[Thảo luận] xin hỏi kinh nghiệm đi Ninh Bình

leung

Xe hơi
Đợt nghỉ 30/4 -1/5 này nhà cháu định đi Ninh Bình du lich, xin hỏi các cụ kinh nghiệm đi đường cho thuận lợi. Nhà cháu xuất phát từ Bắc ninh đi ạ
1.Tuyến đường và những lưu ý khi đi đường ạ
2. Ăn uống, nghỉ ngơi chỗ nào ngon, bổ, rẻ ạ
3. Những địa điểm chụp choẹt
Nhà cháu chuẩn bị rịu mời các cụ rồi ạ

Transport03

Xe tải
Đường ngon nhất đến Ninh Bình là chạy từ Bắc Ninh đi QL1 (80km/h)qua cầu Phù Đổng(40km/h) sang cầu Thanh Trì (80km/h)chạy cao tốc Pháp Vân(100km/h) đến cầu Giẽ cụ đi tiếp đường Cầu Giẽ-Ninh Bình (chưa thông sang Ninh Bình vì thiếu vốn 100km/h), đến QL21 cụ rẽ trái đi qua trạm soát vé trên Ql 21 này rùi rẽ Phải chạy thẳng qua Phủ Giầy và Chợ Viềng, Cụ ra Thị trấn Gôi ( tỉnh Nam ĐỊnh) cụ chạy tiếp 14 Km nữa là Ninh Bình City. Chạy đường này thời gian nhanh hơn đi QL1, đường phẳng đẹp. Nhưng mất 40k tiền vé đường. (30k cao tốc Pháp Vân-Cầu Giẽ-Ninh Bình+10k trạm thu phí QL 21)

Nơi lưu trú
Khách sạn Thùy Anh **
Địa chỉ: 55 Trương Hán Siêu, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 602 Fax: 3876 934

Khách sạn Châu Sơn
Địa chỉ: Đường Vạn Hạnh - Phố Bình Kháng - Phường Ninh Khánh - Tp.Ninh Bình - Ninh Bình
Điện thoại: 3 623 879 Fax: 3 892 879

Khách sạn Hoàng Gia
Địa chỉ: 6 Lê Đại Hành, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 369/ 3873 412 Fax: 3871 396

Khách sạn Queen
Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Khách sạn Star
Địa chỉ: 267 Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 522

Khách sạn Thanh Thuỷ
Địa chỉ: 128 Lê Hồng Phong, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 811 Fax: 3872 439

Khu du lịch Làng Việt Cổ - Cố Viên Lầu
Địa chỉ: Khu Tam Cốc - Bích Động, Hoa Lư, Ninh Bình
Điện thoại: 3618 811 Fax: 3618 811

Trung tâm DL sinh thái và Giáo dục Môi trường
Vườn Quốc Gia Cúc Phương
Địa chỉ: Vườn Quốc gia Cúc Phương, Huyện Nho Quan, Ninh Bình
Điện thoại: 3848 006 Fax: 3848 052

Ăn uống
Đi vào Bái Đính, Tràng An bằng đường qua làng có một cái quán rất đông, ăn được nhưng ngồi như trong sân nhà hơi bí như kiểu quán bia hơi Hà Nội. Quán này tên gì chẳng nhớ nhưng gần qua làng, cách cây xăng khoảng 3-4km (khó tìm thì đi lên tới cây xăng rồi quay ngược lại rồi hỏi)

quán Ba cửa đến gàn khu Tràng An hỏi hoặc chịu khó nhìn biển sẽ thấy, món tái dê có lá Hương nhu, lá đinh lăng, lá mơ.... thêm trái sung muối nữa... rất ngon. nhấp thêm hớp rượu Voka Ninh bình (kiểu rượu Kim sơn), cảm thấy đáng cái công bỏ việc, bỏ nhà mà đi Du lịch. giá hợp lý, ông chủ dzui dzẻ, thấy giới thiệu cái rượu ngâm gì đen đen, bảo là sâm trên núi đá vôi Ninh bình. dùng cũng được.
Ninh bình còn có món Cơm cháy chấm nước sốt... ăn lạ mà ngon.
Món gà thì khỏi có chỗ chê, chỉ gà luộc thôi, nhưng phải chờ hơi lâu vì gà rông, bắt làm luôn, không có sẵn gà làm rồi, nên hơi tốn thời gian.
món cá trắm đen rán cũng tươi và good, nhưng mình thì không khoái lắm, vì thấy dầu mỡ quá, chỉ thấy thằng bạn nhai rau ráu miếng da cá... chẹp chẹp

