Xin cao nhân chỉ cho biết vì sao Z1000 2014 mới mua mà bị bán lại nhiều thế?!

xedapom

Xe tải
E thì nghĩ cái gọi là chơi tùy sức. Chỉ có cách thử, tìm hiểu thông tin, suy nghĩ chín chắn trước khi xuống tiền thì mới mong tìm được con xe ưng ý.
Ở Việt Nam mình chơi PKL cơ bản là đam mê vì có quá nhiều thứ nguy hiểm nếu không kiểm soát được cái đầu của mình. Các cụ đều nói đúng cả về sự vất vả, bất tiện, bệnh tật của xe PKL hiện nay trên thị trường. Nếu không có đam mê, không có tinh thần học hỏi, không có đủ khả năng tài chính thì sẽ rất khó để chơi được xe. Đặc biệt là so sánh giữa tiện nghi giữa 2 bánh và 4 bánh, giá tiền, chi phí bỏ ra thì có thể đánh gục mọi tay mơ khi bập vào PKL.
e thì chỉ lăn tăn khả năng nài xe 1000cc vì là ngươi mới chơi,chưa từng chạy PKL và chi phí Bảo Dưỡng xe(cái này e k biết hỏi ai cho chính xác vì hỏi ở diễn đàn thì mỗi người nói mỗi khác!)
Nếu chi phí Bảo Dưỡng moto PKL chỉ ngang với 1 chiếc oto Nhật thì e nghĩ khả năng e kham nổi,còn như xe Đức thì chắc e cũng tạm biệt giấc mơ moto quá.

haison77

Xe buýt
Làm gì đến mức như bảo dưỡng xe hơi hả bác. Nó cũng chỉ là xe mây thôi mà. Có chăng là đồ mắc hơn. Mà mấy khi nó hư. Xe cup 81 chạy hoài chả hỏng, xe pkl còn khướt mới hư.

xedapom

Xe tải
Làm gì đến mức như bảo dưỡng xe hơi hả bác. Nó cũng chỉ là xe mây thôi mà. Có chăng là đồ mắc hơn. Mà mấy khi nó hư. Xe cup 81 chạy hoài chả hỏng, xe pkl còn khướt mới hư.
Bảo dưỡng mấy xe oto của Honda hay Toyota cũng khá rẻ,nếu moto cũng chỉ ngang mấy xe đó thì cũng k có gì đáng lo!Vì e nghe mấy bác nói chi phi bảo dưỡng mấy xe 1000cc kinh lắm,nên mới lăn tăn....!E mua xe thì chắc cũng chỉ lanh quanh cafe,lâu lâu chắc mới có dịp đi phượt 1 lần(vì hiện thời e chưa tìm đc cái hội moto nào ở tỉnh e để vào tham gia)
Vậy là chỉ còn lo vấn đề nài xe,1000cc k biết e có đủ sức cầm cương k nữa!Thấy Z1000 2014 bị bán lại nhiều quá,k biết nên chọn Z1k hay CB1k 2015(10/1 này có Showroom nhập Cb1k 2015 về,e tính rước e nó về luôn)

haison77

Xe buýt
Bảo dưỡng mấy xe oto của Honda hay Toyota cũng khá rẻ,nếu moto cũng chỉ ngang mấy xe đó thì cũng k có gì đáng lo!Vì e nghe mấy bác nói chi phi bảo dưỡng mấy xe 1000cc kinh lắm,nên mới lăn tăn....!E mua xe thì chắc cũng chỉ lanh quanh cafe,lâu lâu chắc mới có dịp đi phượt 1 lần(vì hiện thời e chưa tìm đc cái hội moto nào ở tỉnh e để vào tham gia)
Vậy là chỉ còn lo vấn đề nài xe,1000cc k biết e có đủ sức cầm cương k nữa!Thấy Z1000 2014 bị bán lại nhiều quá,k biết nên chọn Z1k hay CB1k 2015(10/1 này có Showroom nhập Cb1k 2015 về,e tính rước e nó về luôn)
Bác xem thích con nào quất con đó thôi. Z1000 em nghĩ bán lại nhiều do nhiều người ồ ạt mua, sau thấy to quá mà chạy k bao nhiêu lại bán. Thực tế thì mấy con 1000 này thì chạy xa xa chút còn sướng, chạy đoạn ngắn ngắn thì mệt, nhất là bị kẹt xe.

