Xin giải đáp - Dầu nhớt có ảnh hưởng gì tới việc tiêu hao nhiên liệu không ạ?

mmxhung

Xe điện
Kính thưa các cụ!

Tình hình là từ ngày thay dầu động cơ đến nay, em thấy hình như xe em ăn xăng nhiều hơn lúc trước. Các cụ giải đáp và bắt bệnh giúp em với ạ! Cụ thể là thế này:

Em đang đi xe Kia Forte SLi. Cách đây hơn 1 tháng, tiện thể đi học, em có đưa xe xuống HN bảo dưỡng, thay dầu máy + lọc nhớt. Em đổ Mobil, thật sự là em không có kinh nghiệm gì về xe cả.

Em để ý, sau thời gian thay dầu máy + lọc nhớt, xe em ăn xăng nhiều hơn. Bình thường đi HN về (HN về nhà em là 75km) thì đồng hồ báo là 17,5km/1lít xăng, nhưng hai lần gần đây cũng từ HN về, đồng hồ báo 14,5km/1lít xăng và hôm nay là 13.4km/1lít. Em cũng đã kiểm tra mức dầu máy thì thấy dầu máy hơi đầy (bên trên mức Full khoảng 1cm).

Em cứ băn khoăn không biết có phải do dầu nhớt mà xe em ăn xăng hơn không.
Nhờ các cụ giải đáp giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn!
Gara đổ cho em Total 20w-50 chứ không phải Mobil ạ
Đổ dầu đặc thế mà không hao xăng mới lạ, xe cụ chỉ đổ loại 5W-30 là cùng thôi.

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Theo kiến thức em biết thì nhớt càng loãng thì càng tiết kiệm nhiên nhiệu, hiện nay có loại 0W-20 là loãng nhất. Nhưng phải chú ý là chỉ được dùng nếu nhà sản xuất ô tô khuyến cáo cho phép, vì nếu dùng nhớt loãng trong nhiều trường hợp nó sẽ không bảo vệ chống mài mòn tốt nhất. Trường hợp xe hay chạy ở tốc độ cao, chạy đường trường, hay tải nặng thì nên dùng nhớt đặc hơn so với khuyến cao.

VD: Đây là khuyến cáo cho Toyota Camry đời 2011

Lexus ES350