Thảo luận Xin hỏi ý kiến các cụ đã chạy Everest được 3-5 năm hoặc hơn.

sonbosstb

Xe tải
Thực sự sau 2-3 năm sở hữu xe máy dầu thì em thấy ưu điểm duy nhất là tiết kiệm nhiên liệu. Chiếc xe sau này em sẽ ko mua dầu nữa. Đỗ ngược hướng gió mở cửa lên xuống là khá khó chịu.

Pdzung

Xe tải
Thực sự sau 2-3 năm sở hữu xe máy dầu thì em thấy ưu điểm duy nhất là tiết kiệm nhiên liệu. Chiếc xe sau này em sẽ ko mua dầu nữa. Đỗ ngược hướng gió mở cửa lên xuống là khá khó chịu.
Cụ chạy xe gì đời bao nhiêu thế

formen

Xe lăn
em cũng mới chạy được vài hôm nên chỉ thấy sướng chứ chưa thấy gì, đời 2023 có thêm cái bình AdBlue lọc khí thải rồi thì còn mùi gì nữa đâu cụ.
Sau 15 năm chạy Santafe máy dầu và vài tháng lăn tăn giữa Santafe với Everest thì cuối cùng cả nhà em đều rất hài lòng với việc chuyển sang dòng SUV. Giờ thì đang hí hửng lên kế hoạch hè này đi xuyên Việt
À, cụ Cai đổi xe mới r mà k thấy lên thớt everest review cho cc hóng.
Giai đoạn này em thấy suv bình dân chọn everest là hợp lý mọi nhẽ.

caisua

Xe lăn
À, cụ Cai đổi xe mới r mà k thấy lên thớt everest review cho cc hóng.
Giai đoạn này em thấy suv bình dân chọn everest là hợp lý mọi nhẽ.
Xe em mới chạy có hơn trăm cây trên phố nên chưa có gì để review :(. Em cũng chưa thấy khó khăn gì về đi đứng chỗ đường đông và chui rúc, quay đầu nơi chật hẹp như các cụ vẫn kêu. Chỉ mỗi tội dài hơn con San cũ nên vào chuồng chật ở hầm chung cư hơi mệt xíu nhưng ra vào chục lần căn cũng quen rồi
Để cuối tuần leo Ba Vì uống cf phát xem sao

quandicom

Xe buýt
tham gia các diễn đàn về xe thì em nhận thấy có nhiều người chọn xe rất mâu thuẫn...Muốn 1 cái xe hình thức bề thế, ngồi bên trong nội thất rộng rãi, để nhiều đồ và điều đó thì đương nhiên theo quy luật là sẽ đi cùng xe xác phải to, phải to nặng chứ không nhỏ được. Mà xe to nặng thì thường họ sẽ làm máy dầu để tối ưu công suất, phù hợp giá thành, máy xăng thì chấm phải lớn dẫn đến chi phí sản xuất và bảo trì cao. Tất nhiên vẫn có những xe to con chạy xăng chấm lớn để đạt hiệu suất khỏe, nhưng hỏi có bao nhiêu người tiêu dùng bỏ tiền để sử dụng ? Xe chấm lớn máy xăng để đạt được công suất như máy dầu chấm nhỏ thì ngốn nhiên liệu cũng kha khá. Vậy nên trước khi mua sử dụng nên biết nhu cầu của mình cần cái gì chứ không nên "người ta nói" hay theo phong trào thì cái giá phải trả khá đắt cho bài học. Em không bàn đến các cụ nhiều tiền và thích trải nghiệm nhé, vì em nghèo :D

sonbosstb

Xe tải
San cũng bị mùi à cụ.
Mùi khi có gió nó đẩy khí thải vào xe lúc mở cửa thôi bác ạ, còn lại vận hành thì ok nhưng chắc chắn ồn lốp hơn Ranger, Everest. Nếu đổi xe chắc chắn em sẽ chọn máy xăng.

tienbamboo

Xe container

chim_baobao

Xe hơi
Nhà cháu đang máu bản mới, nhưng chưa có kinh nghiệm máy dầu nên phải tham khảo ý kiến các cụ đi trước :D
E trước đi xe xăng giờ chuyển sang EV2023, vì hút thuốc nên đi trong phố 90% thời gian là mở cả 3-4 cánh trước sau, cả lúc dừng xe trong hầm thì ko thấy mùi gì mặc dù mũi e khá thính và nhạy cảm vs mùi xăng dầu :D

chim_baobao

Xe hơi
Nếu như cụ nói nhu cầu của cụ vậy thì chuyển sang Toy hay Huyn mà dùng vì nó bắt mắt vc cụ hơn. E thích Eve vì nó hầm hố, chạy đg trường mới thấy nó thích, trong phố thì e thấy nó ngang mấy xe cỏ vì chả có công dụng j ngoài ngồi trong xe ko bị ồn. :D
Đúng là phải đi đường trường, đèo dốc gấp khúc liên tục mới cảm nhận được giá trị vận hành của em EV này.
Từ đầu năm đến giờ e mới có thời gian trải nghiệm đi vùng núi Yên Bái 1 mình, cảm nhận dc sự êm ái, vững chắc, độ ngớt ga... cho cảm giác an toàn khi lướt cao tốc, cũng như khi vào các vòng cua đèo dốc liên tục mà ko bị lệch lắc thân xe, đi về 400km trong ngày với đủ loại địa hình mà ko cảm thấy mệt chút nào, rất hào hứng :D

