Xin gia nhập CLB những người đã đi xuyên Việt

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đi từ HCMC đến Mũi Nẽ theo đường mới là 240km và đi trong tầm gần 4 tiếng rưỡi (ko kể thời gian nghỉ dọc đường), so với đi đường QL1 thì dễ đi và nhanh hơn nhiều.

hecvn

Xe tăng
Vote bác. Bài viết về chuyến đi rất hay, súc tích:6::6::6:(b)(b)(b)

Bongmai

Đi bộ
Bác viết tiếp đi. Nhà em đang mong bài của bác. Nhà em đi xuyên Việt và đang ở Nha Trang rồi. Bác có kinh nghiệm gì thổ lộ tiếp cho em học tập với. Cảm ơn bác nhiều.

XichLoBMW

Xe tải
Cảm ơn các bác đã động viên. Em sẽ resize lại ảnh và sẽ viết tiếp. Vừa đi chơi về nên bận quá, không viết nhanh và nhiều được. Dưới đây là lịch đi của em.

Ngày 1 (T7, 18/7)
16:00 – rời Hà Nội đi TX Hà Tĩnh
23:00 – đến Hà Tĩnh, nghỉ đêm ở Hà Tĩnh

Ngày 2 (CN, 19/7)
7:00 – rời Hà Tĩnh đi Đà Nẵng
15:30 – đến Đà Nẵng, chiều đi tắm biển, nghỉ đêm Đà Nẵng

Ngày 3 (20/7)
7:00 – rời Đà Nẵng đi Quy Nhơn (303km)
13:00 – đến Quy Nhơn, check in KS Seagull, chiều tắm biển, tối đi ăn uống, thư giãn

Ngày 4 (21/7)
Nghỉ tại Quy Nhơn, tắm biển, tham quan, thư giãn

Ngày 5 (22/7)
7:00 – Rời Quy Nhơn đi Nha Trang (218km), và Nha Trang đi Đà Lạt (150km)
16:00 – đến Đà Lạt

Ngày 6 (23/7)
Tham quan Đà Lạt

Ngày 7 (24/7)
Sáng, trưa – thăm quan Đà Lạt, ăn trưa
13:30 – rời Đà Lạt đi Tp. HCM (300km)
19:00 – đến Tp. HCM, nghỉ đêm ở Tp. HCM

Ngày 8 (T7, 25/7)
Sáng, chiều – đi chơi ở khu du lịch Đại Nam, tỉnh Bình Dương
Tối – đi mua sắm ở khu trung tâm Tp. HCM

Ngày 9 (CN 26/7)
10:00 – rời Tp. HCM đi Bà Rịa-Phan Thiết-Mũi Né
Chiều, tối – tắm biển, nghỉ đêm ở Mũi Né

Ngày 10 (27/7)
Tắm biển, tham quan, vui chơi ở Mũi Né

Ngày 11 (28/7)
Sáng – tắm biển, check out
Trưa - rời Mũi Né đi Nha Trang

Ngày 12 (29/7)
Tắm biển, tham quan, vui chơi ở Nha Trang

Ngày 13 (30/7)
Trưa - rời Nha Trang đi Quảng Ngãi

Ngày 14 (31/7)
7:30 – rời Quảng Ngãi đi Đồng Hới (Quảng Bình), trên đường ghé qua Quảng Trị

Ngày 15 (T7, 1/8)
7:30 – rời Đồng Hới (Quảng Bình) về Hà Nội, kết thúc chuyến đi

Ban đầu em định ở Quy Nhơn 3 đêm và Mũi Né 3 đêm, ko định đi Nha Trang vì đã đi vài lần rồi, nhưng vì Gấu cứ đòi đi Nha Trang nên cuối cùng đã thay đổi lịch và làm cho chuyến đi hơi bị "vụn", toàn chỉ ở 2 đêm ở mấy địa điểm chính.
Tiếc quá, em cũng đi đúng ngày này. Đi 1 mình với gấu và F1.
Hay là nhà minh nên mở 1 thớt để rủ các thành viên đi cùng đi tuyến đường đi. Em rủ mãi chẳng ai đi cùng nên cuối cùng 2 vợ chồng và lũ F1 cùng đi với nhau. Lần đầu tự lái nên cũng có nhiều cảm giá thăng hoa lắm, tiếc rằng đi 1 mình nên hơi buồn nên chẳng thể đi xa hơn Nha Trang được:21:
Dẫu sao cũng chúc mừng bác có chuyến đi tốt đẹp!