Còn mới chạy hay chạy lâu rồi k sao hết, chưa quen xe thì chạy từ từ, quen dân rồi nâng tốc độ sau. Chứ như xe oto, có ai đủ tiền mà mua từ matiz 0.8 rồi morning 1.0... dần dân lên altis 2.0 không? Xe máy bác cũng thế đi, có điều kiện thì quất luôn.

hanoi0910

Xe tải
Kính thưa các cụ nói rằng chăm xe PKL dễ, hoặc coi nó như chiếc xe máy thì chắc là chưa đúng lắm đâu ah.
Thứ nhất, về thợ làm xe: xe PKL không có nhiều như lợn con để 1 ngày người thợ sờ cả chục chiếc mà quen tay. Một số xe PKL được tính bằng đầu ngón tay thì cơ hội để người thợ hiểu về cái xe nó đến đâu thì e nghĩ các cụ tự hình dung được.
Thứ hai, về bệnh tật xe cộ: e thì có hóng hớt được, cơ bản chúng ta chữa bệnh cho xe theo kiểu thày bói xem từng bộ phận, trên diễn đàn PKL.vn đã có 1 con xe mà qua 3 cửa hàng thì phán 3 bệnh khác nhau, vào sửa thợ phán như đúng rùi nhưng toàn sai toét. Cứ thử thay cái này, không được lại thay cái khác cho đến khi hết bệnh (thậm chí có những con chữa mãi cũng chẳng hết bệnh).
Thứ ba, về địa điểm sửa: ở các thành phố lớn thì còn đỡ chứ ở tình thì e nghĩ các cụ sẽ gặp nhiều khó khăn trong chuyện sửa chữa, e cũng hóng được nhiều trường hợp ở tỉnh chẳng có ông thợ sửa xe PKL nào cả mà toàn phải về các thành phố lớn sửa.
Thứ tư, chi phí dầu, nước mát không hề rẻ chút nào, mỗi lần thay dầu chắc phải tiền triệu cho một con 1k cc. Chi phí xăng xe thì cũng không ít, một con z1k ăn uống cũng không phải ít so với một con Vios hoặc tương đương.
Thứ năm, đồ đạc đi theo xe thì không có sẵn, mua bằng USD là chủ yếu, mua thì nhanh 15 ngày có còn không thì còn lâu hơn nữa. Các cụ đừng hy vọng đồ đạc nó như thông dụng, phổ biến đầy đường đâu ah.
Thứ sáu, chính vì chiếc xe các cụ cứ đắp chiếu để đấy, năm thì mười họa mới sờ đến nó nên thành ra nó lại bị rất nhiều bệnh vặt, nào là khó nổ, nào là điện đóm... Thôi thì đủ thứ bệnh cả.

xedapom

Xe tải
Kính thưa các cụ nói rằng chăm xe PKL dễ, hoặc coi nó như chiếc xe máy thì chắc là chưa đúng lắm đâu ah.
Thứ nhất, về thợ làm xe: xe PKL không có nhiều như lợn con để 1 ngày người thợ sờ cả chục chiếc mà quen tay. Một số xe PKL được tính bằng đầu ngón tay thì cơ hội để người thợ hiểu về cái xe nó đến đâu thì e nghĩ các cụ tự hình dung được.
Thứ hai, về bệnh tật xe cộ: e thì có hóng hớt được, cơ bản chúng ta chữa bệnh cho xe theo kiểu thày bói xem từng bộ phận, trên diễn đàn PKL.vn đã có 1 con xe mà qua 3 cửa hàng thì phán 3 bệnh khác nhau, vào sửa thợ phán như đúng rùi nhưng toàn sai toét. Cứ thử thay cái này, không được lại thay cái khác cho đến khi hết bệnh (thậm chí có những con chữa mãi cũng chẳng hết bệnh).
Thứ ba, về địa điểm sửa: ở các thành phố lớn thì còn đỡ chứ ở tình thì e nghĩ các cụ sẽ gặp nhiều khó khăn trong chuyện sửa chữa, e cũng hóng được nhiều trường hợp ở tỉnh chẳng có ông thợ sửa xe PKL nào cả mà toàn phải về các thành phố lớn sửa.
Thứ tư, chi phí dầu, nước mát không hề rẻ chút nào, mỗi lần thay dầu chắc phải tiền triệu cho một con 1k cc. Chi phí xăng xe thì cũng không ít, một con z1k ăn uống cũng không phải ít so với một con Vios hoặc tương đương.
Thứ năm, đồ đạc đi theo xe thì không có sẵn, mua bằng USD là chủ yếu, mua thì nhanh 15 ngày có còn không thì còn lâu hơn nữa. Các cụ đừng hy vọng đồ đạc nó như thông dụng, phổ biến đầy đường đâu ah.
Thứ sáu, chính vì chiếc xe các cụ cứ đắp chiếu để đấy, năm thì mười họa mới sờ đến nó nên thành ra nó lại bị rất nhiều bệnh vặt, nào là khó nổ, nào là điện đóm... Thôi thì đủ thứ bệnh cả.
mấy cái Bác nói rất đúng với Tỉnh e:
- Tiệm sửa chữa PKL k có.
- Hội moto cũng k có để học hỏi kinh nghiệm đi xe hay Bảo Dưỡng xe đúng cách.
Chính những cái lăn tăn đó mà gần cả năm rồi chưa quyết đc,măc dù tiền đã có sẵn.Có nhiều Bác khuyên nếu thích thì nhích thôi,nhưng cũng có nhiều Bác khuyên nên kềm chế đam mê vì những cái khó khăn mà Bác kể trên,đừng mua để rồi hối hận.
Thật sự quyết định mua hay k mua moto,e thấy còn khó hơn là mua oto!

