[Funland] Xin các bác kinh nghiệm đúc rút từ ngành nghề, cuộc sống, lứa tuổi 30, trường hợp của em như thế này

longhongkong

Xe tải
Gặp siêu cao thủ mà chị vẫn ngỡ nai tơ: Em không phải là người giỏi ngoại giao, em rất nhạt nhẽo không cởi mở được với những người mới, người lạ
Anh nói như này, ko khéo em thành cáo già thành tinh, gặp gà là giết hại, kiểu như lừa đảo, ăn không

caisua

Xe lăn

caisua

Xe lăn
Cụ cứ yên tâm, nhiều mợ bảo thủ và cảm tính lắm, nhất là các mợ thành đạt càng dễ vào rọ với cách làm này của cụ. Khởi sự như này em thấy rất đúng bài rồi

binhnq2

Xe tăng
e thấy đúng đấy. Cụ cần phải nhận biết cụ muốn gì và có gì. Cụ muốn phát triển thì phải tận dụng những gì mình đang có và là thế mạnh của mình. Đơn giản như khi cụ có cái mặt bằng nhà cụ, cụ ra cửa bán trà đá cũng không sợ bị thằng nào đuổi. Còn nếu cụ k thích tận dụng lowik thế thì cực kì khó. Làm cái mình thích nhưng không đủ khả năng và điều kiện thì rất khó để thành công
thì cần đầu tư thời gian và sức khỏe chứ cụ. Ở đời cái j cũng có giá mà!!! Thời gian ko dùng thì cũng trôi đi, cho nên mọi người nghĩ nó rẻ, chứ thực ra lại là rất có giá, hãy có mà tận dụng (bán cho có hiệu quả), sức khỏe thì tuổi trẻ nó tái tạo nhanh, chứ tuổi j nó còn ko tái tạo cơ!!!!
E thấy ở đời, thành công hay ko là do duyên "ngộ", cố gắng tối đa trong hoàn cảnh của mình, làm ra nhiều tiền mà ko có ngộ thì cũng trả lại hết, trước e nghĩ, tài năng ở đâu thì tiền đến đó, nhưng thực sự thì nhân sinh quan ở đâu thì tài sản ở đó!!
Có những người kiếm đc hàng trăm tỷ, mà h cũng mất gần hết. Cũng ko phải làm j xấu, thất đức, mà chỉ là nhân sinh quan ko tới, nên ko tránh được rủi ro ngoại cảnh!!!! Lửa thử vàng, nghĩa là trong khó khăn sẽ lộ ra được cái tố chất lõi của bạn, nếu ko có thì thành công của bạn thực ra chỉ là may mắn thôi!!!!

longhongkong

Xe tải
Cụ cứ yên tâm, nhiều mợ bảo thủ và cảm tính lắm, nhất là các mợ thành đạt càng dễ vào rọ với cách làm này của cụ. Khởi sự như này em thấy rất đúng bài rồi
Rồi. Cố tình ! Đừng nói thêm một câu nào nữa trong topic này của em nhé bác

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em làm lương tháng 9 tr. Chi tiêu thì điện nước, gạo muối, đơn giản thôi

Bật hẳn lên, thì em muốn năm kiếm dc vài tỷ thôi
với năng lực / khả năng như mợ, mà có tham vọng kiếm 15tỷ thậm chí 50 tỷ, thì em thật chỉ có 2 khả năng thôi:

- chờ 2 cái nhà của mợ có giá 50 tỷ (chắc 10 năm sau không chừng)
- săn chồng đại gia hoặc chồng Tây giàu có

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là chán là do lương thấp đúng ko? Tạp hoá siêu thị cũng là ông chủ còn j. Gần nhà tớ có vc bán tạp hoá. Nhà của họ luôn. Ko biết thu nhập bao nhiêu nhưng họ nuôi dc 3 đứa con ăn học giữa thủ đô ko thiếu j. Năm nào 2 vc cũng đi du lịch vài lần. Xe ô tô cũng có luôn. Xe hơn tỏi nhé.
Tham vọng của mợ ấy là kiếm được từ 15 tỷ đến 50 tỷ cơ. Tiệm tạp hoá nhỏ thì đâu xứng với tham vọng như vậy hả cụ

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Vì cậu đã cất công đi xem lại các posts của tôi nên tôi nói với cậu vài lời.

Đi làm, khi mà cậu chưa có năng lực đủ tốt để người ta cần mình, thì điều quan trọng nhất là chữ NHẪN và chữ NHỊN.

Cái cách mà cậu đốp chát lại các comment khó nghe ở đây - mà cậu đang là người đi xin tư vấn - cho thấy cậu đang ko có cả hai chữ này. Cậu ngang ngược, cái tôi quá lớn, ăn nói thiếu khiêm nhường (nhiều lúc nói trống không). Thái độ đó sẽ làm mất cảm tình của nhiều người và họ ko muốn tư vấn nghiêm túc cho cậu.

