[Funland] Xin CCCM tư vấn giúp v.v Chủ đất nhận cọc rồi dây dưa không bán :(

em cũng ngồi hóng.
em dự là nếu cụ đâm đơn kiện thì tài sản thành tài sản tranh chấp, cụ kia có sang tên cho ai cũng vướng.
Hy vọng 2 cụ ngồi lại với nhau tìm được phương án giải quyết
Cụ chỉ giúp em xem trong cái hợp đồng/thỏa thuận cọc kia có điểm nào để dựa vào đấy biến việc mua bán đất thành "tranh chấp mua bán" với ah

Rolls_Royce

Xe buýt
Cụ cứ kiện tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản 100tr đi cho nó ra bã luôn :D
họ nhận 100tr họ trả lại 100tr thôi không trả thoải thuận x2 lần, nhận j trả đó thì tội lừa đảo sao được cụ, thoải thuận giữa 2 bên trừ khi bên bán muốn đớp tiền cọc, mà ts đang thế chấp bank mà chưa đủ điều kiện để được mua bán đây là cọc thì 2 bên thoải thuận trả lại tiền cho nhau là huề

The Fishman

Xe tải
họ nhận 100tr họ trả lại 100tr thôi không trả thoải thuận x2 lần, nhận j trả đó thì tội lừa đảo sao được cụ, thoải thuận giữa 2 bên trừ khi bên bán muốn đớp tiền cọc, mà ts đang thế chấp bank mà chưa đủ điều kiện để được mua bán đây là cọc thì 2 bên thoải thuận trả lại tiền cho nhau là huề
Dạ có ký Giấy cọc đầy đủ là Bên Mua đặt cọc 100tr
Nếu Quá hạn chuyển nhượng Bên Bán không bán thì sẽ phải trả cho Bên Mua 200tr, ảnh full giấy cọc đây ạ:

khong phanh

Xe buýt
Dạ có ký Giấy cọc đầy đủ là Bên Mua đặt cọc 100tr
Nếu Quá hạn chuyển nhượng Bên Bán không bán thì sẽ phải trả cho Bên Mua 200tr, ảnh full giấy cọc đây ạ:
Em bị pha gần giống em nhờ luật sư.
0989059526 thấy luật sư Bình tư vấn ok.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Công nhận cái cam kết & giấy tờ & chịu trách nhiệm & xử lý các giao dịch dân sự ở VN mình như hạch ấy, bảo sao toàn nói chuyện qua nắm đấm. Quá bực mình với cái kiểu đã nhận cọc rồi quay xe,

bigman95

Xe điện
nếu Cụ không thuộc thì thôi lấy lại cọc thôi Cụ! viết cho vui thôi mà !
Em cũng từng cọc , anh em họ cãi nhau , xin trả cọc em cũng gật luôn --> sau làm giấy tờ còn mệt nữa .
Thiện chí thì Cụ bảo chi trả phí đi lại là được rồi

agrimeco

Xe lăn
Nếu thiện chí muốn mua, bán có thể tìm hiểu vướng mắc khâu nào rồi phối hợp cùng xử lí với chủ đất để thực hiện gd. Còn thấy lằng nhằng bất ổn thì lấy lại cọc tìm mua mảnh khác cho nhanh :D

Z90

Xe tăng
Cái QUAN TRỌNG NHẤT là sổ đang trong bank. Khi bank chưa xác nhận bằng văn bản " Đồng ý cho đặt cọc tài sản đang thế chấp tại ngân hàng " thì cái giấy đẳt cọc kia k có giá trị pháp lý nào hết!

otothanglong

Xe điện
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:
Lại gặp phải khắm ở ND rồi, em năm kia cũng bị 1 cú sau phải chấp nhận cho nó đền gấp đôi tiền cọc, vì mình cọc ít quá. Rút kn sau chốt thích thì cọc nhiều lên cho nó đỡ lằng nhằng.

ldt_tx

Xe tăng
đợt này chắc đất lên giá nên cù nhầy bán cho cụ khác

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Mình xin tư vấn cho cụ chủ như sau,cụ tham khảo nhé.
1. Hẹn gặp mặt trao đổi, nói chuyện vào vấn đề cụ thể. Nếu chủ quyết định bán theo thoả thuận như trên thì mọi việc không còn gì bàn thêm.
2. Trong trường hợp chủ đất vẫn còn ý định lật kèo thì cụ nói rõ với họ như sau:
+ Sẽ gửi một tờ đơn thông báo đến trung tâm hành chính công một cửa của thành phố để ngăn chặn mọi giao dịch liên quan đến thửa đất trên. Khi có thông báo trên, văn phòng đăng ký đất đai sẽ chận tất cả mọi hồ sơ liên quan đến thửa đất này. Khi đó chủ đất không thể bán hay giao dịch gì liên quan lô đất trên.
+ Và doạ sẽ thông báo sẽ gửi đơn kiện đến toà án về vấn đề trên.
Mình là người làm đúng và họ làm sai nên cụ cứ thoải mái đi.

dongnat123

Xe container
em cũng ngồi hóng.
em dự là nếu cụ đâm đơn kiện thì tài sản thành tài sản tranh chấp, cụ kia có sang tên cho ai cũng vướng.
Hy vọng 2 cụ ngồi lại với nhau tìm được phương án giải quyết
Em cũng ý kiến như cụ trên