Đất Ninh bình có rất nhiều nhà hàng dê núi cơm cháy nhưng nổi tiếng nhất vẫn là nhà hàng Đức dê.Nhà hàng này nằm hơi khuất 1 chút trong ngõ nhưng cũng rất dễ tìm vì nó nằm trên đường quốc lộ 1A Bắc - Nam. Quán này lúc nào cũng đông khách, khách Hà Nội sành ăn thì ghé qua thường xuyên và rất đông. Đi từ Bái đính về đến nhà hàng Đức dê khoảng hơn 15km. Cụ cứ đi thẳng đường quốc lộ hỏi thăm người dân họ sẽ chỉ cho.

cơm cháy thì phải kể đến Hương Mai. quán này thì địa chỉ không nhớ rõ nhưng nó nằm nga cạnh sân vận động Ninh Bình. giờ xây bên cạnh là 1 khách sạn của vinsai thì phải.
ngay trên trục đường 1A từ cổng chào thành phố Ninh bình đi thêm khoảng 3km ở bên tay phải. nhà hàng này nổi tiếng mà cũng ngon.

Ăn sáng ở Ninh Bình cũng rất đa dạng. Đường Trần Hưng Đạo có món miến lươn gia truyền nổi tiếng ngon, rẻ, đắt khách. Hoặc ăn bún chả ở ngã ba tam giác, bánh cuốn khu chợ Bóp, bún bò giò heo ở bờ hồ Máy Xay cũng rất thú vị.

Giải trí và ăn chơi ở phố Tám, đó là khu dành cho những thú ăn vặt như chè, kem, bánh trái. Phố Tám mát mẻ, thích hợp cho những buổi trưa lang thang...

Ngoài ra, cụ có thể uống bia và giải khát ở bở hồ Máy Xay với nem chua Yên Mạc, cá chỉ vàng nướng vào buổi chiều tối, ăn đêm ở Lê Đại Hành với món cháo gà hay ăn lẩu ở bờ hồ.

Địa điểm vui chơi

Động Tiên

Vị trí: Động ở thôn Đam Khê, xã Ninh Hải, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình, cách Bích Động gần 1km.
Đặc điểm: Đến thăm động Tiên, còn có tên gọi là động Móc, du khách sẽ như lạc bước vào chốn bồng lai, tiên cảnh, được khám phá và hoà mình vào khung cảnh tự nhiên kỳ thú.

Cố đô Hoa Lư

Vị trí: Xã Trường Yên, Huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Kể từ năm 968, Đinh Bộ Lĩnh lên ngôi hoàng đế ở Hoa Lư thì kinh đô Hoa Lư tồn tại 41 năm (968 - 1009) trong đó 12 năm là triều đình đại Đinh (Đinh Bộ Lĩnh lên ngôi hoàng đế hiệu là Đinh Tiên Hoàng, đặt tên nước là Đại Cồ Việt) và 29 năm kế tiếp là triều đại Lê (người đầu tiên là Lê Hoàn lên ngôi Hoàng Đế hiệu là Lê Đại Hành).

Đền vua Lê

Vị trí: Đền vua Lê ở làng Trường Yên Hạ, xã Trường Yên, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Đền vua Lê thờ vua Lê Ðại Hành.

Đền Thái Vy

Vị trí: Đền Thái Vy được xây dựng ở phía tây thôn Văn Lâm, xã Ninh Hải, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Đền thờ Trần Nhân Tông, hoàng hậu Thuận Thiên và Trần Thánh Tông - ông vua có công rất lớn đối với làng Văn Lâm.

Nhà thờ Phát Diệm

Vị trí: Nhà thờ Phát Diệm thuộc thị trấn Phát Diệm, huyện Kim Sơn, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Là nhà thờ mang đậm kiến trúc phương Đông.

Tam Cốc - Bích Động

Vị trí: Ðộng nằm trong dãy núi Ngũ Nhạc Sơn thuộc địa phận thôn Ðam Khê, xã Ninh Hải, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Cảnh đẹp của Bích Ðộng được mệnh danh là "Nam Thiên đệ nhị động" (động đẹp thứ nhì ở trời Nam).

Đền vua Đinh

Vị trí: Đền vua Đinh ở làng Trường Yên Thượng, xã Trường Yên, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình.
Đặc điểm: Đền vua Đinh thờ vua Đinh Tiên Hoàng.

Vườn Quốc gia Cúc Phương

Vị trí: Vườn Quốc gia Cúc Phương thuộc huyện Nho Quan, tỉnh Ninh Bình, giáp gianh giữa ba tỉnh Ninh Bình, Hoà Bình và Thanh Hoá, cách Hà Nội hơn 100km về phía tây nam.
Đặc điểm: Cúc Phương là vườn quốc gia đầu tiên của Việt Nam, thành lập vào tháng 7/1962. Vườn quốc gia Cúc Phương có một quần thể hệ động thực vật vô cùng phong phú, đa dạng và độc đáo.

