Thảo luận Xin các cụ thẩm bệnh cho con Future 125 Fi 2018 của em

chuvantai06sh

Xe đạp
quê Hưng Yên - học tập và lập nghiệp ở Đà Nẵng
Nhà e có 2 con Future Fi các cụ ạ, cùng đời, một con thì đi trung bình 65-70 km/lit xăng, con còn lại đi 50-55km/lit xăng, sức mạnh độ bốc 2 con ngang nhau. Em mở kiểm tra Bigi con xe ngốn xăng nó không bị đen đầu kiểu thừa xăng, ra Head người ta thay cả Bigi cả Lọc gió kết quả vẫn vậy. Các cụ kinh nghiệm với chuyên xe này bắt bệnh giúp em với ạ

thichrauxanh

Xe điện
Nhà e có 2 con Future Fi các cụ ạ, cùng đời, một con thì đi trung bình 65-70 km/lit xăng, con còn lại đi 50-55km/lit xăng, sức mạnh độ bốc 2 con ngang nhau. Em mở kiểm tra Bigi con xe ngốn xăng nó không bị đen đầu kiểu thừa xăng, ra Head người ta thay cả Bigi cả Lọc gió kết quả vẫn vậy. Các cụ kinh nghiệm với chuyên xe này bắt bệnh giúp em với ạ
Ơ ngoài bugi vs gió thì chỉ còn nhiên liệu. Cụ xem tỉ lệ xăng/gió (le gió) ra sao? Futrờ thì chắc chưa có kim phun (e đoán mò).
Còn góc đánh lửa, cụ ko có tbị chắc ko đo đc.

honda_cub79

Xe lăn
Ơ ngoài bugi vs gió thì chỉ còn nhiên liệu. Cụ xem tỉ lệ xăng/gió (le gió) ra sao? Futrờ thì chắc chưa có kim phun (e đoán mò).
Xe Fi có kim phun rồi cụ ơi.

chuvantai06sh

Xe đạp
Có kim phun cụ ợ, em đi bảo dưỡng rửa kim phun luôn rồi ko ăn thua.

Trungpv

Xe tăng
Vậy cụ ktra tỉ lệ xăng/gió , góc đá́nh lửa. Nếu ko đc thì phải ra hàng họ ktra vậy vì cụ ko đủ đồ nghề.
phun xăng điện tử làm gì còn chỉnh góc đánh lửa nữa cụ. xe cụ chủ đi 65-70km/lit xăng thì tiết kiệm thật đấy

thichrauxanh

Xe điện
phun xăng điện tử làm gì còn chỉnh góc đánh lửa nữa cụ. xe cụ chủ đi 65-70km/lit xăng thì tiết kiệm thật đấy
Góc đánh lửa điện tử mà cụ, CPU nó đkhiển thời điểm dựa trên cảm biến góc trục (cam/cơ), e chưa mò xe này nhưng nguyên lý chỉ có thế.

Trungpv

Xe tăng
Góc đánh lửa điện tử mà cụ, CPU nó đkhiển thời điểm dựa trên cảm biến góc trục (cam/cơ), e chưa mò xe này nhưng nguyên lý chỉ có thế.
vâng đúng là vậy. nhưng cái này đã đc set từ hãng rồi mà cụ ko can thiệp trong quá trình sử dụng

thichrauxanh

Xe điện
vâng đúng là vậy. nhưng cái này đã đc set từ hãng rồi mà cụ ko can thiệp trong quá trình sử dụng
Vâng e ko biết Future thế nào nhưng con xe cỏ 4b của e thì chạy lâu dây cam nó lỏng ra chút, làm lệch góc cam, chậm góc đánh lửa. Mà bi tì curoa cam cũng có tác dụng chống lại việc này, cơ mà lâu quá thì ko đỡ đc, vẫn phải thay dây curoa cam cụ ạ.

thichrauxanh

Xe điện
E vẫn nghĩ do tỉ lệ gió/xăng. Chứ góc đánh lửa làm yếu xe cơ. nhất là khi ga to lên thấy xe bị lịm.

Cụ ktra thêm nhũng vấn đề này xem nhé :
- Dầu nhớt là phải đúng chỉ số 10W - 30
- Cụ ra head ktra và vệ sinh cảm biến oxy
- Và để ktra chuẩn thì phải cùng một người sử dụng xe, cùng loại xăng A95 nữa cụ nhé...

chuvantai06sh

Xe đạp
Vậy cụ ktra tỉ lệ xăng/gió , góc đá́nh lửa. Nếu ko đc thì phải ra hàng họ ktra vậy vì cụ ko đủ đồ nghề.
Em không biết cách kiểm tra tỉ lệ xăng gió, với điều chỉnh nó như nào cụ ơi.

