[Funland] Xin hỏi cho lối đi chung

QAZ

Xe container
Chia ra phí quá, người ta còn đang mua gom vào cho rộng đất.

Các bạn hết sức chú ý khi đi làm giấy tờ tách thửa, phần đất để làm ngõ đi chung không khéo là biến thành đất công cộng đấy.

agrimeco

Xe lăn
Chia ra phí quá, người ta còn đang mua gom vào cho rộng đất.

Các bạn hết sức chú ý khi đi làm giấy tờ tách thửa, phần đất để làm ngõ đi chung không khéo là biến thành đất công cộng đấy.
Chuẩn, ko phải đất hn thì chia nhỏ quá cũng khó bán, giá rẻ + mất đất làm ngõ thiệt đơn thiệt kép. Cụ thớt xem nếu có thể thì chỉ chia làm 2 phần thôi. Hoặc cần nhiều mảnh để chia chác thì tốt nhất bán cả rồi chia tiền để mỗi người tự đi mua phần đất riêng.

smallcarvn

Xe buýt
Hình chữ T cụ ạ. 2 nhà sau đều có cửa và lối đi riêng biệt, chỗ để xe máy riêng không va chạm lấn chung ngõ . Nếu chia để bán thì cụ tăng chiều dài 2 nhà phía trước thêm 1,5m rút ngắn nhà phía sau đi 1,5m thì rất dễ bán
Làm như cụ này em thấy hợp lý. Đất làm ngõ chia đều vào từng lô rồi nên chả sợ thiệt.

agrimeco

Xe lăn
Làm như cụ này em thấy hợp lý. Đất làm ngõ chia đều vào từng lô rồi nên chả sợ thiệt.
Đất ngõ sao lại chia đều cho từng lô đc cụ? Khi tách thửa thì sẽ là S sd chung ko tính trong sổ đỏ nữa chứ ạ. Chia kiểu này nếu ở hn thì hợp lý được giá và cũng dễ bán, ở quê ngược lại, S có 37m thì khó bán và giá lại rẻ.

smallcarvn

Xe buýt
[
Đất ngõ sao lại chia đều cho từng lô đc cụ? Khi tách thửa thì sẽ là S sd chung ko tính trong sổ đỏ nữa chứ ạ. Chia kiểu này nếu ở hn thì hợp lý được giá và cũng dễ bán, ở quê ngược lại, S có 37m thì khó bán và giá lại rẻ.
Em ví dụ: Bình thường bán 9tr/m, giờ chỗ đất chung kia đo xem bao nhiêu m x 9tr rồi chia ra và tăng vào giá bán cho mấy lo kia thôi, 2 lô mặt đường thì giá cao hơn 2 lô trong.

agrimeco

Xe lăn
[
Em ví dụ: Bình thường bán 9tr/m, giờ chỗ đất chung kia đo xem bao nhiêu m x 9tr rồi chia ra và tăng vào giá bán cho mấy lo kia thôi, 2 lô mặt đường thì giá cao hơn 2 lô trong.
Giá đất theo thị trường chứ sao tăng đc cụ? Trừ phi là đất ngoài sổ đỏ nhưng được sd riêng (đất lưu không chẳng hạn) thì còn đc tính lợi thế. Diện tích nhỏ lại trong ngõ hẹp ở quê còn phải giảm giá so với mb chung chứ tăng làm sao nổi.

smallcarvn

Xe buýt
Giá đất theo thị trường chứ sao tăng đc cụ? Trừ phi là đất ngoài sổ đỏ nhưng được sd riêng (đất lưu không chẳng hạn) thì còn đc tính lợi thế. Diện tích nhỏ lại trong ngõ hẹp ở quê còn phải giảm giá so với mb chung chứ tăng làm sao nổi.
Giá bán là thuận mua vừa bán, cái ngõ kia chia đều ra chắc cũng chả tăng thêm bao nhiêu, có người chấp nhận được thì họ vẫn mua thôi.

minhvan

Xe tải
Đây là phương án hợp lý. Dễ bán nhất. Tâm lý người mua cũng rất thích kiểu này. Cụ chủ có bán cao lên 1 tí cũng vẫn bán tốt (trong trường hợp nếu sợ bị thiệt nếu so với các phương án khác).