Chỉnh sửa cuối:

leung

Xe hơi
cảm ơn cụ transport03 đã chia sẻ, em mời cụ 1 ly vodka rồi ạ

blackpaint

Xe container
Đường ngon nhất đến Ninh Bình là chạy từ Bắc Ninh đi QL1 (80km/h)qua cầu Phù Đổng(40km/h) sang cầu Thanh Trì (80km/h)chạy cao tốc Pháp Vân(100km/h) đến cầu Giẽ cụ đi tiếp đường Cầu Giẽ-Ninh Bình (chưa thông sang Ninh Bình vì thiếu vốn 100km/h), đến QL21 cụ rẽ trái đi qua trạm soát vé trên Ql 21 này rùi rẽ Phải chạy thẳng qua đền TRần và Chợ Viềng, Cụ ra Thị trấn Gôi ( tỉnh Nam ĐỊnh) cụ chạy tiếp 14 Km nữa là Ninh Bình City. Chạy đường này thời gian nhanh hơn đi QL1, đường phẳng đẹp. Nhưng mất 40k tiền vé đường. (30k cao tốc Pháp Vân-Cầu Giẽ-Ninh Bình+10k trạm thu phí QL 21)[/COLOR][/SIZE][/COLOR]
Em chỉ bổ sung tí: Trạm thu phí Mỹ Lộc, qua đó khoảng vài km thôi, rẽ phải, cắt qua đường tàu đi đến thị trấn Gôi, rẽ phải đi NB. Thời gian chỉ hết chưa đầy 2 tiếng cụ nhé. Mà không phải qua Đền Trần đâu nhé, qua Phủ Giầy nhá. Mặc dù đường nhỏ nhưng cũng nhẵn.

leung

Xe hơi
Em chỉ bổ sung tí: Trạm thu phí Mỹ Lộc, qua đó khoảng vài km thôi, rẽ phải, cắt qua đường tàu đi đến thị trấn Gôi, rẽ phải đi NB. Thời gian chỉ hết chưa đầy 2 tiếng cụ nhé. Mà không phải qua Đền Trần đâu nhé, qua Phủ Giầy nhá. Mặc dù đường nhỏ nhưng cũng nhẵn.
cám ơn cụ blackpaint, cụ có uống rịu vodka của em không
P/S : từ Bắc ninh đi Ninh Bình có những đoạn nào phải lưu ý để tránh bị xxx thịt cụ nhể

blackpaint

Xe container
cám ơn cụ blackpaint, cụ có uống rịu vodka của em không
P/S : từ Bắc ninh đi Ninh Bình có những đoạn nào phải lưu ý để tránh bị xxx thịt cụ nhể
Từ HN đi thì có trạm bắn tốc độ trên cao tốc, nhưng giờ tốc độ cho phép đi 100 rồi nên chả lo, đoạn hay bắn thứ hai ở Bình Lục: Nói chung cụ nên từ tốn, tuân thủ tốc độ thôi. Còn từ Gôi đi NB cũng có nhưng hình như không phải bắn tốc độ mà chỉ kiểm tra thôi. Em thấy đi đúng Luật cũng chỉ 2 tiếng thôi mà. Cứ nhẩn nha cụ nhé.

lacked_moon

Xe tải
cụ để ý gần đến trạm thu phí cuối cao tốc cầu giẽ Ninh Binh là có biển hạn chế tốc độ 40 với 30 cây chuối cụ đi quá tốc độ là có xxx đợi sẵn ở trước trạm thu phí hỏi thăm cụ ngay ợ :)

cuonglinh

Xe hơi
các cụ tư vấn quá đầy đủ

emeraldflagon

Xe buýt
Từ HN đi thì có trạm bắn tốc độ trên cao tốc, nhưng giờ tốc độ cho phép đi 100 rồi nên chả lo, đoạn hay bắn thứ hai ở Bình Lục: Nói chung cụ nên từ tốn, tuân thủ tốc độ thôi. Còn từ Gôi đi NB cũng có nhưng hình như không phải bắn tốc độ mà chỉ kiểm tra thôi. Em thấy đi đúng Luật cũng chỉ 2 tiếng thôi mà. Cứ nhẩn nha cụ nhé.
em ké cụ chủ tí, các cụ cho em kinh nghiệm tiếp ninh bình vào vinh với. đợt này em cũng đi hà nội vinh:D

hungbm

Xe điện
Đoàn Chuẩn rồi. Em chỉ bổ xung thêm 1 quán chim ngon nổi tiếng ở sau chợ Me thị trấn Me. Ngoài 1A đi vào tầm 10 Km bên phải.

vnprince2003

Xe máy
Tốc độ

Trên cao tốc có máy bắn tốc đọ chiều HN-Ply Tầm km 20(tầm 17 là bác phải để ý đến tốc đọ rồi ) Cao tốc mới h đã cho chạy 100 vẫn có bắn tốc độ ở đoạn cầu vượt Đồng Văn tốt nhất là chạy đúng tốc độ.