hanoi0910

Xe tải
Chính những cái lăn tăn đó mà gần cả năm rồi chưa quyết đc,măc dù tiền đã có sẵn.Có nhiều Bác khuyên nếu thích thì nhích thôi,nhưng cũng có nhiều Bác khuyên nên kềm chế đam mê vì những cái khó khăn mà Bác kể trên,đừng mua để rồi hối hận.
E thì thấy nó không khó nếu cụ biết chấp nhận và nuôi dưỡng đam mê. Cụ có một lợi thế là có khả năng tài chính. Cái này có thể bù đắp được cho nhiều thứ. Mua một chiếc xe mới sẽ hạn chế tối đa các hỏng hóc vặt (trừ trường hợp cụ vận hành xe không đúng cách). Đồng thời, cụ phải tự trang bị cho mình những kiến thức cần thiết để có thể tự chủ động trong việc chăm sóc xe. Hiện nay với Internet thì khoảng cách không còn là vấn đề, vấn đề là phải có quyết tâm theo đuổi.
Cụ chưa đi xe PKL bao giờ thì cũng nên xác định mất một ít tiền học phí cho vụ đổi xe cho đến khi tìm được chiếc xe ưng ý. E nghĩ như thế là hợp lý và cụ có thể hiện thực ngay việc sở hữu một chiếc xe PKL.

xedapom

Xe tải
E thì thấy nó không khó nếu cụ biết chấp nhận và nuôi dưỡng đam mê. Cụ có một lợi thế là có khả năng tài chính. Cái này có thể bù đắp được cho nhiều thứ. Mua một chiếc xe mới sẽ hạn chế tối đa các hỏng hóc vặt (trừ trường hợp cụ vận hành xe không đúng cách). Đồng thời, cụ phải tự trang bị cho mình những kiến thức cần thiết để có thể tự chủ động trong việc chăm sóc xe. Hiện nay với Internet thì khoảng cách không còn là vấn đề, vấn đề là phải có quyết tâm theo đuổi.
Cụ chưa đi xe PKL bao giờ thì cũng nên xác định mất một ít tiền học phí cho vụ đổi xe cho đến khi tìm được chiếc xe ưng ý. E nghĩ như thế là hợp lý và cụ có thể hiện thực ngay việc sở hữu một chiếc xe PKL.
giữa Z1k và CB1k cùng 2015,Bác cho e lời khuyên nên chọn e nào?!

hanoi0910

Xe tải
CB1k phù hợp cho người dưới 1,7m hơn là Z1k. E có 1 ông bạn chạy thử Z1k 1 lần và đã chuyển sang mua CB1k

Whiskey_man

Xe tải
Các bác cho e hỏi là các bác hay xem xe PLK bán ở đâu đấy ạ?

