Xin các cụ chỉ giáo về lái xe trời mưa.

hbu082

Xe container
Hi các cụ!
Chẳng là mấy hôm nay trời mưa quá, tầm 7h tối đi đường rất cực, xe thì đông, đường tắc trời mưa khiến hai kính bên cửa lái và phụ ướt nước, gương cũng bị ướt, gần như không thể quan sát được đằng sau do nước nhòe mà đèn xe chiếu vào lại càng chói. xe em lại xe cỏ không có sấy kính chiếu hậu.
Vậy xin các cụ nhiều kinh nghiệm chia sẻ, xem nên xử lý làm sao ạ?

pastime

Xe máy
Em thì chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng như mấy hôm nay thì em thường làm thế này:
- Trước khi đi hơi cụp gương xuống một chút để không bị đọng nước, chút thôi để vẫn quan sát được phía sau. Lau sơ gương 2 bên và cánh cửa.
- Bật sấy kính lái và kính sau.
- Rà phanh một chút cho khô.
- Thỉnh thoảng nếu kính cửa đọng nước, bấm kính xuống - lên để "chùi" qua.
- Bật đèn định vị và đèn sương mù.
Ngoài ra em cố gắng giữ tốc độ vừa phải và tránh phanh gấp. Dĩ nhiên là phải đi đúng làn và chấp nhận chờ đợi, kiên nhẫn ở những đoạn đường đông và nhiều 2 bánh.

Ngoài ra khi đi gần các cụ, mợ 2 bánh trùm áo mưa và học sinh đi xe đạp điện thì em thường giảm tốc độ và sẵn sàng phanh ạ. Đôi khi cũng phải còi phát để họ biết xe mình ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Có cụ đã đưa kinh nghiệm trên of là sử dụng nước rửa bát (chén) dạng loãng, lau lên những chỗ cần tránh hạt nước đọng, cụ chủ ạ.

hbu082

Xe container
Em thì chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng như mấy hôm nay thì em thường làm thế này:
- Trước khi đi hơi cụp gương xuống một chút để không bị đọng nước, chút thôi để vẫn quan sát được phía sau. Lau sơ gương 2 bên và cánh cửa.
- Bật sấy kính lái và kính sau.
- Rà phanh một chút cho khô.
- Thỉnh thoảng nếu kính cửa đọng nước, bấm kính xuống - lên để "chùi" qua.
- Bật đèn định vị và đèn sương mù.
Ngoài ra em cố gắng giữ tốc độ vừa phải và tránh phanh gấp. Dĩ nhiên là phải đi đúng làn và chấp nhận chờ đợi, kiên nhẫn ở những đoạn đường đông và nhiều 2 bánh.

Ngoài ra khi đi gần các cụ, mợ 2 bánh trùm áo mưa và học sinh đi xe đạp điện thì em thường giảm tốc độ và sẵn sàng phanh ạ. Đôi khi cũng phải còi phát để họ biết xe mình ở đó.
Cụp gương xuống thì hơi khó quan sát cụ ạ. Em trước khi đi thì cũng lau guơng lau kính, nhưng chỉ đc một lúc là lại nhòe nhoẹt hết cả, và nếu như ban ngày thì còn đỡ, ban tối rất khó nhìn.
Phải nói là khi ngồi lên đi 4b mới biết những cái nguy hiểm khi đi sát 4b, trời mưa quan sát khó mà 2b cứ vượt sát và tạt đầu ầm ầm. đúng như cụ nói là nguy hiểm nhất vẫn là mấy cụ, mợ đi 2b mặc áo mưa chùm kín mít, nên họ cũng khuất tầm nhìn.

Có cụ đã đưa kinh nghiệm trên of là sử dụng nước rửa bát (chén) dạng loãng, lau lên những chỗ cần tránh hạt nước đọng, cụ chủ ạ.
Cụ đã thử chưa ạ? có hiệu quả không cụ?

suzu37

Xe container
Cụ đã thử chưa ạ? có hiệu quả không cụ?
Chắc chắn hiệu quả cụ ạ. Nước rửa bát nó có "tính trơn" nên về nguyên tắc nó giảm lực bám dính của hạt nước mưa hoặc hạt nước đọng.

hbu082

Xe container
Chắc chắn hiệu quả cụ ạ. Nước rửa bát nó có "tính trơn" nên về nguyên tắc nó giảm lực bám dính của hạt nước mưa hoặc hạt nước đọng.
:D vậy cụ cũng chưa thử ạ? để xem hôm nay mà còn mưa em thử xem sao.

suzu37

Xe container
:D vậy cụ cũng chưa thử ạ? để xem hôm nay mà còn mưa em thử xem sao.
Xe em để ở bãi, không có chỗ để trong nhà. Cứ lên xe chạy một quãng mới nhớ ra.

Cụ đưa ra kinh nghiệm này đã làm rồi. Hiệu quả cao cụ ạ.

hbu082

Xe container
Xe em để ở bãi, không có chỗ để trong nhà. Cứ lên xe chạy một quãng mới nhớ ra.