Nếu cụ chủ chia theo phương án trên, em sẵn sàng mua 1 trong 2 căn phía trong. Mà ko biết đất ở khu nào ?
E cảm ơn cụ! E cũng thấy pn này rất hợp lý.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Giờ trên Hà Nội 30m2 cũng khó bán rồi cụ ạ. Không dễ như cách đây 1 vài năm nữa. Tâm lý người mua ở, mua đầu cơ khác dần theo thời gian. Như cá nhân em kể cả ít tiền em cũng không hề thích đất có diện tích 30-35m2. Tối thiểu phải trên dưới 60m2 - dễ xây nhà dễ thiết kế hơn.

agrimeco

Xe lăn
Giờ trên Hà Nội 30m2 cũng khó bán rồi cụ ạ. Không dễ như cách đây 1 vài năm nữa. Tâm lý người mua ở, mua đầu cơ khác dần theo thời gian. Như cá nhân em kể cả ít tiền em cũng không hề thích đất có diện tích 30-35m2. Tối thiểu phải trên dưới 60m2 - dễ xây nhà dễ thiết kế hơn.
À vâng cụ, ở trung tâm hn diện tích to trong ngõ thường rất khó bán, hoặc phải rẻ hơn nhiều so với mb thì mới tìm đc khách. Vậy nên nhiều khi phải chấp nhận cắt đất làm ngõ để chia nhỏ miếng đất cho phù hợp với nhiều người ít tiền nhưng muốn sống trong phố.

xuongrongtrencat

Xe buýt
À vâng cụ, ở trung tâm hn diện tích to trong ngõ thường rất khó bán, hoặc phải rẻ hơn nhiều so với mb thì mới tìm đc khách. Vậy nên nhiều khi phải chấp nhận cắt đất làm ngõ để chia nhỏ miếng đất cho phù hợp với nhiều người ít tiền nhưng muốn sống trong phố.
Cắt đất 30-35m2 hay gặp ở Hà Nội thôi và do các cụ đầu cơ muốn chia nhỏ bán giá cao. Các đô thị lớn khác kể cả TP. HCM hầu như rất ít gặp thể loại đất 30-35m2 cụ ạ. Trong đó hay gặp đất >50m2.
Các cụ cứ bảo 30-35m2 dễ bán nhưng các cụ cũng đẩy giá nó tới nóc rồi, giờ quay ra bảo là trên dưới 60m2 khó bán vì các cụ lại thích áp giá cao của các cụ tự đặt ra cho các miếng 30-35m2 vào miếng đất trên dưới 60m2. Thực sự mà nói miếng đất 60m2 nó giá trị hơn miếng đất 30m2 rất nhiều (nếu cùng vị trí (ví dụ 2 miếng giáp nhau). Không hẳn là gấp đôi diện tích mà quá gấp đôi tiền luôn. Ví dụ miếng 30m2 nên có giá 1 tỉ thôi (các cụ bảo diện tích nhỏ nên bán thành 1,3 tỉ), còn miếng đấy bên cạnh mà 60m2 giá hơn 2,5 tỉ em cũng mua nếu có xèng).
---------
Quan điểm cá nhân của em cứ băm 30-35m2 làm xấu bộ mặt đô thị chứ chẳng hay ho đẹp đẽ gì. Tiền là 1 chuyện và tất nhiên luật đất đai cho phép 30m2 vẫn tách sổ cũng trực tiếp băm nhỏ đất đai, bộ mặt đô thị.

• Vodka
Reactions: QAZ

vietsky1507

Xe tải
Đây là phương án hợp lý. Dễ bán nhất. Tâm lý người mua cũng rất thích kiểu này. Cụ chủ có bán cao lên 1 tí cũng vẫn bán tốt (trong trường hợp nếu sợ bị thiệt nếu so với các phương án khác).

