[Funland] Xin giúp đỡ trên OF dễ hay khó?

sakai_yo

Xe lăn
Em về quê giỗ ông nội từ hôm qua nên không được theo dõi vụ này từ đầu.

prado2012

Xe điện
Xin dễ nên giờ cũng nở rộ Cụ ạ.
Bản thân em không có nhiều tiền nhưng thỉnh thoảng cũng có ủng hộ chút tiền cho những hoàn cảnh khó khăn ở địa phương. Em ủng hộ qua 1 nhóm từ thiện, các trường hợp họ đều tìm hiểu, xác minh rồi nhưng em cũng chỉ chọn ra một số trường hợp cần hơn. Ví dụ ông bà già trên 80t phải nuôi cháu đang là học sinh. Còn có những trường hợp nghèo do mất việc làm, sức khỏe kém mà đẻ những 4 đứa con sàn sàn thì chẳng biết giúp đến khi nào.
Giờ làm từ thiện cũng cần chọn lọc hơn mợ nhỉ.

VCHDHN

Xe container
Hoàn cảnh bi đát là thật. Chỉ k biết ông nhõi này có dính dáng cờ bạc k.

Hanh Ha

Xe tăng
Rất buồn là lại gặp trường hợp lợi dụng lòng tốt của mọi người.

Có cụ rất nhiệt tình ủng hộ đóng góp cùng 3 anh em bọn em. Nhưng cụ ấy xin giấu tên.
Qua còm này em xin cảm ơn cụ Đường rất nhiều!
nói tên ko tag nick chắc ko sao cụ Đường nhỉ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Giờ làm từ thiện cũng cần chọn lọc hơn mợ nhỉ.
Vâng ạ. Một năm em cũng ủng hộ dăm lần thôi ạ và em không đi trực tiếp được ạ. Tuy nhiên em cố gắng đọc kỹ thông tin + hình ảnh người cần giúp đã được nhóm thiện nguyện thu thập để lọc lại những trường hợp mình thấy đồng tiền của mình có ý nghĩa hơn ạ.

vanhai493

Xe điện
Việc mà bạn ấy cần làm là đi xin một công việc có thu nhập để trang trải quãng đường dài chứ không phải đi xin tiền. Xin tiền rồi tiêu cũng hết. Thanh niên đầy đủ tay chân không thể xin tiền ròng rã như thế được. Cuộc sống còn rất nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn bạn họ vẫn có tự trọng. Vào fb bạn ấy xem xong nói thật tôi chỉ lắc đầu đi ra.
Đỏ cho bạn là lên OF xin lại gặp các cụ tốt bụng nhưng đầu nhiều sỏi. Mong bạn khai sáng đc đầu óc mụ mị tiêu cực lười biếng!!
Xin dc nhiều r
Đâm ra cứ nghĩ lên mạng khóc lóc vài câu là trăm ch về tài khoản, hết lại khóc lóc tiếp
Phải e thì e cũng khóc lóc
Như mấy ng ăn xin mà các cụ gặp ý, đi ăn xin 4,5 năm từ thanh xuân mới về dc tới trung kính ý :D
Đó là cái sai của mtq
Nhưng như v mới là con ng, nhiều khi thương quá cho họ
Vd e cũng hay cho mấy ng ở ngã 4, dù có thể họ có ng chăn dắt, họ k xin dc có thể bị đánh đập....
Nếu họ ko lành lặn thể xác đã đành
Còn họ lành lặn thì nên cho 1 công việc, ví dụ bảo vệ, shipper....

juve99

Xì hơi lốp
Có cụ rất nhiệt tình ủng hộ đóng góp cùng 3 anh em bọn em. Nhưng cụ ấy xin giấu tên.
E tag nick vào nhé :-?

thuyhtt

Xe tăng
em thấy cụ nào xúi vào đây xin giúp đỡ vì có ngiều người tốt là rất chuẩn. Hoặc là cụ đó muốn dạy cho em kia 1 bài học, hoặc là em kia tự vào đây xin thì xác con nhà bà định.
Lúc đọc đoạn em ấy bảo ko nằm viện nữa mà về nhà trọ rồi thì em cũng bán nghi rồi.
Thường thì hoặc người khác đứng ra kêu gọi giúp, hoặc là trong lúc khẩn cấp cấp cứu mới liều tự mình xin vì ko còn gì để mất. Em kia ko rơi vào các tình huống này.
Cảm ơn tinh thần trượng nghĩa của mấy anh em các cụ ạ.

vuvanphong

Xe điện
Em cảm ơn cụ và cụ Đường và nhiều cụ khác nữa. Các cụ thật có tâm, có tầm và rất chính nghĩa, thấu tình đạt lý!

buicongchuc

Xì hơi lốp

Trần Đoành.