Cụ đưa ra kinh nghiệm này đã làm rồi. Hiệu quả cao cụ ạ.
thanks cụ, em định rót cụ chén nữa mà không đc.

cuccucukd

Xe tăng
thanks cụ, em định rót cụ chén nữa mà không đc.
Cụ đừng có mà dại nghe theo. Rót ruou phạt thì có. Nước rưả bát có tính kiềm. Cụ bôi vào là ố hết gương. Vứt gương đi đấy. Đã có cụ trên of phải thay cả kính lái vì nghe 1 cụ trên of bôi nc rua bat lên kính, để qua đêm. Hôm sau thay kính luôn

shinnok

Xe hơi
Cụ đừng có mà dại nghe theo. Rót ruou phạt thì có. Nước rưả bát có tính kiềm. Cụ bôi vào là ố hết gương. Vứt gương đi đấy. Đã có cụ trên of phải thay cả kính lái vì nghe 1 cụ trên of bôi nc rua bat lên kính, để qua đêm. Hôm sau thay kính luôn
Ối, cháu nghe cụ nào nói là cho vài giọt nước rửa bát vào chỗ đổ nước rửa kính, rửa sạch lắm mà. Cũng chưa thấy bị ố cụ ạ?

hbu082

Xe container
Hự. Thế nài thì em lại không dám làm chuột bạch rồi.

thichxeFord

Xe tăng
Cụ ra mua cái lọ Nano của Waxco hàng Malai. Em về dùng cho 2 kính sườn trước và 2 kính chiếu hậu cũng đỡ đươc nhiều đấy.

cuccucukd

Xe tăng
Ối, cháu nghe cụ nào nói là cho vài giọt nước rửa bát vào chỗ đổ nước rửa kính, rửa sạch lắm mà. Cũng chưa thấy bị ố cụ ạ?
Vài giọt vào cả bình nước thì sạch thật. tạm thời ko ố, nhưng lâu rồi cũng ố, đồng thời lạo hoá chổi cao su gạt mưa. Gạt kêu khồn khột

Sandy_Bui

Xe hơi
Nhà cháu đã thử nước rửa bát nhưng không ăn thua đâu các cụ nhé! Thiết nghĩ mặt gương/kính phải nhẵn và độ nhám cực thấp thì có lẽ mới có hiệu quả, xe nhà cháu xe cỏ nên nó vẫn bám bình thường. Cách tốt nhất là trước khi lên xe, các cụ lấy cái giẻ khô lau qua gương đi được tí nào hay tí đó.
Đối với hơi nước trong xe thì các cụ bật điều hòa mát lên một xíu là hết thôi, nhà cháu cứ mờ kính lại bật điều hòa, kính trong trở lại thì lại tắt đi :))

suzu37

Xe container
Vài giọt vào cả bình nước thì sạch thật. tạm thời ko ố, nhưng lâu rồi cũng ố, đồng thời lạo hoá chổi cao su gạt mưa. Gạt kêu khồn khột
He he, xe có cụ gạt mưa trên gương và kính bên hự? :D :P

suzu37

Xe container
Nhà cháu đã thử nước rửa bát nhưng không ăn thua đâu các cụ nhé! Thiết nghĩ mặt gương/kính phải nhẵn và độ nhám cực thấp thì có lẽ mới có hiệu quả, xe nhà cháu xe cỏ nên nó vẫn bám bình thường. Cách tốt nhất là trước khi lên xe, các cụ lấy cái giẻ khô lau qua gương đi được tí nào hay tí đó.
Đối với hơi nước trong xe thì các cụ bật điều hòa mát lên một xíu là hết thôi, nhà cháu cứ mờ kính lại bật điều hòa, kính trong trở lại thì lại tắt đi :))
Vấn đề là nước bám bên ngoài kính bên và gương cơ cụ ạ. Chứ kính lái và kính sau thì chả cần bàn :D.

cuccucukd

Xe tăng
He he, xe có cụ gạt mưa trên gương và kính bên hự? :D :P
@suzu37 Đọc kỹ cho nhờ cái. Suy luận kiểu gì thế? Bộ não có vấn đề à? :))

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
@suzu37 Đọc kỹ cho nhờ cái. Suy luận kiểu gì thế? Bộ não có vấn đề à? :))
He he, fun mờ cụ dùng đến cả chữ ấy. :D. Cái kính mà có cần gạt thì đâu cần đến nước rửa bát mà là kính bên và gương cơ mờ cụ ơi.

cuccucukd

Xe tăng
He he, fun mờ cụ dùng đến cả chữ ấy. :D. Cái kính mà có cần gạt thì đâu cần đến nước rửa bát mà là kính bên và gương cơ mờ cụ ơi.
Hee. Em xl. Ko dùng nc rua bat dc dau cụ ạ. Ố kính, guong thật đấy. Kính bên thì lên xuống mấy phát sẽ hết. Gương thì e cứ cho tay coa xoa lau đi. Xe cỏ khổ thật

coty

Xe tăng
nếu tránh được thì hãng nó cũng thiết kế oy cụ ah, hãng ko làm được nên ...thôi thì dùng động cơ cơm lau cho lành ah..