá trình vật lộn với nó, cụ chủ sẽ học đc mọi điều mình muốn học.
Em có 1 ví dụ (case study) về việc thành công khi mở 1 cửa hàng tạp hoá tại khu tập thể của ông anh em. Nhà ông anh có 1 căn ở tầng 1 khu tập thể đông dân, và gần chợ, nhà tầm 60m2 gồm tầng 1 và 1 tầng lửng, mặt tiền khoản 3.5m. Hai vợ chồng mở cửa hàng tạp hoá đủ các loại bánh kẹo đồ linh tinh như 1 siêu thị thu nhỏ, cũng có kệ nọ kia. Ông anh mồm miệng nhanh nhảu, chịu khó đi mua tận gốc, bán hàng giá rẻ hơn chút so với các hàng khác. Hai người cùng bán hàng cũng làm lâu lâu rồi, em ko biết có bao tiền nhưng nuôi đc 2 con đi học đại học, xin việc cho con, mua đc mấy căn hộ chung cư và mua ô tô... Tóm lại đời sống dư dả. Ông ý thành công dù trc đó hay hiện tại cũng có nhiều hàng bán nhưng sống vẫn tốt vì:
1. Giá cạnh tranh, thanh toán nhanh chóng (đỡ ngại như siêu thị).
2. Mặt hàng đa dạng và chuyên nghiệp hơn các hàng tạp hoá khác.
3. Có nhà sẵn nên ko mất chi phí nhà.
4. Vị trí thuận lợi do trong khu đông dân cư.
5. Dịch vụ tốt, vui vẻ sởi lởi, sẵn sàng chở bia hay đồ về nhà nếu khách mua nhiều.
6.Dự đoán tốt sức mua (đặc biệt vào dịp lễ có thể 1 ngày kiếm 200tr)
Nếu cụ kỳ vọng cao hơn thì cần nhân rộng mô hình thành nhiều cửa hàng, chuỗi... Nhưng trc khi làm vậy cần có 1 cái thành công đã.
Đúng là chị iu quí thật, người có kiến thức như mợ lại bỏ thời gian tư vấn cho em ý thế này ngoài đời chắc gì đã gặp.
Chị rất quan tâm đến trường hợp cụ trẻ này vì có nhiều điểm giống anh con trai chị ở nhà, lúc nào mình hẹn gặp để mợ khám bệnh kê đơn hộ chị nhé. :D

longhongkong

Xe tải
Đúng là chị iu quí thật, người có kiến thức như mợ lại bỏ thời gian tư vấn cho em ý thế này ngoài đời chắc gì đã gặp.
Chị rất quan tâm đến trường hợp cụ trẻ này vì có nhiều điểm giống anh con trai chị ở nhà, lúc nào mình hẹn gặp để mợ khám bệnh kê đơn hộ chị nhé. :D
Dạ , 2 chị

ntphuong0411

Xe buýt
1- Ko bán
2- Học gì ạ ?
Ông chú em khởi điểm là công nhân và kết thúc là chủ tịch 1 trong 4 tổng công ty công nghiệp của nước mình, bí quyết thành công ổng dạy cho con cháu gói gọn trong mấy chữ thôi
"Làm tốt việc mình được giao, sau đó làm việc minh thích"
Cụ đang dư quá nhiều thời gian trong ngày vì không biết làm gì và cảm thấy lãng phí.
Theo em, cụ nên tìm hiểu xem điều kiện để trở thành quản lý trong siêu thị cụ đang làm là gì (điều kiện cứng nhé, như chứng chỉ, bằng cấp, yêu cầu năng lực...) trên 1 bậc, trên 2 bậc, trên 3 bậc. Từ đây cụ sẽ trả lời được câu hỏi "Học cái gì?"; yên tâm vì đã là học thì nó lặn vào trong người cụ ý nên dù không lên được quản lý tại siêu thị cụ đang làm thì cũng sẽ có năng lực để làm chỗ khác;đây là chuẩn bị sẵn sàng để đón cơ hội.
Tiếp theo, là vạch một kế hoạch chi tiết cho việc học những thứ cụ thấy cần ở mục trên, điều này cực kỳ quan trọng, cuộc sống có kế hoạch không bao giờ bị lãng phí thời gian vì tạo động lực cho bản thân mỗi khi hoàn thành kế hoạch.
Khổ nhất trên đời là sáng mở mắt ra không biết hôm nay mình làm gì, cả ngày nhìn thời gian trôi và đến khi vắt tay lên trán ngủ lại hối tiếc vì cả ngày không làmđược gì.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Như cấp quản lý tầm TP, PGĐ bên YBM thì họ chỉ có kim chỉ nam duy nhất như này: gặp được đúng chủ rồi thì cứ thế theo cho đến khi tập đoàn ngừng kinh doanh thì mình nghỉ (nhưng việc này cực khó khi tập đoàn rất mạnh rồi). Sau đó là kiên định với mục tiêu, thu nhập mình đang đạt được và mỗi tháng đưa về cho vợ 25-30 tr, mình chỉ giữ ít tiền ăn sáng, đổ xăng. Dù ngoài kia nhiều người có kiếm nhiều hơn bao nhiêu đi nữa, đi nước ngoài như đi chợ cũng không bao giờ được lung lay ý chí, tư tưởng, nhìn ngang ngó dọc, so sánh với họ. Lý do là nếu mình ra ngoài chắc chắn sẽ không có thu nhập như ở đây (vì họ hiểu trình của mình đang ở đâu, ở đây có thể làm TP, PGĐ nhưng ra ngoài, sang đơn vị khác thì....). Nhìn lên thì không bằng nhiều người nhưng nhìn xuống thì thấy nhiều người còn thấp hơn mình, quan trọng nhất là có thời gian 16h đã về đi đón con, tối ở nhà không phải nhậu, xã giao với ai. Chỉ cần hiểu suy nghĩ chủ tịch cty mẹ như nào là được, vì ngoài trả lương cho mình và gia đình, ổng còn là người đảm bảo chắc chắn ghế, vị trí cho mình hiện nay chứ không phải mối quan hệ nào đó ngoài xã hội. Vì mọi việc đối nội, đối ngoại, vay vốn,.... chủ tịch đã lo hết rồi, hàng thì cấp cho cty mẹ 98% rồi. Đó cũng là 1 cách em thấy để có nhà, có xe,...khi từ tỉnh về thủ đô lập nghiệp từ năm 2005 như em quan sát đến nay.

Chỉnh sửa cuối: