[Funland] Xin CCCM tư vấn giúp v.v Chủ đất nhận cọc rồi dây dưa không bán :(

mr teppi

Xe buýt
Thi thoảng cụ gửi đơn, đất đang tranh chấp khỏi giao dịch. Vui mà!

The Fishman

Xe tải
Xin nói rõ thêm vấn đề là chủ đang cắm sổ ở ngân hàng thì sau khi toà án nhận đơn, sẽ có phần hoà giải giữa hai bên. Nếu hai bên không thống nhất được, và cụ yêu cầu toà án phát mãi tài sản thì toà án sẽ gửi thông báo đến ngân hàng xử lý phát mãi lô đất trên. Chủ đất mất cả chì lẫn chài vì ngân hàng sẽ bán thu hồi nợ với giá rẻ hơn thị trường thì ngồi đó mà khóc lóc.
cụ kinh nghiệm quá.
Xin cảm ơn & chúc Cụ nhiều sức khỏe ạ.
P/s:
  • Ở đây em cũng chẳng muốn đẩy họ vào đường cùng ạ
  • Họ không bán thì cũng ok, nhưng đền cọc cho em như Giấy tờ đã ký kết.
  • Nhưng không, chủ nhà muốn chuyển lại đúng số tiền cọc đã nhận, còn công sức/chi phí em đi lại huy động vốn thì họ kệ :((

otothanglong

Xe điện
  • cụ lấy lại được x2 tiền cọc cũng gọi là bõ công đi lại huy động vốn rồi.
  • Còn ở đây chủ nhà đang muốn chỉ trả lại tiền cọc thôi (không đền bù) cụ ạ
  • Trong khi để gom được đủ tiền đúng hẹn, em đã phải chạy vạy khắp các nơi, chi phí bỏ ra cũng không hề ít chút nào.
Như vụ của cụ thì chủ nhà tự động chuyển x2 cọc lại, hay có phải cãi cọ/ kiện cáo gì không ạ? Rất mong được cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm ạ.
Cảm ơn cụ nhiều !
không cãi cọ gì cả thấy thái độ của nó là biết, nó đền cọc song sau này mới biết nó bán cho người khác ăn ra gấp nhiều lần tiền phạt cọc, Lần sau đã kết rồi cụ nên cọc nhiều lên để cho nó bớt tham.

The Fishman

Xe tải
Y chang trường hợp của em, vừa ra Tết e bị quả này, cái bực mình nhất là họ không có thiện chí trao đổi về việc đền hay không đền và đền bao nhiêu. Em mới đầu cũng không biết bắt đầu từ đâu, phương án của em là như này cụ chủ tham khảo:
1. Tìm hiểu quy định của pháp luật: Luật Dân sự đã quy định rất rõ nên cụ cứ yên tâm mà nói rõ quan điểm của cụ với chủ nhà (cụ search trên mạng ra ngay quy định này).
2. Tham khảo các công ty luật (để chắc chắn hơn và để ủy quyền nếu như mình ngại trực tiếp thực hiện)
3. Dự thảo đơn kèm theo HĐ đặt cọc+các thông tin đi kèm (giấy chứng nhận QSDĐ, CMT,...).
4. Nếu chủ đất mà không thiện chí cụ nên theo 2 phương án:
- PA1: Trực tiếp nộp tại tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi có đất
- PA2: HĐ Ủy quyền cho công ty luật thực hiện.
  • Cụ bị ngâm cọc có nhiều không? Và vụ việc hiện đã tới bước nào rồi ạ?
  • Chúc cụ nhiều sức khỏe!

SIPO

Xe tải
  • Cụ bị ngâm cọc có nhiều không? Và vụ việc hiện đã tới bước nào rồi ạ?
  • Chúc cụ nhiều sức khỏe!
Em làm đến bước 3, thế là họ trao đổi thì em cũng thiện chí lấy 1 nửa thôi, chủ yếu công lao đi tìm rồi mất tiền môi giới mua chỗ khác đắt 1 chút.

Xechaybangcom

Xe điện
Mình xin tư vấn cho cụ chủ như sau,cụ tham khảo nhé.
1. Hẹn gặp mặt trao đổi, nói chuyện vào vấn đề cụ thể. Nếu chủ quyết định bán theo thoả thuận như trên thì mọi việc không còn gì bàn thêm.
2. Trong trường hợp chủ đất vẫn còn ý định lật kèo thì cụ nói rõ với họ như sau:
+ Sẽ gửi một tờ đơn thông báo đến trung tâm hành chính công một cửa của thành phố để ngăn chặn mọi giao dịch liên quan đến thửa đất trên. Khi có thông báo trên, văn phòng đăng ký đất đai sẽ chận tất cả mọi hồ sơ liên quan đến thửa đất này. Khi đó chủ đất không thể bán hay giao dịch gì liên quan lô đất trên.
+ Và doạ sẽ thông báo sẽ gửi đơn kiện đến toà án về vấn đề trên.
Mình là người làm đúng và họ làm sai nên cụ cứ thoải mái đi.
Em xin mẫu đơn của mục 2 với ạ.

cuhaifus

Xe container
Theo em hiểu thì đương nhiên cụ sẽ lấy đc 200tr, ko thì làm cái đơn nhà đấy khỏi bán luôn

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.

DHK_Co

Xe hơi
Gặp em là em đòi đền bù cọc bằng được, mất thời gian như thế ko thể xin lỗi trả tiền không được

vieteuro

Xe container
cụ kinh nghiệm quá.
Xin cảm ơn & chúc Cụ nhiều sức khỏe ạ.
P/s:
  • Ở đây em cũng chẳng muốn đẩy họ vào đường cùng ạ
  • Họ không bán thì cũng ok, nhưng đền cọc cho em như Giấy tờ đã ký kết.
  • Nhưng không, chủ nhà muốn chuyển lại đúng số tiền cọc đã nhận, còn công sức/chi phí em đi lại huy động vốn thì họ kệ :((
Không dây dưa lằng nhằng
Soạn đơn sẵn đi cụ
Ra thời hạn đền cọc .
Đến thời hạn gửi đơn lên vp đăng ký đất đai cho khỏi bán

PCI for car

Xe tăng
Xin nói rõ thêm vấn đề là chủ đang cắm sổ ở ngân hàng thì sau khi toà án nhận đơn, sẽ có phần hoà giải giữa hai bên. Nếu hai bên không thống nhất được, và cụ yêu cầu toà án phát mãi tài sản thì toà án sẽ gửi thông báo đến ngân hàng xử lý phát mãi lô đất trên. Chủ đất mất cả chì lẫn chài vì ngân hàng sẽ bán thu hồi nợ với giá rẻ hơn thị trường thì ngồi đó mà khóc lóc.
Ôi phát mãi tài sản đơn giản vậy hở cụ? Em xin cụ thêm thông tin rõ hơn ạ.

vulanlt

Xe buýt
Ôi phát mãi tài sản đơn giản vậy hở cụ? Em xin cụ thêm thông tin rõ hơn ạ.
Trường hợp chủ đất chây lỳ, hoặc không có tiền đền bù hợp đồng đặt cọc thì toà án phải yêu cầu ngân hàng phát mãi tài sản để xử lý vụ án cụ nhé.

PCI for car

Xe tăng
Trường hợp chủ đất chây lỳ, hoặc không có tiền đền bù hợp đồng đặt cọc thì toà án phải yêu cầu ngân hàng phát mãi tài sản để xử lý vụ án cụ nhé.
Em muốn hỏi sâu hơn là việc tòa yêu cầu ngân hàng là tòa ở cấp nào ạ?

Thành Thị 1

Xe điện
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);, đồng thời ngỏ ý muốn chuyển lại tiền cọc (không đền bù!) :-o
  • Ở đây em cũng chẳng muốn làm khó chủ nhà. Họ không bán cho em cũng OK - chỉ cần đền cọc như thỏa thuận. Nhưng chủ nhà vừa muốn hít kèo thơm hơn (chắc vậy) vừa muốn không phải đền bù gì cho bên Mua. Trong khi nhà em - để gom được đủ tài chính như giao kèo - đã phải chạy vạy nhiều nơi và tốn nhiều chi phí :((
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:
kinh nghiêm là nếu như ra công chứng làm cái hợp đồng cọc này, thì họ cũng sẽ ko bán đc cho ai đâu.

Thành Thị 1

Xe điện
Công nhận cái cam kết & giấy tờ & chịu trách nhiệm & xử lý các giao dịch dân sự ở VN mình như hạch ấy, bảo sao toàn nói chuyện qua nắm đấm. Quá bực mình với cái kiểu đã nhận cọc rồi quay xe,
vâng, dân mình coi giấy tờ tuân thủ luật pháp như cỏ rác ý. Đến như bọn có tý tên tuổi như Cen nó còn coi các điều khoản hợp đồng như viết cho vui thôi, thiệt bên kia thì mang ra truy, nhưng thiệt bên mình thì coi như không ý.

vulanlt

Xe buýt
Em muốn hỏi sâu hơn là việc tòa yêu cầu ngân hàng là tòa ở cấp nào ạ?
Toà án cấp huyện,thị xã, thành phố bạn đang cư trú nhé. Đó là cấp sơ thẩm gần nhất tiếp nhận vụ kiện. Cũng xin nói với bạn là mình chỉ đưa ra các hướng xử lý có thể để chủ thớt tham khảo thêm thông tin. Còn chi tiết cụ thể cách xử lý thì tùy vào tiến trình giải quyết của bên các cơ quan pháp lý. Và mình xin phép đóng góp đến đây thôi nhé.

Diep1979

Xe điện
Nếu giấy cọc chỉ là viết tay thì khả năng khó x2 lắm, cùng lắm lấy đủ tiền về.
Kinh nghiệm là nhờ xx công chứng. Có dấu đỏ thì cứ ra xx mà kiện thôi ;))

minhhai985

Xe lăn
Những giao dịch nào phải lập thành vi bằng mới kiện đc.

NNS

Xe ngựa
cụ hỏi cho kỹ xem chủ nhà nó định thế nào, nếu nó định bùng cả cọc thì báo ngay công an phường sở tại hành vi lửa đảo, chiếm đoạt ts, còn nếu nó trả cọc nhưng bùng phạt thì đâm đơn ra toà.

PCI for car

Xe tăng
Toà án cấp huyện,thị xã, thành phố bạn đang cư trú nhé. Đó là cấp sơ thẩm gần nhất tiếp nhận vụ kiện. Cũng xin nói với bạn là mình chỉ đưa ra các hướng xử lý có thể để chủ thớt tham khảo thêm thông tin. Còn chi tiết cụ thể cách xử lý thì tùy vào tiến trình giải quyết của bên các cơ quan pháp lý. Và mình xin phép đóng góp đến đây thôi nhé.
Vâng cảm ơn cụ, chắc cụ cũng hoạt động trong ngành nên mới rõ thế. Em có món nợ gần chục năm, mà không thấy bên nào tư vấn vụ tòa yêu cầu bán nhà thanh toán ạ.