[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

Smile1102

Xe container
Nhiều người thích chia sẻ vì họ thích được nói lên hiểu biết và đkien của họ chứ chưa hẳn họ quan tâm đối tượng có nghe và có khả năng lắng nghe hay ko. Đọc thớt này e cũng buồn cười y như mợ.
1 số người có chút thành tựu thì thích chia sẻ, người ta hay nói là Người ko thể làm thì có thể đi dạy mà :D Đặc biệt mấy năm này tiền rẻ nhiều nên các "Doanh nhân thành đạt" lập kênh nói đạo lý và triết lý kinh doanh đầy rẫy trên tiktok hay FB
Ô, thế cụ cho em hỏi cụ tham gia diễn đàn làm gì ạ?

raisomoon

Xe tăng
Ô, thế cụ cho em hỏi cụ tham gia diễn đàn làm gì ạ?
Dạ hồi xưa e tham gia để hóng các cụ các mợ khoe xế, giờ thì hóng thêm sự hiểu biết và thành công của các cụ các mợ nữa 😁

starsn

Xe điện
Dạ hồi xưa e tham gia để hóng các cụ các mợ khoe xế, giờ thì hóng thêm sự hiểu biết và thành công của các cụ các mợ nữa 😁
Người ta dễ nhìn thấy định kiến của người khác hơn là định kiến của chính mình đấy cụ. Đã mất thời gian làm gì thì tích cực tí cho vui vẻ, đời được mấy :)

Smile1102

Xe container
Thế ko ai viết thì lấy gì cho cụ hóng :P
Em thì tham gia cho vui, giết thời gian rảnh, giảm stress, nhưng cố gắng giết thời gian 1 cách có ích nhất.
Vì em đã đọc đc những thông tin bổ ích trong 1 quá trình dài nằm vùng, ở thớt này thớt kia, nên em muốn tham gia và đóng góp những thông tin em có. Có thể bổ ích cho cụ chủ thớt (em nói rất trong ngữ cảnh nhé, chứ ko phải nói bừa) hoặc cho ai đó ngoài kia muốn tìm thông tin, như em đã từng nhận đc.
Kiến thức nếu mình có mà ko nói ra hay chia sẻ thì nó cũng vô ích thôi, nói ra coi như hi vọng có ích cho ai đó.
Như em đã từng chia sẻ, em là ng cả tin, ai nói gì cũng tin cho tới khi liên quan tới lợi ích :D, vì vậy em chưa bao giờ thắc mắc họ hỏi có thật ko hay nói có thật ko.
Và em chia sẻ thật cả ở đây hay ở ngoài đời, cho tất cả những ai hỏi em, và đôi lúc họ phải trả rất nhiều tiền, đôi lúc miễn phí, như ở đây :D

alomehere

Xe đạp
Em thấy mọi thứ đều phải có quá trình và sự bỏ công sức ra từ từ từng chút một cộng thêm một chút may mắn nữa cụ ạ!
Như em cũng tự kinh doanh nhỏ lẻ từ từ lúc năm 2 đại học, với những thứ đam mê của mình mà thôi, rồi đến h cũng có chút thành quả nho nhỏ thôi!
Em cũng như cụ, có nhà cửa bố mẹ sẵn nên việc nghĩ đến cơm áo gạo tiền không còn là áp lực nữa nên em cũng thoải mái khi thử nhiều cách kinh doanh hơn!
Tuy nhiên tính cách em lại giống cụ, rất bướng bỉnh và chỉ thích làm theo ý mình nên thành quả cũng rất nhỏ...
Nhưng em cũng hài lòng vì những nỗ lực của mình, hài lòng về những gì mình đang có cũng là một việc cụ cũng cần học đấy ạ!

longhongkong

Xe tải
Em thấy mọi thứ đều phải có quá trình và sự bỏ công sức ra từ từ từng chút một cộng thêm một chút may mắn nữa cụ ạ!
Như em cũng tự kinh doanh nhỏ lẻ từ từ lúc năm 2 đại học, với những thứ đam mê của mình mà thôi, rồi đến h cũng có chút thành quả nho nhỏ thôi!
Em cũng như cụ, có nhà cửa bố mẹ sẵn nên việc nghĩ đến cơm áo gạo tiền không còn là áp lực nữa nên em cũng thoải mái khi thử nhiều cách kinh doanh hơn!
Tuy nhiên tính cách em lại giống cụ, rất bướng bỉnh và chỉ thích làm theo ý mình nên thành quả cũng rất nhỏ...
Nhưng em cũng hài lòng vì những nỗ lực của mình, hài lòng về những gì mình đang có cũng là một việc cụ cũng cần học đấy ạ!
Vậy anh em mình có thể trao đổi nhiều hơn để sàng lọc và đúc rút ra nhiều KN

longhongkong

Xe tải
Anh bao nhiêu tuổi rồi ạ ?