lmtuan

Xe tăng
Cụ có tài chính, mà đã có tài chính thì cụ sợ cái gì mà không nhích. Xe PKL về cơ bản em thấy nó cũng là cái xe máy thôi mà, cụ mua xe mới về dùng đúng hướng dẫn sử dụng, bảo trì đúng hạn thì cứ thế đổ xăng mà chạy thôi.
giữa Z1k và CB1k cùng 2015,Bác cho e lời khuyên nên chọn e nào?!
Em bỏ 1 phiếu cho Z1000 :)

long888

Xe buýt
Z1000 có rẻ đâu cụ nhể? Sao lại thế?

truongvu.hcm

Đi bộ
chĩ mê trong mơ thôi, ứ có khã năng mà rước em nó về:(

policess

Xe hơi
đam mê xe theo trào lưu thì năm bữa nửa tháng lại chán ngay.mưa gió đi e này so matit lại tủi thân.hehe

vantata

Xe buýt
Bán xe có nhiều lí do chứ cụ:) quan trọng là em cụ mua có kết lắm ko?

xedapom

Xe tải
đam mê xe theo trào lưu thì năm bữa nửa tháng lại chán ngay.mưa gió đi e này so matit lại tủi thân.hehe
thật ra đam mê thật sự thì chắc k,vì e đã chơi PKL lần nào đâu để biết nó hấp dẫn thế nào mà đam mê!Thích PKL là vì thấy nó mạnh mẽ,nam tính và phần!Còn vấn đề mưa gió thấy Matiz lại tủi thân thì chắc chắn k vì nhà e vẫn đang nuôi 2 con Bốn bánh 1 Nhật 1 Đức.....
Cái đáng lo nhất là ở tỉnh vùng quê,ít người biết sửa chữa PKL. Nếu chọn nhầm dòng xe k bền,hay bị lỗi để chơi thì chỉ có méo mặt thôi vì e cũng k có nhiều thời gian để mà đi đến các tp lớn tìm chỗ chăm sóc e nó khi đổ bệnh.

sonicR

Xe máy
Em vừa từ HN bay vào SG làm 1 em Z1k2015 đây, nó là con xe pkl đầu tiên củae em, vì hồi nó mới ra em đã yêu nó rồi. Thích xe pkl cả 3 năm nay, cũng vào chán các diễn đàn để tham khảo nhưung chủ yếu là xem mục mua bán và xem hình. Lúc đầu cũng chỉ có budget khoảng 300 trở lại, cuối cùng máu lên não nên vọt xà lên hơn 500. Nhưng vì mình có đam mê nên đành cố gẵng dồn tài chính ưu tiên cho em nó. Em cũng có vài suy nghĩ để mấy bác tham khảo như sau.

1. Vềd việc nhiều người bán thì lại: em nó được mua quá nhiều từ đầu năm 2014 tới nay khi mẫu mới ra, số lượng trong SG chắc phải vài trăm con. Riêng đợt em vô lấy hàng của show room này người ta nhập về 73 chiếc, đã có khách đặt cọc gần hết. Lúc em hỏi chỉ còn có 5 chiếc, vậy mà sáng em bay vào chọn được 1 em, đến chiều làm thủ tục đã có 4 người nữa đến lấy hết sạch. ----- > mua nhiều, số lượng nhiều nên có nhiều người bán là bình thường, nếu mà tính tỷ lệ thì nó cũng chẳng nhiều đâu ạ.

2. Nhiều bác mua giống e cũng chơi PKl lần đầu nhưng hình thể quá nhỏ bé, mới biết chạy, vì quá thích nên mua nhưng phải hạ phuộc để chạy mà vẫn chênh vênh-----> một thời gian sẽ thấy ko phù hợp và bán.

3. Lựa chọn giữa cb1k và z1k, em cũng có tham khảo qua. Cb1k ra mắt đến 7 năm nay rồi, sắp hết vòng đời của nó, z1k nhiều người mua quá, các tay buôn xe còn chẳng đặt đủ hàng mà mua, có con nào về còn tranh nhau lấy dịp giáp tết. Mà cụ nào bảo chạy cb1k dễ hơn là chưa chắc nhé. Ít nhất là yên cb 1k đã cao hơn, và ở ngoài trông nó cũng ko bé đâu.

Tạm thời em có mấy dòng chia sẻ với các bác.

anhemta

Xe hơi
chắc tại không hợp dáng

phong80vn

Xe hơi
cái này chủ thớt tham khảo nhiều nha
thấy nhiều a e PKL nói lỗi Z đời 2014 nhiều lắm