[Luật] Xin hỏi các cụ, mợ về di chúc thừa kế.

ubisapro

Xe trâu
Bố mẹ e năm nay cũng nhiều tuổi, có nguyện vọng lập di chúc thừa kế cho các con. Có 1 vướng mắc, e kính nhờ các cụ, mợ giải đáp dùm:

Nhà e có 1 căn nhà mua của bên dự án, hiện tại chưa có sổ đỏ (chỉ có hợp đồng mua bán). Nhà e có ra công chứng gần nhà, họ bảo nhà đất chưa có sổ đỏ ko đưa vào di chúc được. Các cụ, mợ cho e hỏi có đúng thế ko? Và nếu đúng thế thì có cách nào đưa vào di chúc căn nhà này và có giá trị pháp lý (ví dụ ra toà tranh chấp…). E xin cảm ơn.

ubisapro

Xe trâu
E ủn lên nhờ các cụ, mợ giải đáp ợ.

ubisapro

Xe trâu
E ủn lên ợ.

sherlock cốc

Xe buýt
Không làm lại hợp đồng mua bán dc sao cụ, chuyển tên trên hợp đồng mua bán là xong thôi.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Không vào được di chúc giấy thì di chúc mồm.
Gọi tất cả đến nơi rồi nói bằng mồm. Cẩn thận thì mời hàng xóm đến chứng kiến / Ghi lại biên bản cho tất cả ký.

ubisapro

Xe trâu
Không vào được di chúc giấy thì di chúc mồm.
Gọi tất cả đến nơi rồi nói bằng mồm. Cẩn thận thì mời hàng xóm đến chứng kiến / Ghi lại biên bản cho tất cả ký.
Cái này thì cụ nhà e triển khai rồi. Mọi người đã ký (bố mẹ và anh em bọn em), thêm 2 người nữa ký chứng kiến trong đó có 1 chú hàng xóm nhà cũ thân thiết lâu năm. Tuy nhiên, vẫn là ký chay nên nếu làm được di chúc, có dấu đỏ xác nhận thì e nghĩ tính pháp lý cao hơn.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cái này thì cụ nhà e triển khai rồi. Mọi người đã ký (bố mẹ và anh em bọn em), thêm 2 người nữa ký chứng kiến trong đó có 1 chú hàng xóm nhà cũ thân thiết lâu năm. Tuy nhiên, vẫn là ký chay nên nếu làm được di chúc, có dấu đỏ xác nhận thì e nghĩ tính pháp lý cao hơn.
Cụ sợ thế thì dẫn nhau ra phường.
Có dấu xác nhận của xã là ok hết.

ubisapro

Xe trâu
Cụ sợ thế thì dẫn nhau ra phường.
Có dấu xác nhận của xã là ok hết.
Phường có xác nhận cái này ko ợ và nó có giá trị pháp lý khi ra toà ko (nếu có tranh chấp)? Nhà e nghĩ càng chặt chẽ càng tốt, sau này cứ thế mà triển khai, thoải mái tất cả các bên. Anh em bọn em thì chẳng có vấn đề gì, nhưng khi các cụ yên nghỉ, chẳng may có tác động bên ngoài xảy ra tranh chấp thì mất tình cảm ra (bên họ nhà e đã có 1 vụ như thế). Làm càng chặt thì sau này cứ thế mà triển, khỏi lo các tác động. Cụ nhà e cũng muốn làm như thế. Chính cụ ra hỏi thủ tục di chúc nhưng bên công chứng họ ko làm khi nhà chưa có sổ @@

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Phường có xác nhận cái này ko ợ và nó có giá trị pháp lý khi ra toà ko (nếu có tranh chấp)? Nhà e nghĩ càng chặt chẽ càng tốt, sau này cứ thế mà triển khai, thoải mái tất cả các bên. Anh em bọn em thì chẳng có vấn đề gì, nhưng khi các cụ yên nghỉ, chẳng may có tác động bên ngoài xảy ra tranh chấp thì mất tình cảm ra (bên họ nhà e đã có 1 vụ như thế). Làm càng chặt thì sau này cứ thế mà triển, khỏi lo các tác động. Cụ nhà e cũng muốn làm như thế. Chính cụ ra hỏi thủ tục di chúc nhưng bên công chứng họ ko làm khi nhà chưa có sổ @@
Theo em biết thì xã có xác nhận & có giá trị pháp lý khi ra tòa.
Tuy nhiên trường hợp của cụ chỉ có hợp đồng mua bán chứ không có sổ đỏ/sổ hồng em không rõ là có được không. Cái này tốt nhất cụ ra xã hỏi để có được câu trả lời là tốt nhất.