chuvantai06sh

Xe đạp
Cụ ktra thêm nhũng vấn đề này xem nhé :
- Dầu nhớt là phải đúng chỉ số 10W - 30
- Cụ ra head ktra và vệ sinh cảm biến oxy
- Và để ktra chuẩn thì phải cùng một người sử dụng xe, cùng loại xăng A95 nữa cụ nhé...
Vaamg xe mình em dùng mà em theo dõi lâu rồi cụ ợ :(

thichrauxanh

Xe điện
Em không biết cách kiểm tra tỉ lệ xăng gió, với điều chỉnh nó như nào cụ ơi.
Cảm biến oxi như cụ trên nói qdinh tỉ lệ này đó. cụ ktra lại đg gió vào xem có bị lỗi ở đâu ko (lọc cụ đã thay ko tính)
Còn nếu lỗi bộ đkhien thì cụ tháo 2 con xe đổi cho nhau ktra :))

Nếu cụ ko có nghề thì chỉ dừng ở bước này thôi, còn đâu đem ra hãng vậy chứ thợ vườn ko có đồ đo chuẩn.

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Em hơi ngoài lề 1 chút, e định kiếm 1 con Future cũ 2019 trở lên, đời này có lành không cụ chủ, xe cụ có vấn đề gì trong khi sử dựng không ạ, em cũng tham khảo mà mỗi người khen chê 1 ý, nhất là mấy vấn đề về động cơ nên hơi hoang mang, cụ chạy rồi cho em vài lời nhận xét được không ạ

thichrauxanh

Xe điện
Em hơi ngoài lề 1 chút, e định kiếm 1 con Future cũ 2019 trở lên, đời này có lành không cụ chủ, xe cụ có vấn đề gì trong khi sử dựng không ạ, em cũng tham khảo mà mỗi người khen chê 1 ý, nhất là mấy vấn đề về động cơ nên hơi hoang mang, cụ chạy rồi cho em vài lời nhận xét được không ạ
Cụ thớt cḥay rồi tư véo cho cụ trên nhá, e thuần túy đoán bệnh qua tơ, đoán mò thôi :D

chuvantai06sh

Xe đạp
Nếu cụ là một người thích sự đĩnh đạc, yêu sự chuẩn mực đứng đắn và bình tĩnh thì nên mua Future. Xe đầm chắc, tiết kiệm xăng, lành, sửa chữa ít và phụ kiện luôn sẵn. Xe đi 80km/h vẫn đầm chắc êm ái, Còn nếu cụ thích sự trẻ trung năng động, gào ga tăng tốc thì mua dòng Yamaha. Về độ bứt tốc thì em nhận xét là Future 125 Fi chỉ mạnh ngang với Sirius 110, nhưng dòng xe Future thì nó cao cấp sang trọng hơn. Sirius hợp với thanh niên hơn (em cùng ngoài 30 nhưng tính e hơi ông già, ko hợp với Yamaha).

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Nếu cụ là một người thích sự đĩnh đạc, yêu sự chuẩn mực đứng đắn và bình tĩnh thì nên mua Future. Xe đầm chắc, tiết kiệm xăng, lành, sửa chữa ít và phụ kiện luôn sẵn. Xe đi 80km/h vẫn đầm chắc êm ái, Còn nếu cụ thích sự trẻ trung năng động, gào ga tăng tốc thì mua dòng Yamaha. Về độ bứt tốc thì em nhận xét là Future 125 Fi chỉ mạnh ngang với Sirius 110, nhưng dòng xe Future thì nó cao cấp sang trọng hơn. Sirius hợp với thanh niên hơn (em cùng ngoài 30 nhưng tính e hơi ông già, ko hợp với Yamaha).
Ah em mua tặng cho ông cụ nhà em cụ ah, đi lại bình thường, có tuổi rồi chắc cũng chẳng đi đua cụ ah :)) ,điều em quan tâm nhất là chất lượng của xe, máy móc, các chi tiết khác....em cũng tham khảo 1 số thì thông tin 50/50.Mấy cái lỗi như rung nhựa kêu thì đơn giản em chỉ quan tâm máy móc có lành không, 1 số người kêu xe bị kêu xích, hay hỏng cần tăng cam, hú ở số 2 và 3, nhà em có cả Fu 1 và Neo trước ngon lành, giờ cũng biết chất lượng Honda đi xuống nhưng tầm tuổi ông cụ thì Fu là hợp lý

chuvantai06sh

Xe đạp
vâng vậy ông cụ nhà cụ đi thì hợp lý lắm ạ, máy cơ bản khỏe, nổ êm, đi đầm an toàn cụ ợ. Máy móc thì có đời 2017 nó bị lỗi vặt thôi (xích kêu, lâu lâu bị trượt côn mọt phát) chứ đời trước và sau (2018 trở đi) thì cụ cứ yên tâm.