alomehere

Xe đạp
Anh bao nhiêu tuổi rồi ạ ?
Em cũng vừa sang 31 thôi ạ! Y như cụ, từ tính cách cho đến gia cảnh. Thật ra nếu không nhờ bố mẹ em ép em học, có khi em cũng như cụ, học hết cấp 3 là ở nhà chơi game luôn ấy
Em thấy các cụ trên nói đúng đấy ạ! Phải trao dồi kiến thức, cụ muốn làm gì phải học và hiểu nó trước đã hiểu đến đâu áp dụng đến đấy thấy sai thì phải tìm hiểu xem tại sao lại sai và lại học và làm lại tiếp! Nó là một quá trình ạ!
Em và cụ không phải lo nghĩ về cơm áo gạo tiền rồi thì mình cũng cứ từ từ mà học hỏi và triển thôi ạ!
Vì tính cách của mình nữa ạ! Vì không nghe ai nhưng thật ra lại đi hóng rất nhiều chỗ rồi thấy họ làm được rồi lại làm thử mà thật ra mình có phải chuyên gia lĩnh vực đó đâu! Nên em nghĩ tốt hơn hết tính của mình thì mình cứ làm theo ý mình! Tự rút ra bài học ngã đau thì bài học nhớ đời! Sợ ngã thì bước chậm!
Cụ làm trong ngành siêu thị thì cụ xem thử đơn giản khách hàng lứa tuổi từ bao nhiêu đến bao nhiêu mua mặt hàng nào nhiều, rồi cụ thích sp phẩm nào thì tra nguồn rồi nhập thử bán...
Quan trọng nữa là cụ phải có chút nhanh nhạy ạ^^!

longhongkong

Xe tải
Em cũng vừa sang 31 thôi ạ! Y như cụ, từ tính cách cho đến gia cảnh. Thật ra nếu không nhờ bố mẹ em ép em học, có khi em cũng như cụ, học hết cấp 3 là ở nhà chơi game luôn ấy
Em thấy các cụ trên nói đúng đấy ạ! Phải trao dồi kiến thức, cụ muốn làm gì phải học và hiểu nó trước đã hiểu đến đâu áp dụng đến đấy thấy sai thì phải tìm hiểu xem tại sao lại sai và lại học và làm lại tiếp! Nó là một quá trình ạ!
Em và cụ không phải lo nghĩ về cơm áo gạo tiền rồi thì mình cũng cứ từ từ mà học hỏi và triển thôi ạ!
Vì tính cách của mình nữa ạ! Vì không nghe ai nhưng thật ra lại đi hóng rất nhiều chỗ rồi thấy họ làm được rồi lại làm thử mà thật ra mình có phải chuyên gia lĩnh vực đó đâu! Nên em nghĩ tốt hơn hết tính của mình thì mình cứ làm theo ý mình! Tự rút ra bài học ngã đau thì bài học nhớ đời! Sợ ngã thì bước chậm!
Cụ làm trong ngành siêu thị thì cụ xem thử đơn giản khách hàng lứa tuổi từ bao nhiêu đến bao nhiêu mua mặt hàng nào nhiều, rồi cụ thích sp phẩm nào thì tra nguồn rồi nhập thử bán...
Dạ anh

longhongkong

Xe tải
Anh có thể chia sẻ giờ anh làm gì , và kinh doanh gì ko ạ ?

Hangvi

Xe tải
Em 30 tuổi. Ở Hà Nội. Xuất thân bình thường, không có gì đặc biệt. Em có 2 căn nhà nhỏ. Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ. Bạn bè của em ít, và chỉ ở trong phạm vi. Em chưa hề có những mối quan hệ làm ăn kinh doanh ( thật ra có cũng chả biết đã đi đến đâu )

Công việc của em thì tạm bợ, chẳng đòi hỏi trình độ gì. Làm nhân viên siêu thị. Đi làm được đồng lương còm nhưng em thấy đang mất thời gian quá. Vì nó chẳng giúp mình khá lên. Giỏi hơn. Tiến bộ hơn.