Xe container
Xin dc nhiều r
Đâm ra cứ nghĩ lên mạng khóc lóc vài câu là trăm ch về tài khoản, hết lại khóc lóc tiếp
Phải e thì e cũng khóc lóc
Như mấy ng ăn xin mà các cụ gặp ý, đi ăn xin 4,5 năm từ thanh xuân mới về dc tới trung kính ý :D
Đó là cái sai của mtq
Nhưng như v mới là con ng, nhiều khi thương quá cho họ
Vd e cũng hay cho mấy ng ở ngã 4, dù có thể họ có ng chăn dắt, họ k xin dc có thể bị đánh đập....
Nếu họ ko lành lặn thể xác đã đành
Còn họ lành lặn thì nên cho 1 công việc, ví dụ bảo vệ, shipper....
Cụ đúng, lao động kiếm tiền nuôi bản thân, em ship cám chim đây, nhiều lúc cũng căng thẳng lắm nhưng đành nhịn, vì cuộc sống thôi :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ăn xin ở mấy ngã 4 thường có đường dây bao ăn ở, trả lương tháng luôn chứ đánh đập gì cụ (giờ khoảng 8tr). Ngày họ xin được trung bình 1 triệu.

cantona

Xe container
Khú, cụ hxduong ơi em phải kẻ nghĩ xấu :D
Thực ra từ đầu em nhận ra thanh niên này xấu tính rồi, vì số cậu ấy nhọ khi vừa ăn xin trên fb cách 2 3 hôm trc em đã bắt gặp, sợ ăn chửi nên ko dám nói. Tên fb thanh niên này là mới đổi về tịnh tâm, trc đó lấy đúng tên họ cơ, ảnh đại diện là cái mặt có tóc vuốt sành điệu nữa chứ. Điều đó cho thấy là có mục đích. Thanh niên này lê la vào tất cả các hội nhóm có thể và đăng cmt xin tiền. Công nhận nhiều người rộng lượng thật. Xin online ất ơ thế mà bắn tk luôn được (dù hoàn cảnh là đáng thương).

chilatamthoi

Xe tải
(2) Em xác minh quê quán bạn ấy trên Hữu Lũng, Lạng Sơn. Nhưng đúng ngày nghỉ nên kết nối bị chậm, mãi mới có thông tin phản hồi: Chủ tịch huyện Hữu Lũng đích thân xác nhận gia đình này đúng là người địa phương, gia đình họ khó khăn đến nỗi phải bỏ quê đi nơi khác từ lâu, giờ họ ở đâu Chủ tịch xã không nắm được. Huyện và Xã có nguyện vọng nhờ các mạnh thường quân giúp đỡ họ. Huyện và Xã sẵn sàng xác nhận hoặc tiếp các đoàn về địa phương xác minh trực tiếp.
Bước (1) và (2) coi như tèo.

(3) Xác minh qua Công An địa phương: Từ đợt dịch đến nay, bạn này thường xuyên kêu gọi xin tiền ủng hộ trên các trang mạng xã hội, xin rất nhiều nơi. Chỉ hay xin tiền chứ không phải đối tượng phức tạp; Mẹ bị bệnh nặng ko lao động đc từ khá lâu rồi.

Em và các cụ trong nhóm hội ý, phân tích và đi đến thống nhất: Bạn này có vấn đề, có thể do lười làm hay đi xin quen rồi. Nhưng hiện tại hoàn cảnh họ bi đát là thật. Chân bạn ấy vẫn đang đóng đinh là thật.
Bọn quyết định giúp đỡ bằng cách chuộc xe ra khỏi hiệu cầm đồ để bạn ấy có xe đi chạy Grap chứ ko đưa tiền (hơn 5tr).

Nhưng vẫn còn thấy gờn gợn, bọn em lại dừng quyết định. Tiếp tục truy vết tiếp đến tối.

Sau nỗ lực tìm kiếm thì có kết quả toàn diện hơn: Bạn này xin tiền chuyên nghiệp tận 5-6 năm nay rồi, đã từng đi lên Đà Lạt làm nhưng nặng nhọc quá lại quay về Vũng Tàu. Mấy năm trước từng có đoàn thiện nguyện cho mấy chục triệu nhưng vẫn đâu đóng đó. Có một số người giúp nhiều lần mà bạn ấy vẫn không thay đổi. Đến mức người ta phát chán. Còn một vài yếu tố em ko tiện nêu hết.

Đến đây thì bọn em khẳng định đây là trường hợp ăn xin CHUYÊN NGHIỆP (có tài liệu chứng minh).
Thôi, thế là cũng đã kết thúc. Chỉ hiềm nỗi để các Cụ/Mợ xây mấy tầng lầu xong rồi lại không đâu vào đâu.
P/S: Sức mạnh của cộng đồng lại được khẳng định. KHÔNG DỄ ĐÂU

thuyhtt

Xe tăng
Chốt lại là vào đây xin thì lại gặp đúng mod túng tiền. Để dd trong và sạch cũng là trách nhiệm của mỗi chúng ta, trong và sạch thì sẽ giữ đc sân chơi này.
haha cụ thật hài hước.