NewCyberCafe

Xe tải
Gia đình bác có kỉ niệm thật thú vị. Xuyên việt nhõn một kì nghỉ phép lại còn dư dả mấy ngày! Thật đáng học tập! :41:(b):41:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hai ngày ở Mũi Né với bọn em như thế là đủ vì loanh quanh cũng chỉ có trò tắm ở bể bơi rồi lướt internet và ăn là hết. Trượt cát chỉ đi 1 lần cho biết vì vừa mệt, vừa nóng lại vừa bẩn. Tắm biển thì bãi biển vắng quá nên cảm thấy sợ sợ, cộng thêm với chuyện rác ở biển nên cũng ngại tắm biển.

Trong lúc rỗi rãi, em và Gâú lượn 1 vòng ở phố resort để khảo giá và so sánh vì có thể có lúc chỉ cần phòng giá rẻ. Đầu tiên, bọn em ghé vào KS Mini Hùng Minh, phòng nhỏ nhưng sạch sẽ, 200k/đêm. Nhưng có 1 chuyện hãi hùng ở đây, khi xem toalet, em nhìn thấy 1 con chuột đang lóp ngóp bơi trong bồn cầu, em nhanh tay xả nước cho nó trôi đi, may mà Gấu ko nhìn thấy, còn cô nhân viên lễ tân mặt tái đi suýt ngất.

Tiếp theo, bọn em xem phòng trong resort Rạch Dừa, giá $30/đêm. BỌn em nhanh chóng nhận ra là có rất nhiều muỗi trong phòng, chỉ ở trong đó vài phút mà muỗi đốt ngứa hết cả chân. Các giường trong phòng đều được trang bị màn. Em nghĩ là đã ở trong KS mà vẫn phải nằm màn thì ko thú vị lắm phải ko ạ.

Cuối cùng bọn em tạt vào Malibu resort ngay gần Pandanus, giá ở đây là 40$/đêm. Theo quan sát của em thì khu resort này ko được bảo trì tốt, cây cỏ mọc tự do ko được xén tỉa, bể bơi nhỏ và bẩn. LÚc em đến thì đang bị mất điện, 1 ông khách đang phàn nàn là chờ 1 tiếng mà ko thấy có máy phát điện. Nội thất trong phòng nói chung là ko cao cấp. Nếu so giá $40/đêm của Malibu với giá khuyến mãi $110/2 đêm của Pandanus thì ở Pandanus hay hơn nhiều.

Thêm vài cái ảnh về Pandanus

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chiều ngày thứ 11, đến 4h bọn em mới bắt đầu rời Mũi Né đi Nha Trang. Từ Pandanus đi 1 đoạn ngắn gặp 1 ngã 3, rẽ trái là đường mới đi về Phan Thiết, rộng và đẹp, dài khoảng 22km. Còn rẽ trái là đường đi từ Mũi Né ra ngã 3 Lương Sơn trên QL1A.

Đường từ Mũi Né ra Ngã 3 Lương Sơn chạy xuyên qua các đồi cát và các đồi trọc lúp xúp. Các bác có thể thoả thuê ngắm cảnh vì tầm nhìn rất rộng, ko bị hạn chế như khi lái xe ở n~ nơi bị núi non bao bọc. Phong cảnh ở đây đẹp chẳng kém gì những bức ảnh em được xem về những vùng đất hoang dã ở Mỹ hay Úc.

Vì phong cảnh quá đẹp và trời đã về chiều, nên em hạ kính xe và chạy chầm chậm để hưởng thụ bầu không khí trong lành mà n~ ng` ở thành phố luôn thiếu thốn.

Đoạn này ko có biển chỉ dẫn rõ ràng, em cứ nhằm đường to mà đi vì thỉnh thoảng có n~ đoạn giao với đường nhỏ hơn mà biển chỉ dẫn chỉ có tên của n~ làng xã nhỏ, ko tra được trên bản đồ.

Đi được khoảng 3,5km từ Mũi Né, sẽ có biển chỉ dẫn đi vào Bàu Cát Trắng, nhưng vì chiều đã muộn nên em ko vào, chỉ đứng chụp ảnh từ xa. Dưới chân Bàu Cát Trắng là 1 hồ sen rất to, chạy dài đến vài km, cung cấp nước ngọt cho 1 cộng đồng dân cư khá đông đúc sống ven hồ. Em nghe nói Bàu Cát Trắng chính là nơi ng` ta chụp n~ bức ảnh tuyệt đẹp về các đồi cát ở Bình Thuận. Em ko có máu nhiếp ảnh cũng như ko có phương tiện để làm điều đó, hehe.