Cậu đã ko được trải nghiệm/ dạy dỗ đủ sâu để tự ý thức được mình đứng ở đâu trong XH này, cứ nghĩ mình “khác biệt ngon lành” thì làm sao cậu dằn cái tôi xuống mà đi quan sát, học hỏi người khác được?

Có rất nhiều người đi lên từ những vị trí thấp trong công việc, là bởi người ta chịu nhẫn nhịn để quan sát học hỏi, và luôn làm việc chăm chỉ hơn cả yêu cầu công việc. Thái độ nhẫn nhịn biết điều, và chăm chỉ vượt bậc mới là thứ gây cảm tình với cấp trên, để họ cất nhắc lên các vị trí cao hơn và học hỏi dần từ những tầng cao đó.

Cậu đã 30t, tầm này mà bảo thay đổi tính cách e là khó. Vì bây giờ trình độ thì ko có, nếu ko rèn kỹ năng và thái độ thì chỉ mãi như thế thôi. Ở đây ko ai dạy cậu làm giàu được với xuất phát điểm không có tố chất gì như cậu cả. Chỉ có từ từ mà rèn lại từng kỹ năng một, khi nào thấy mình quá kém cỏi và có ham muốn học hỏi nhiều hơn nữa thì dần dần mới nhìn ra cơ hội.

Thay đổi thái độ, thay đổi cuộc đời, ngẫm kỹ xem nào.
cụ chuẩn ạ! Em hết rượu để vod cụ!

Trongxanh2022

Xe buýt
Vâng , nhưng em vẫn phải đi làm, kiếm tiền, sinh sống. Nên em muốn nâng cao chất lượng cuộc sống hơn, trong thời điểm giờ này là 1 bậc thôi ạ.

Chủ yếu là xin lời khuyên của các cụ để em có thể biết cách tư duy và làm tốt hơn một chút
Bước đầu tiên cụ nên làm là mua sách về đọc. Băt đầu bằng cuốn Đắc nhân tâm và cuốn 7 thói quen của người thành đạt.
Thay đổi bắt đầu từ thói quen, cách nghĩ, 2 cuốn này tương đối dễ đọc và định hình những gì mình cần để thay đổi bản thân.

longhongkong

Xe tải
Bước đầu tiên cụ nên làm là mua sách về đọc. Băt đầu bằng cuốn Đắc nhân tâm và cuốn 7 thói quen của người thành đạt.
Thay đổi bắt đầu từ thói quen, cách nghĩ, 2 cuốn này tương đối dễ đọc và định hình những gì mình cần để thay đổi bản thân.
Dạ, còn cuốn nào nữa ko ạ

Trongxanh2022

Xe buýt
Dạ, còn cuốn nào nữa ko ạ
Em nghĩ nếu cụ muốn bắt đầu thì nên bắt đầu bằng 2 cuốn đó, sau đó cụ tìm hiểu thêm theo định hướng mình thích (kinh doanh, giao tiếp, self help, đầu tư chứng khoán,...) có rất nhiều cuốn sách hay cụ ạ.

114hangbong

Xe lăn
Cụ làm em phì cười, thôi cụ nên làm phóng viên mảng xã hội đi vì trí tưởng tượng của cụ rất phong phú. :))

caisua

Xe lăn
Cụ làm em phì cười, thôi cụ nên làm phóng viên mảng xã hội đi vì trí tưởng tượng của cụ rất phong phú. :))
Em trêu thôi, xem phản ứng chủ thớt như nào, đã đủ nhớn để làm chủ với giấc mơ kiếm tiền tỷ chưa hay vẫn đang ở mức công nhân thu nhập ko đủ nuôi gia đình với mặt bằng chi tiêu hiện nay

longhongkong

Xe tải
Em trêu thôi, xem phản ứng chủ thớt như nào, đã đủ nhớn để làm chủ với giấc mơ kiếm tiền tỷ chưa hay vẫn đang ở mức công nhân thu nhập ko đủ nuôi gia đình với mặt bằng chi tiêu hiện nay
Thế anh thấy như nào ạ ? :D

longhongkong

Xe tải
Mà em thấy dù sao thì anh cũng ko nên đùa như thế.

Z90

Xe tăng
Bán 1 căn đi lấy tiền khởi nghiệp thôi. Cứ chia tiền ra làm 10 phần, mỗi phần kinh doanh 1 thứ, Nhưng phải theo thứ tự là sập cái này mới đễn cái kia. Mỗi cái 1 - 2 năm là hết đời rồi đấy cụ :D