Đợt nghỉ 30/4 -1/5 này nhà cháu định đi Ninh Bình du lich, xin hỏi các cụ kinh nghiệm đi đường cho thuận lợi. Nhà cháu xuất phát từ Bắc ninh đi ạ
1.Tuyến đường và những lưu ý khi đi đường ạ
2. Ăn uống, nghỉ ngơi chỗ nào ngon, bổ, rẻ ạ
3. Những địa điểm chụp choẹt
Nhà cháu chuẩn bị rịu mời các cụ rồi ạ

emeraldflagon

Xe buýt
Tốc độ

Trên cao tốc có máy bắn tốc đọ chiều HN-Ply Tầm km 20(tầm 17 là bác phải để ý đến tốc đọ rồi ) Cao tốc mới h đã cho chạy 100 vẫn có bắn tốc độ ở đoạn cầu vượt Đồng Văn tốt nhất là chạy đúng tốc độ.
tức là tầm cách pháp vân 17km hở cụ

anhtho

Xe ngựa
Đoàn Chuẩn rồi. Em chỉ bổ xung thêm 1 quán chim ngon nổi tiếng ở sau chợ Me thị trấn Me. Ngoài 1A đi vào tầm 10 Km bên
phải.
Từ chỗ nào rẽ phải vào 10km nữa hở cụ. Nhà em cũng hay quan tâm các chỗ ngon bổ rẻ. Nếu được, cụ cho cái sơ đồ, tên quán.. thì hay quá.

thanhsquin

Xe buýt
Đoàn Chuẩn rồi. Em chỉ bổ xung thêm 1 quán chim ngon nổi tiếng ở sau chợ Me thị trấn Me. Ngoài 1A đi vào tầm 10 Km bên phải.
Chim to dần :D, nhà hàng Bình Dũng 233 Phố mới- Me- Gia Viễn
Hoặc Chim ốc ếch, Khánh Nhạc - Yên Khánh- Ninh Bình

thanhsquin

Xe buýt
Từ chỗ nào rẽ phải vào 10km nữa hở cụ. Nhà em cũng hay quan tâm các chỗ ngon bổ rẻ. Nếu được, cụ cho cái sơ đồ, tên quán.. thì hay quá.
NGã 3 khu công nghiệp Gián Khẩu (cái này nếu cụ đi đường cũ, tức là không đi đường QL21), còn nếu cụ về dưới Yên khánh thì gọi em em ra chỉ đường, xin cụ chén rượu thôi ợ

blackpaint

Xe container
em ké cụ chủ tí, các cụ cho em kinh nghiệm tiếp ninh bình vào vinh với. đợt này em cũng đi hà nội vinh:D
em thì chỉ đến Thanh Hóa thôi, đoạn Ninh Bình đi Thanh Hóa có 60km nhưng đường rất xấu, chạy cũng hết quãng 1,5 tiếng, CA Thanh Hóa bắn nổi tiếng đấy, đoạn này rất hay có kiểu biển báo nằm ở bên trái chiều đi ... cái này ở TH các cụ ấy tự nghĩ ra, ví dụ cái biển bắt đầu đi vào TP/thị trấn.... toàn ở bên trái chiều đi... nhiều xe là không nhìn thấy đâu nhé. Các cụ đi cẩn thận. Từ TH vào Vinh thì cháu chịu, cụ nào có kinh nghiệm giúp cái.

hungbm

Xe điện
Quán này em chả nhớ tên tuổi gì cả. Gia đình họ chủ yếu phục vụ quan chức Huyện Gia Viễn và thị trấn Me thôi. Chim đa dạng theo mùa ăn rất tươi ngon bổ và đặc biệt rẻ. Món xôi chim phê vãi...

Chỉnh sửa cuối:

leung

Xe hơi
em phải thử quán này mới được
cụ để ý gần đến trạm thu phí cuối cao tốc cầu giẽ Ninh Binh là có biển hạn chế tốc độ 40 với 30 cây chuối cụ đi quá tốc độ là có xxx đợi sẵn ở trước trạm thu phí hỏi thăm cụ ngay ợ :)
cảm ơn cụ đã nhắc nhở

vâng em nghe cụ cứ đi nhẩn nha thôi

Galaxy_tours

Xe tải
E đá lên nhờ các cụ tư vấn quán ăn sáng hợp lý cuối cao tốc NB cho tiện đường vào Nam ah
Cụ nào biết tư vấn cho cháu vs

Long mobile

Xe hơi
Thanks mấy cụ nha :)) tư vấn nhiệt quá :))