[Funland] Xin CCCM tư vấn giúp v.v Chủ đất nhận cọc rồi dây dưa không bán :(

HH1993

Xe điện
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);, đồng thời ngỏ ý muốn chuyển lại tiền cọc (không đền bù!) :-o
  • Ở đây em cũng chẳng muốn làm khó chủ nhà. Họ không bán cho em cũng OK - chỉ cần đền cọc như thỏa thuận. Nhưng chủ nhà vừa muốn hít kèo thơm hơn (chắc vậy) vừa muốn không phải đền bù gì cho bên Mua. Trong khi nhà em - để gom được đủ tài chính như giao kèo - đã phải chạy vạy nhiều nơi và tốn nhiều chi phí :((
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:
Đem ra tòa thôi nếu cọc có hợp đồng,có công chứng.
Đốt mẹ bể nước nhà nó cảnh cáo.
Kiểu gì chả đòi đc cọc.kèm lãi,hoặc ×2.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tòa có nhận cụ nhé, việc đầu tiên là đóng án phí để xem hồ sơ,,sau đó họ gửi cho nguyên đơn một cái văn bản mà người không thạo luật đọc chả hiểu gì, mất toi tiền phí và thời gian
Các cụ có câu "vô phúc đáo tụng đình" giờ vẫn đúng
Còn đòi kê biên phát mãi nhà của người ta nữa cơ :D

ngominh

Xe tăng

Diep1979

Xe điện
Công chứ giờ phải ghi đúng giá bán kể cả giấy cọc nhé
Mà ghi đúng giá thì vỡ mồm thuế :))
Ai cũng muốn lách luật, ăn bớt thì rủi ro luôn ở phía ông cầm đằng lưỡi cụ ạ
Nhà cháu mua 2 cái nhà mấy năm trước,cứ đúng luật chơi mà làm. Tốn thêm nhưng yên tâm là cái mình thích sau khi cọc thì nó đã là của mình

DurexXL

Tháo bánh
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);, đồng thời ngỏ ý muốn chuyển lại tiền cọc (không đền bù!) :-o
  • Ở đây em cũng chẳng muốn làm khó chủ nhà. Họ không bán cho em cũng OK - chỉ cần đền cọc như thỏa thuận. Nhưng chủ nhà vừa muốn hít kèo thơm hơn (chắc vậy) vừa muốn không phải đền bù gì cho bên Mua. Trong khi nhà em - để gom được đủ tài chính như giao kèo - đã phải chạy vạy nhiều nơi và tốn nhiều chi phí :((
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:
1. Bên bán có gia đình hay độc thân? Sổ Hộ GĐ hay cá nhân?
2. Nếu có gia đình, thì ký HĐ cọc cả 2 VC/ cả Hộ GĐ ký hay chỉ 1 người?
3. Nếu chỉ 1 người ký nhận cọc thì có ủy quyền của người kia không?

Cụ đưa thêm thông tin thì mới rõ được nhé

P/s: Đất sổ cắm bank muốn mua được cũng phải có kỹ thuật từ ký HĐ cọc cho đến giao nhận tiền nhận sổ nhé Cụ

Nó đã phải cắm bank thì móc mả nó có tiền lấy sổ về

cantona

Xe container
Kiện bỏ mẹ nó đi chứ sao phải ngại.

Duc012009

Xe tải
Lại gặp phải khắm ở ND rồi, em năm kia cũng bị 1 cú sau phải chấp nhận cho nó đền gấp đôi tiền cọc, vì mình cọc ít quá. Rút kn sau chốt thích thì cọc nhiều lên cho nó đỡ lằng nhằng.
Cụ không chấp nhận thì làm được gì. Cụ thấy họ sai chỗ nào

Tony_Le

Xe container
Cọc mùng 2, giao dịch chính thức mùng 5 nghe nos sao sao. Là em, mùng 5 ra công chứng. Cọc là do không chuẩn bị được tiền ngay.

Gặp chủ nhà đầu trộm đuôi cướp thì hơi ngại chứ bọn tham mấy đồng cọc có trăm triệu thì quăng cho cái đơn thì thằng chủ nhà ăn kít luôn.

Tony_Le

Xe container
Lại gặp phải khắm ở ND rồi, em năm kia cũng bị 1 cú sau phải chấp nhận cho nó đền gấp đôi tiền cọc, vì mình cọc ít quá. Rút kn sau chốt thích thì cọc nhiều lên cho nó đỡ lằng nhằng.
Cọc ít là lỗi của cụ, đã nhận được gấp đôi về sao lại chửi bới cay cú như thể lỗi của họ vậy.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Cái QUAN TRỌNG NHẤT là sổ đang trong bank. Khi bank chưa xác nhận bằng văn bản " Đồng ý cho đặt cọc tài sản đang thế chấp tại ngân hàng " thì cái giấy đẳt cọc kia k có giá trị pháp lý nào hết!
Nếu thế thì chủ đất bị tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản rồi.

Grandtouring

Xe điện
Cứ đúng luật mà chơi thôi, và đừng ngại thủ tục giấy tờ hành chính. Cứ làm ắt sẽ xong.
Cũng lâu rồi, có ông anh ở sát nhà cụ nhạc em (Hà Đông, HN), có cái biệt thự muốn bán. Có nhà tận Nghệ An ra xem, kết quá, xuống cọc 500 triệu (hồi đó to lắm).
Nhà kia về lại Nghệ An, suy đi tính lại, thấy cái biệt thự bị con đường đâm vào thẳng cửa, không muốn mua nữa. Họ báo cho ông anh xin chấm dứt HĐ. Ông anh ok, nhưng không trả cọc, vác tiền đi, bù thêm, mua ngay con GLK đập hộp.