[Luật] Xin hỏi về mua oto cũ và oto trả góp !

Calamiti

Đi bộ
Chào a e hiện tại vốn mình tầm 250 củ. Dự định mua 1 con oto cũ hoặc 1 con oto trả góp. Mình mem mới nên có 2 vấn đề ko hiểu cần mọi người chỉ giúp mình ạ.

Thứ 1 nếu mua oto cũ thì làm sao kiểm tra máy móc còn tốt ko ? Mua oto cũ rồi thì bảng số tphcm e có chuyển về bảng số tỉnh được ko ? Với cả e ko có hộ khẩu tphcm thì có làm dc biển số tphcm dc ko hay chỉ làm dc bảng số tỉnh quê e ?

Thứ 2 là nếu mình mua oto trả góp thì có cần chứng minh thu nhập hay thế chấp gì ko ạ ? Với cả nếu e đứng tên mua trả góp mà thằng e có e đứng tên chủ xe thì có được ko ạ ? Hay chỉ người đứng tên vay trả góp mới được đứng tên chủ xe ạ ?

E cảm ơn a e nhìu lắm ạ !

Calamiti

Đi bộ
A e ai chỉ giúp mình với :(

emut

Xe hơi
Cụ chịu khó tìm trên diễn đàn hoặc bác Gúc đê. Mấy trang luật đều có luật sư tư vấn hết rồi. Còn mua trả góp thì chủ yếu quan tâm tới lãi súât ngân hàng+ trượt giá xe mới thôi cụ.

ChamChi

Xe đạp
Hóng cccm

k3nzink

Xe máy
E hóng ....

namtimo

Xe đạp
Em ủn lên đầu.

Hiệp Tùng

Xe tải
Ai đứng tên không quan trọng cái chính là trả ngân hàng & mua bảo hiểm đúng hạn. Còn tên ai thì cũng phải qua thẩm định của ngân hàng & có sự đồng thuận của 2 vợ chồng kí trên hợp đồng trả góp nếu bạn đã có gia đình.
Xe cũ thì là thủ tục rút hồ sơ nơi đăng kí & mang về nơi bạn có hộ khẩu muốn đăng kí xe.

korando TX-5

Tháo bánh
Chào a e hiện tại vốn mình tầm 250 củ. Dự định mua 1 con oto cũ hoặc 1 con oto trả góp. Mình mem mới nên có 2 vấn đề ko hiểu cần mọi người chỉ giúp mình ạ.

Thứ 1 nếu mua oto cũ thì làm sao kiểm tra máy móc còn tốt ko ? Mua oto cũ rồi thì bảng số tphcm e có chuyển về bảng số tỉnh được ko ? Với cả e ko có hộ khẩu tphcm thì có làm dc biển số tphcm dc ko hay chỉ làm dc bảng số tỉnh quê e ?

Thứ 2 là nếu mình mua oto trả góp thì có cần chứng minh thu nhập hay thế chấp gì ko ạ ? Với cả nếu e đứng tên mua trả góp mà thằng e có e đứng tên chủ xe thì có được ko ạ ? Hay chỉ người đứng tên vay trả góp mới được đứng tên chủ xe ạ ?

E cảm ơn a e nhìu lắm ạ !
Thứ nhất :về mua xe cũ:
Nếu cụ chưa biết xem xe thì cụ nên dẫn thợ quen đi xem xe giúp (thuê trả phí cũng đc) để tránh bị lừa mua phải xe nát
Thứ 2: về giấy tờ, thủ tục:
Cụ mua xe biển tphcm mà hộ khẩu tỉnh khác
A, công chứng mua bán, rút hồ sơ gốc tại tphcm (có thể nhờ chủ xe , bên bán xe hoặc thuê dịch vụ làm. Phí 3 triệu)
B, mang hồ sơ gốc về chi cục thuế quận, huyện, thị xã nơi cụ có hộ khẩu ( làm thủ tục nộp thuế trước bạ 2% x %giá trị xe hiện tại, ) xong rồi dến phòng csgt tỉnh làm thủ tục đăng ký xe, bấm biển số (có thể tự đi làm hoặc thuê dịch vu .. Phí 2 - 2,5 triệu)
Thứ 3: về mua xe trả góp
A, Hiền tại mua xe trả góp thì có nơi yêu cầu chứng minh thu nhập , có nơi không cần. (Bên bán xe sẽ làm hồ sơ cho cụ, ko cần chứng minh thu nhập)
B, người đứng tên trên hợp đồng vay trả góp đồng thời phải là người đứng tên chủ xe trên đăng ký (cái này cụ có thể hỏi lại bên phía ngân hàng)
C, Hết

Gnut11

Xe máy
Em ủn lên để hóng.