ubisapro

Xe trâu
Theo em biết thì xã có xác nhận & có giá trị pháp lý khi ra tòa.
Tuy nhiên trường hợp của cụ chỉ có hợp đồng mua bán chứ không có sổ đỏ/sổ hồng em không rõ là có được không. Cái này tốt nhất cụ ra xã hỏi để có được câu trả lời là tốt nhất.
E nghĩ ra phường cùng lắm xác nhận người kê khai là ông A, bà B (kiểu xác nhận chữ ký?). Còn nội dung tự chịu trách nhiệm. Theo e biết, để lập di chúc, ngoài người chứng kiến còn cần 1 bác sỹ để chứng thực thời điểm lạp di chúc, người viết di chúc đủ năng lực, hành vi, ko bị ép buộc … thì sau này mới có giá trị pháp lý.

Tks cụ. Có gì e tạt qua phường hỏi thử xem dù hi vọng ko nhiều.

suti

Xe buýt
Có lập được di chúc thì khi các cụ trăm tuổi, tất cả anh em cụ vẫn phải nhất trí ký vào 1 bản thỏa thuận chấp nhận di sản thừa kế ( em ko nhơ tên chính xác ) thì di chúc mới hiệu lực và mới sang tên cho ai được thừa kế căn nhà. Do vậy, nếu anh em đồng lòng thì chỉ cần di chúc miệng như nhà cụ đã có vẫn ổn, nếu ko đồng lòng thì ngay cả khi có di chúc công chứng xịn vẫn kiện cáo nhau được.

ubisapro

Xe trâu
Có lập được di chúc thì khi các cụ trăm tuổi, tất cả anh em cụ vẫn phải nhất trí ký vào 1 bản thỏa thuận chấp nhận di sản thừa kế ( em ko nhơ tên chính xác ) thì di chúc mới hiệu lực và mới sang tên cho ai được thừa kế căn nhà. Do vậy, nếu anh em đồng lòng thì chỉ cần di chúc miệng như nhà cụ đã có vẫn ổn, nếu ko đồng lòng thì ngay cả khi có di chúc công chứng xịn vẫn kiện cáo nhau được.
Thực ra tiền nong các cụ thì e vẫn bảo cụ cứ để đó, các cụ có để lại cho bọn e được nhiêu (nếu có) thì 50/50 là xong. Anh em bọn e cũng nghĩ vậy cho … nhàn đầu. Nhưng còn nhà mới khó nghĩ. Chưa kể, khi các cụ yên nghỉ nhỡ đâu lại có tác động bên ngoài mà anh em bọn e ko làm chủ được thì cũng mệt @@

Thế nên nhà e vẫn muốn hướng đến cái di chúc có công chứng, làm càng tròn trịa thì sau này bọn e … càng nhàn.

suti

Xe buýt
Thực ra tiền nong các cụ thì e vẫn bảo cụ cứ để đó, các cụ có để lại cho bọn e được nhiêu (nếu có) thì 50/50 là xong. Anh em bọn e cũng nghĩ vậy cho … nhàn đầu. Nhưng còn nhà mới khó nghĩ. Chưa kể, khi các cụ yên nghỉ nhỡ đâu lại có tác động bên ngoài mà anh em bọn e ko làm chủ được thì cũng mệt @@

Thế nên nhà e vẫn muốn hướng đến cái di chúc có công chứng, làm càng tròn trịa thì sau này bọn e … càng nhàn.
Trường hợp này em nghĩ có thể làm ủy quyền cái hợp đồng mua bán nhà đó cho 1 người con, và có điều khoản chỉ áp dụng ủy quyền đó khi các cụ trăm tuổi. Cụ tham vấn luật sư xem sao.