Em cũng chưa biết nên làm gì dù nghĩ nhiều nhưng cũng chưa nghĩ ra được

Xin cho em hỏi kinh nghiệm đã trải qua hoặc sự đánh giá của các anh về trường hợp của em. Thì em nên làm những gì để cải thiện được bản thân, khắc phục những điểm yếu.

Người như em, thì nên tư duy và thay đổi hành động như thế nào, để có thể đạt được những thành công nhất có thể trong khả năng ạ ?
Hình như hoàn cảnh ảnh hưởng rất lớn đến tính cách của con người thì phải. Có lẽ cụ chủ có được 2 căn nhà thừa kế rồi, nên cả quãng dài thanh thiếu niên sống với sự bằng lòng, để đến tận 30 hơn mới ngoái lại nhìn xem mình đã làm được gì, có gì, và mai sau có gì. Em cũng có thằng bạn y như cụ chủ, nhà bố mẹ nó mua cho, thành ra nó cứ sống làng nhàng mãi vậy cho đến gần 30.
Đi làm nhân viên văn phòng bình thường, làm công việc bình thường, nhìn sang những người bên cạnh người ta dốc sức ra làm dốc sức ra học, thì lại mới quay về nhìn lại bản thân.
Cụ chủ thế này, tính ra chưa tự làm được cái gì cả, có 2 căn nhà là đáng nói, cũng là của ông bà đời trước để lại. Nay cụ muốn tự mình làm được gì đó, thì phải quyết mà làm thôi ạ. Thêm 3,4 năm nữa, cụ không làm thì sức ì của bản thân càng ì hơn, và cũng thiếu sự quyết tâm hơn.
Quay lại thằng bạn kia của em, nó cho thuê nhà rồi, sang Trung học thạc sĩ (mua học bổng, nó có bằng ĐH). Sau đó về rồi cùng đứa em bán buôn ít đồ, ngoài ra cũng đi dạy tiếng cho một trung tâm. Giờ thấy nó sống tích cực hơn hẳn, trẻ người hơn hẳn và có định hướng hơn hẳn.
Cụ cứ mạnh dạn làm thôi, cụ xem cụ thích ngành nghề gì, lĩnh vực gì, có gì chưa làm cứ thử làm, ở đâu chưa đi cứ thử đi, có làm mới bản thân mới có khác biệt được.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Mùa bóng này là lúc cụ chứng minh bản thân 😂

Rô-Ron

Xe điện
Okie chị ơi, em đang làm tư vấn đây nên đúng ngành nghề yêu thích ạ :D.
Em đang bảo con em là từ giờ 2 mẹ con mỗi tuần 1 buổi, em sẽ dạy bạn ý về việc 1 doanh nghiệp hoạt động như thế nào, làm sao để nó hoạt động chuyên nghiệp và hiệu quả.
Khéo tư vấn nhiều sau này em chuyển sang học thêm bằng Coaching để đi coach cho các bạn trẻ cũng là 1 nghề hay ho mà em nghĩ em sẽ thích (sau khi đã kiếm đủ xiền để tiền để tự do tài chính).
Mợ cho mình gửi thằng bé cho nó nghe với! Chúng nó nghe có đội chắc sẽ thích hơn 😀.

Rô-Ron

Xe điện
Người ta dễ nhìn thấy định kiến của người khác hơn là định kiến của chính mình đấy cụ. Đã mất thời gian làm gì thì tích cực tí cho vui vẻ, đời được mấy :)
Yêu thế 🥰

Smile1102

Xe container
Mợ cho mình gửi thằng bé cho nó nghe với! Chúng nó nghe có đội chắc sẽ thích hơn 😀.
Oạch, em lại áp lực quá :D
Kiểu nói dạy con cho nó ghê gớm chứ tiện mồm nói phét tí cho vui với con thôi.
Mà cu bé nhà em nó bảo em là mẹ nói con chỉ hiểu đc 10%, mẹ dạy thế thì cả lớp con ngủ gật mất.

longhongkong

Xe tải
Anh có Zalo ko anh ? Ae mình trao đổi thêm

caisua

Xe lăn
Ôi, ngoan thế này thì tư vấn tiếp vậy :D
Gặp siêu cao thủ mà chị vẫn ngỡ nai tơ: Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