Bàu Cát Trắng nhìn từ xa

Các ảnh khác chụp trên đường

Ra đến ngã 3 Lương Sơn, các bác sẽ nhìn thấy 1 biển báo, rẽ trái là đi ngc lại Phan Thiết, rẽ phải để đi Phan Rang, Nha Trang. Em rẽ phải, đi được vài km thì nhìn thấy trạm điện gió Tuy Phong (em cũng ko chắc là tên của nó có phải như thế hay ko nữa). Tiếc là lúc này trời đã tối hẳn nên ko chụp ảnh được. Em tập trung đi thật nhanh để đến Nha Trang cho sớm. Gần 9h em đã đến NT.

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày 12, Nha Trang

Bọn em nghỉ tại KS Hải Cảnh ở đường Biệt Thự (nghe thì oách nhưng mà đường này toàn nhà cửa bình thường) và cái KS em ở cũng rất bình dân, giá 300k/đêm. Vì phần còn lại của hành trình ko còn chú trọng ăn chơi nữa nên bọn em chỉ chọn n~ chỗ giá cả phải chăng.

Em dậy sớm đem xe đi rửa ở 5A Hùng Vương, ngay gần ngã 3 với đường Biệt Thự. Ở đây người ta rửa xe chậm và kỹ hơn ở HN nhiều nên rửa xong xe sạch bóng sáng loáng, hehe. Đương Hùng Vương ở đây rất đông vui, ko giống như đường Hùng Vương ở HN :D.

Vì Nha Trang bọn em đã đi chơi vài lần nên lần này ghé vào để Gấu đi mua đồ khô, giày dép ở Chợ Đầm. Gấu khen là đồ ở đây rẻ và đẹp hơn HN. Để khỏi nhàm chán, bọn em đi thăm dinh Bảo Đại và Hồ cá Trí Nguyên. Nói thật là hiện vật ở dinh ở Nha Trang rất nghèo nàn, chẳng có j đáng kế. Vé ca nô đi Hồ cá Trí Nguyên là 250k. Vì nhà em đi vào ngày thường, ko ghép được với ai khác nên chỉ có 1 nhà em đi 1 ca nô.

Về biển ở Nha Trang, bãi biển khá dốc, chỉ đi vài bước là nước đã chạm cằm (em cao 1m70), nước trong (ở vị trí nước chạm cằm vẫn có thể nhìn thấy bàn chân) và khá sạch sẽ, ko thấy rác trôi nổi. Tuy nhiên trên bãi cát có khá nhiều rác mặc dù tối nào cũng có xe chạy dọc bãi biển dọn rác.

Ở Nha Trang em hay ăn trưa và ăn tối ở 1 quán cơm bình dân nằm ở góc đường Pasteur với 1 đường khác em quên mất tên rồi. Đồ ăn ngon, sạch, phục vụ nhanh. Giá TB dưới 100k/ng` kể cả 1 bia cho em.

Ảnh vịnh NT chụp từ biệt thự của Vua Bảo đại

2 ông bà nhìn về 2 phía

13 đời vua nhà Nguyễn

Điện thoại cố định Gphone ko dây của vua Bảo Đại

Bãi tắm của Nam Phương Hoàng hậu, bh ko tăm được vì bẩn, gần cảng quá

Đi canô ra hồ cá Trí Nguyên

Bên trong có cá, hehe, thôi em khỏi fải post ảnh nhé

Lái xe nâng

Xe buýt
Cụ không ở resort malibu là chính xác đới! Bọn e ở đây và cực kì thất vọng, rì sọt với chả rì seo. Bể bơi thì vừa nhỏ vừa bẩn, đang bơi còn bị bọn nó đuổi lên để vệ sinh bể :77::77:. Phòng thì bé, kg có internet! Nói chung lởm! :102::102:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày 13, sáng cả nhà tắm biển 1 lúc sau đó em đưa Gấu đi chợ, sau khi thả Gấu vào chợ em về KS nằm ngủ để chiều còn lái xe ngc ra QUảng Ngãi. Hơn 1h bọn em lên đường, cứ đi thẳng đường Trần Phú về phía bắc đi mãi sẽ gặp QL1A, rẽ phải để đi tiếp ra Bắc, rẽ trái là hướng đi TpHCM.

Thêm vài cái ảnh ở NT, đầu tiên là bóng chuyền bãi biển

Bãi biển

Ăn bún cá, bún sứa ở Nha Trang

Tháp Trầm hương

Đường từ Nha Trang ra QL1 cũng rất đẹp

Qua Quy Nhơn bọn em dừng lại 1 hàng ven đường để mua rượu Bàu Đá. Em mua hộ nên ko quan tâm lắm có phải quán nổi tiểng hay ko. Ông chủ quán trông có vẻ thật thà nên em mua thôi.