The Fishman

Xe tải
Lại gặp phải khắm ở ND rồi, em năm kia cũng bị 1 cú sau phải chấp nhận cho nó đền gấp đôi tiền cọc, vì mình cọc ít quá. Rút kn sau chốt thích thì cọc nhiều lên cho nó đỡ lằng nhằng.
  • cụ lấy lại được x2 tiền cọc cũng gọi là bõ công đi lại huy động vốn rồi.
  • Còn ở đây chủ nhà đang muốn chỉ trả lại tiền cọc thôi (không đền bù) cụ ạ
  • Trong khi để gom được đủ tiền đúng hẹn, em đã phải chạy vạy khắp các nơi, chi phí bỏ ra cũng không hề ít chút nào.
Như vụ của cụ thì chủ nhà tự động chuyển x2 cọc lại, hay có phải cãi cọ/ kiện cáo gì không ạ? Rất mong được cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm ạ.
Cảm ơn cụ nhiều !

The Fishman

Xe tải
Mình xin tư vấn cho cụ chủ như sau,cụ tham khảo nhé.
1. Hẹn gặp mặt trao đổi, nói chuyện vào vấn đề cụ thể. Nếu chủ quyết định bán theo thoả thuận như trên thì mọi việc không còn gì bàn thêm.
2. Trong trường hợp chủ đất vẫn còn ý định lật kèo thì cụ nói rõ với họ như sau:
+ Sẽ gửi một tờ đơn thông báo đến trung tâm hành chính công một cửa của thành phố để ngăn chặn mọi giao dịch liên quan đến thửa đất trên. Khi có thông báo trên, văn phòng đăng ký đất đai sẽ chận tất cả mọi hồ sơ liên quan đến thửa đất này. Khi đó chủ đất không thể bán hay giao dịch gì liên quan lô đất trên.
+ Và doạ sẽ thông báo sẽ gửi đơn kiện đến toà án về vấn đề trên.
Mình là người làm đúng và họ làm sai nên cụ cứ thoải mái đi.
dạ em cảm ơn cụ đã tư vấn rất chi tiết nhé ạ !

Tiểungưnhi88

Xe điện
Để chủ nhà đền cọc là cực kỳ khó. Phần lớn mọi người đều ngại kiện tụng nên chủ nhà trả lại cọc thôi là cũng thôi chép miệng coi như gặp người hãm rồi bỏ qua.
Làm ko đúng luật thì khó cụ ạ.
Bỏ cọc thường đất tăng chủ quay xe. Kể cả cọc hợp pháp chủ sẵn sàng đền cọc.

The Fishman

Xe tải
Làm ko đúng luật thì khó cụ ạ.
Bỏ cọc thường đất tăng chủ quay xe. Kể cả cọc hợp pháp chủ sẵn sàng đền cọc.
  • em cũng chẳng muốn làm khó chủ nhà ạ. Không bán thì trả cọc + đền cọc cho em thôi.
  • Đằng này chủ nhà đang bảo chỉ chuyển lại đúng số tiền cọc em đã đặt. Trong khi để chuẩn bị đủ tài chính mua đất nhà em đã phải chạy vạy nhiều nơi, tốn nhiều chi phí.
  • Nên em đang rất bức xúc ạ :(

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
dạ em cảm ơn cụ đã tư vấn rất chi tiết nhé ạ !
Xin nói rõ thêm vấn đề là chủ đang cắm sổ ở ngân hàng thì sau khi toà án nhận đơn, sẽ có phần hoà giải giữa hai bên. Nếu hai bên không thống nhất được, và cụ yêu cầu toà án phát mãi tài sản thì toà án sẽ gửi thông báo đến ngân hàng xử lý phát mãi lô đất trên. Chủ đất mất cả chì lẫn chài vì ngân hàng sẽ bán thu hồi nợ với giá rẻ hơn thị trường thì ngồi đó mà khóc lóc.

SIPO

Xe tải
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);, đồng thời ngỏ ý muốn chuyển lại tiền cọc (không đền bù!)
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:
Y chang trường hợp của em, vừa ra Tết e bị quả này, cái bực mình nhất là họ không có thiện chí trao đổi về việc đền hay không đền và đền bao nhiêu. Em mới đầu cũng không biết bắt đầu từ đâu, phương án của em là như này cụ chủ tham khảo:
1. Tìm hiểu quy định của pháp luật: Luật Dân sự đã quy định rất rõ nên cụ cứ yên tâm mà nói rõ quan điểm của cụ với chủ nhà (cụ search trên mạng ra ngay quy định này).
2. Tham khảo các công ty luật (để chắc chắn hơn và để ủy quyền nếu như mình ngại trực tiếp thực hiện)
3. Dự thảo đơn kèm theo HĐ đặt cọc+các thông tin đi kèm (giấy chứng nhận QSDĐ, CMT,...).
4. Nếu chủ đất mà không thiện chí cụ nên theo 2 phương án:
- PA1: Trực tiếp nộp tại tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi có đất
- PA2: HĐ Ủy quyền cho công ty luật thực hiện.