Nếu cụ chủ chia theo phương án trên, em sẵn sàng mua 1 trong 2 căn phía trong. Mà ko biết đất ở khu nào ?
Này thì lô trong còn đẹp hơn lô ngoài, yên tĩnh, kín đáo, có sân riêng, để hẳn ngõ 2m thì nhất.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cắt đất 30-35m2 hay gặp ở Hà Nội thôi và do các cụ đầu cơ muốn chia nhỏ bán giá cao. Các đô thị lớn khác kể cả TP. HCM hầu như rất ít gặp thể loại đất 30-35m2 cụ ạ. Trong đó hay gặp đất >50m2.
Các cụ cứ bảo 30-35m2 dễ bán nhưng các cụ cũng đẩy giá nó tới nóc rồi, giờ quay ra bảo là trên dưới 60m2 khó bán vì các cụ lại thích áp giá cao của các cụ tự đặt ra cho các miếng 30-35m2 vào miếng đất trên dưới 60m2. Thực sự mà nói miếng đất 60m2 nó giá trị hơn miếng đất 30m2 rất nhiều (nếu cùng vị trí (ví dụ 2 miếng giáp nhau). Không hẳn là gấp đôi diện tích mà quá gấp đôi tiền luôn. Ví dụ miếng 30m2 nên có giá 1 tỉ thôi (các cụ bảo diện tích nhỏ nên bán thành 1,3 tỉ), còn miếng đấy bên cạnh mà 60m2 giá hơn 2,5 tỉ em cũng mua nếu có xèng).
---------
Quan điểm cá nhân của em cứ băm 30-35m2 làm xấu bộ mặt đô thị chứ chẳng hay ho đẹp đẽ gì. Tiền là 1 chuyện và tất nhiên luật đất đai cho phép 30m2 vẫn tách sổ cũng trực tiếp băm nhỏ đất đai, bộ mặt đô thị.
Em thấy cụ nói có vẻ cụ ko ở HN thì phải :)) Cụ đã ngâm cứu BĐS ở đây chưa ạ. Nếu đất lô to như này đa số ở trong ngõ. Mà lại phần nhiều là ngõ xe máy cụ ạ. Nếu đã ngõ xe máy ở HN thì cụ chỉ có băm ra 30~35m2 mới dễ thanh khoản. Chứ cụ để nhà ngõ nhỏ mà 45~50m2 thì mấy ai mua đâu. Làm sao bán đc đất 60m2 x2 so với mảnh 30m2 được. CÒn nếu nhà mặt đường thì cụ nói chuẩn nhà càng to đất càng giá trị. Chứ các mảnh 30 35m2 ko thể có giá như mảnh 60~70m2 được. Nói chung giờ phải nhìn vào thực tế thôi.
Còn như mảnh cụ chủ em, mặt ngõ trước mặt 6m thì chia chữ T là đẹp nhất & có giá nhất rồi ạ. Để ngõ đi 1.8m, còn mặt tiền 2 nhà mặt ngõ là 3.5 quá đẹp rồi ạ. ô tô vào nhà thoải mái rồi cụ ạ.

Matizcoi

Xe cút kít
---------
Hehe cái mở ngoặc của cụ nó phản ánh thực trạng và thực chất vấn đề, tất cả chỉ vì tiền có bao nhiêu mà thôi, số người có ít tiền lại đông cực và nhu cầu của họ cũng cực đơn giản :D

xuongrongtrencat

Xe buýt
Hehe cái mở ngoặc của cụ nó phản ánh thực trạng và thực chất vấn đề, tất cả chỉ vì tiền có bao nhiêu mà thôi, số người có ít tiền lại đông cực và nhu cầu của họ cũng cực đơn giản :D
Em thì không kinh doanh buôn bán BDS gì cả. Chỉ nói tâm lý của 1 người nếu mua đất thì luôn thích miếng đất to hơn. Còn việc thanh khoản dễ hay khó chủ yếu do cánh đầu cơ buôn bán muốn áp đặt.

yoko_pro

Xe buýt
Tiện đây em nhờ các cụ tư vấn thêm cho em cách chia mảnh đất này ra để bán sao cho có lợi nhất dc ko ạ. Đất ở HN, mặt trc 8m là đường oto rộng 6m + 4m vỉa hè 2 bên. Mặt sau chỗ 1,5m là hướng ra ngõ sau 2,2m. Em đang tính chia 3 mảnh 4x14m;4x14m và còn lại là mảnh đằng sau tầm 35m2. Còn PA chia làm 4 mảnh nữa ấy ạ. Theo các cụ xu thế sử dụng của XH như thế nào để em quyết ạ. Thanks các bác

vietsky1507

Xe tải
Em lại thích mặt tiền, đường rộng xe pháo gara ô tô hay bán buôn ngon :D
Lô này thì ko để xe được đâu mà làm gara, nhà ngõ nhỏ chứ nhà phố gom đất lại chả được, chia ra làm gì.
Bên trong chí ít để xe máy ở sân, chứ nhà ngoài đã nhỏ (36m2) mà để xe máy trong nhà bí lắm.
Mà giả dụ thế thôi, chứ em ko ở nhà ngõ hẻm, ngõ hẻm giá cao mà ko để được ô tô.