Đến sau 8h30 tối cùng ngày, bọn em đến QUảng Ngãi, ngủ lại đây để ngày hôm sau đi tiếp ra Đồng Hới (Quảng Bình). Quãng đường từ Nha Trang ra Quảng Ngãi = đúng 396km.

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
bác đi chơi thích quá nhỉ
chúng em cuĩng vừa làm 1 chặng bằng xe máy ruồi xuyên việt
Em rất phục các bác đi du lịch xe máy. Em có gặp 1 đoàn hình như là đi xuyên Việt trên đèo Cả. Họ ăn mặc và mang theo hành lý trong rất chuyên nghiệp:41:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày 14, Quảng Ngãi-Huế-Quảng Trị-Quảng Bình

Khoảng 7.30 sáng bọn em rời Quảng Ngãi, 1h trưa bọn em đến Huế, nhờ 1 bác xe ôm dẫn đường đi ăn bánh HUế, trả bác ý 10k vì nếu mình đi lòng vòng vì lạc đường cũng tốn 10k tiền xăng + mất thời gian.

Quán bánh Huế cạnh Cung An ĐỊnh

Cung An ĐỊnh (nơi vua ở, nghỉ ngơi, ko phải là nơi vua làm việc, em nghe các bác hàng xóm với nhà của vua nói thế)

1 nhà thờ gần Cung An ĐỊnh

TRên đường vào quê vợ em đi ngang qua Trường Bồ Đề bị tàn phá trong chiến tranh

Và ngang qua tháp chuông Thành Cổ mới được xây dựng đầu năm nay

Từ Quảng Trị ra Bắc, sẽ gặp cụm di tích cầu Hiền Lương

Đến gần ĐỒng Hới em đâm vào 1 con chó, bẹp mất cản xe, về nhà nắn và sơn lại mất hơn 1,2tr

bankymoon

Xe tải
Em không có ý chê bai gì cả nhưng thật sự là đi qua Nghệ An, Hà Tĩnh thấy chán và ngại với dân ven quốc lộ quá. Em đi qua đấy nhiều lần rồi nhưng lần nào cũng ức chế; lần thì xe đạp, lần thì xe máy, lần thì cả bỏ và người cứ nghênh ngang giữa quốc lộ. Còi không tránh, thò đầu ra xin nhường cũng kệ. Có lần em đi sau 1 tốp 6,7 em cả trai cả gái đến nửa cây số vì các "cụ non" định rẽ trái nên chuyển làn đi ra giữa đường (vẫn giữ đội hình hàng 3); khổ nỗi cái chỗ rẽ trái ấy nó cách đấy 6,700m. Khi em còi mãi không được có thò đầu ra xin đi nhờ qua thì được 1 em gái giả nhời rằng muốn đi nhanh lần sau đi đường khác, đừng qua NA nữa.:77:. Em chưa kịp có ý kiến gì thì 1 chú trống choai bảo "Bọ tảng vợ mẹ mày kính bi chừ". Lúc đấy em ước gì mình đang chạy con Hoa Mai hay xe ép rác gì đó chứ không phải Getz.:mad:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
:)) đồng ý với cụ Bankymoon. Em thấy từ Đà Nẵng trở vào trong chạy rất thích, nhân dân trong đó lành hơn và ít liều hơn. Đường sá bố trí cũng hợp lý hơn, ít chạy qua khu dân cư,hoặc là có chạy qua khu dân cư nhưng ko bị cắm biển hạn chế tốc độ.

Riêng về hạn chế tốc độ thì từ Huế ra đến HN có quá nhiều đoạn hạn chế và 1 số tỉnh cắm biển cứ san sát nhau, vừa hết 1 thị xã hay thị trấn chỉ đi thêm vài trăm mét đã thấy có thêm biển thị xã, thị trấn khác.

Đi dọc QL1 em cảm giác như các tỉnh miền Bắc thích ngăn sông cấm chợ và cản trở phát triển kinh tế, còn trong Nam thì rõ là ngược lại.

bankymoon

Xe tải
Bác khám phá ra cái của nợ này ở đâu vậy nhỉ, em đi ĐL mấy lần rồi mà chưa lần nào thấy cả. Hay mới có Hội thi *** quốc tế tổ chức ở đây ạ:)):))

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bác khám phá ra cái của nợ này ở đâu vậy nhỉ, em đi ĐL mấy lần rồi mà chưa lần nào thấy cả. Hay mới có Hội thi *** quốc tế tổ chức ở đây ạ:)):))
Có phải bác hỏi về cái sân golf? Nó nằm ngay cạnh hồ Xuân Hương ạ.