Dung_HT

Xe tải
Em kéo thớt này lên nhờ các cụ OF tư vấn thêm về quyền thừa kế thế vị với ạ. Hoàn cảnh của em như sau:
Bố mẹ em có 2 con trai là em và cậu em, ông bà nội ngoại đều đã mất từ lâu. Cậu em trai có 1 con riêng, vợ và 1 con chung đều định cư ở nước ngoài.
Bố em mất năm 2015, cậu em trai mất năm 2018, mẹ em mất năm 2020.
Bố mẹ em để lại một mảnh đất có sổ đỏ mang tên của ông bà. Từ trước đến giờ gia đình em chưa làm thủ tục mở thừa kế và ông bà cũng không có di chúc về mảnh đất này. Hiện tại cô em dâu có dự định đi bước nữa nên em muốn mở thừa kế bán mảnh đất đó và chia phần cho các cháu.
Các cụ cho em hỏi mấy vấn đề:
1/ Để bán được mảnh đất đó cần chữ ký của những ai ?
2/ Chia phần di sản đó như thế nào cho em dâu và 2 cháu là đúng với pháp luật ?
3/ Con chung của cậu em trai với vợ hiện tại còn nhỏ (10 tuổi). Có cách nào để giám sát phần tài sản chia cho cháu để đảm báo cháu nhận được khi đủ tuổi ko ạ ?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em xin được trả lời trước như sau:
1. Để bán được mảnh đất đó cần chữ ký của những ai: Để bán được mảnh đất đó cần có chữ ký của em dâu bác và bác.
2. Chia phần di sản đó như thế nào cho em dâu và 2 cháu là đúng với pháp luật ? Bác một nửa di sản; em dâu và các cháu phần còn lại
3. Con chung của cậu em trai với vợ hiện tại còn nhỏ (10 tuổi). Có cách nào để giám sát phần tài sản chia cho cháu để đảm báo cháu nhận được khi đủ tuổi ko ạ ? Bác là giám hộ đương nhiên của cháu bác, rồi
Trên đây là một vài ý kiến của em. Các bác khác đi qua cho vài ý kiến nhé.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em kéo thớt này lên nhờ các cụ OF tư vấn thêm về quyền thừa kế thế vị với ạ. Hoàn cảnh của em như sau:
Bố mẹ em có 2 con trai là em và cậu em, ông bà nội ngoại đều đã mất từ lâu. Cậu em trai có 1 con riêng, vợ và 1 con chung đều định cư ở nước ngoài.
Bố em mất năm 2015, cậu em trai mất năm 2018, mẹ em mất năm 2020.
Bố mẹ em để lại một mảnh đất có sổ đỏ mang tên của ông bà. Từ trước đến giờ gia đình em chưa làm thủ tục mở thừa kế và ông bà cũng không có di chúc về mảnh đất này. Hiện tại cô em dâu có dự định đi bước nữa nên em muốn mở thừa kế bán mảnh đất đó và chia phần cho các cháu.
Các cụ cho em hỏi mấy vấn đề:
1/ Để bán được mảnh đất đó cần chữ ký của những ai ?
2/ Chia phần di sản đó như thế nào cho em dâu và 2 cháu là đúng với pháp luật ?
3/ Con chung của cậu em trai với vợ hiện tại còn nhỏ (10 tuổi). Có cách nào để giám sát phần tài sản chia cho cháu để đảm báo cháu nhận được khi đủ tuổi ko ạ ?
Bác tham khảo ý kiến của em nhé.

Dung_HT

Xe tải
Em xin được trả lời trước như sau:
1. Để bán được mảnh đất đó cần chữ ký của những ai: Để bán được mảnh đất đó cần có chữ ký của em dâu bác và bác.
2. Chia phần di sản đó như thế nào cho em dâu và 2 cháu là đúng với pháp luật ? Bác một nửa di sản; em dâu và các cháu phần còn lại
3. Con chung của cậu em trai với vợ hiện tại còn nhỏ (10 tuổi). Có cách nào để giám sát phần tài sản chia cho cháu để đảm báo cháu nhận được khi đủ tuổi ko ạ ? Bác là giám hộ đương nhiên của cháu bác, rồi
Trên đây là một vài ý kiến của em. Các bác khác đi qua cho vài ý kiến nhé.
Em hơi lăn tăn vì: khi ông mất thì 1/2 ts thuộc về bà, 1/2 ts là của 2 anh em. Sau đó cậu em trai lại mất trước bà nên ko rõ sau khi bà mất thì phần của cậu em trai sẽ tính như thế nào ? Nếu theo luật thừa kế cơ bản thì tại thời điểm mở thừa kế hiện tại thì chỉ còn em thuộc hàng thừa kế thứ 1 của ông bà.
Phần ts em định chia cho cháu 10 tuổi thì đương nhiên là do cô em dâu (mẹ ruột cháu) quản lý. Em chỉ muốn có cách nào giám sát để phần đó ko bị sử dụng cho mục đích khác trước khi cháu đủ tuổi.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
1/2 ts thuộc về bà, 1/2 ts là của 2 anh em
1/2 Tài sản thuộc về mẹ bác ( thời điểm còn sống ) là đúng; 1/2 tài sản còn lại thuộc về mẹ bác ( thời điểm còn sống ), bác và em bác chứ không phải thuộc về anh em nhà bác.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ muốn có cách nào giám sát để phần đó ko bị sử dụng cho mục đích khác trước khi cháu đủ tuổi.
Bác là người giám hộ, em dâu bác là người đại diện cho cháu bác.