bigman95

Xe điện
Bản mới nó đỡ hơn thôi chứ vẫn bị đặc trưng của máy dầu ( cái này thì không thể hết được) . Tiếng ồn ồn hơn máy xăng cùng đời . Nếu Cụ chủ đi gia đình thì cứ máy xăng mà chơi . Tiết kiệm thì cuv có tiền thì suv.( em cũng lăn tăn khi đang đi escape 3.0 chuyển sang xe mới cuối cùng chốt crv và ghét mỗi gầm thấp và 1 cầu. Lần tới đổi chắc phải 2 cầu cả cuv và suv . Cuv thì vẫn crv còn suv thì lên hẳn prado hay LC300)

Chỉnh sửa cuối:

mizuyama77

Xe buýt
Đúng là phải đi đường trường, đèo dốc gấp khúc liên tục mới cảm nhận được giá trị vận hành của em EV này.
Từ đầu năm đến giờ e mới có thời gian trải nghiệm đi vùng núi Yên Bái 1 mình, cảm nhận dc sự êm ái, vững chắc, độ ngớt ga... cho cảm giác an toàn khi lướt cao tốc, cũng như khi vào các vòng cua đèo dốc liên tục mà ko bị lệch lắc thân xe, đi về 400km trong ngày với đủ loại địa hình mà ko cảm thấy mệt chút nào, rất hào hứng :D
E làm cung HN - Mũi Né- Tây Nguyên - HN về hết 3500km trg 10 ngày mà thấy nhẹ tênh. Lên cao tốc gặp mấy mố cầu vượt nọ kia êm ru. Tiếng máy êm, vòng tua chỉ 1500 hoặc hơn chút, chạy mượt.

chim_baobao

Xe hơi
Bản mới nó đỡ hơn thôi chứ vẫn bị đặc trưng của máy dầu ( cái này thì không thể hết được) . Tiếng ồn ồn hơn máy xăng cùng đời . Nếu Cụ chủ đi gia đình thì cứ máy xăng mà chơi . Tiết kiệm thì cuv có tiền thì suv.( em cũng lăn tăn khi đang đi escape 3.0 chuyển sang xe mới cuối cùng chốt crv và ghét mỗi gầm thấp và 1 cầu. Lần tới đổi chắc phải 2 cầu cả cuv và suv . Cuv thì vẫn crv còn suv thì lên hẳn prado hay LC300)
Gia đình mà hay đi du lịch, ctác xa đi EV e thấy mới ok vì mn đỡ mệt vì đi đầm và ko rung lắc khi vào cua. Máy dầu ồn hơn chút khi đóng kính thì cách âm tốt ko nghe thấy gì luôn, ko bị tiếng ầm dội gầm như CRV và mấy xe Nhật, Hàn cùng phân khúc.
Còn nếu chỉ đi trong phố thì dù gia đình hay cá nhân chỉ cần mua cái xe bé bé hoặc sedan nhìn lịch sự, đi êm ái và dễ luồn lách trong phố chứ vác mấy cái xe SUV hay CRV về bãi để xe chật chội, đi trong phố khó luồn lách, nhìn cũng ko sang nữa.

bigman95

Xe điện
Gia đình mà hay đi du lịch, ctác xa đi EV e thấy mới ok vì mn đỡ mệt vì đi đầm và ko rung lắc khi vào cua. Máy dầu ồn hơn chút khi đóng kính thì cách âm tốt ko nghe thấy gì luôn, ko bị tiếng ầm dội gầm như CRV và mấy xe Nhật, Hàn cùng phân khúc.
Còn nếu chỉ đi trong phố thì dù gia đình hay cá nhân chỉ cần mua cái xe bé bé hoặc sedan nhìn lịch sự, đi êm ái và dễ luồn lách trong phố chứ vác mấy cái xe SUV hay CRV về bãi để xe chật chội, đi trong phố khó luồn lách, nhìn cũng ko sang nữa.
Quan trọng an toàn bền bỉ ổn định Cụ! Crv xử tiếng ồn tốt thì cũng chỉ loanh quanh 45db cao tốc 60 db không tệ lắm đâu cụ . Bản mới khác nhiều. Crv ngắn có 4600 mm còn ngắn hơn vios . Bề ngang thì rộng 1855 mm. Đi 4 người thì không bàn về rộng rãi. Còn lái tốt thì xe nào cũng như xe máy được.

chim_baobao

Xe hơi
Quan trọng an toàn bền bỉ ổn định Cụ! Crv xử tiếng ồn tốt thì cũng chỉ loanh quanh 45db cao tốc 60 db không tệ lắm đâu cụ . Bản mới khác nhiều. Crv ngắn có 4600 mm còn ngắn hơn vios . Bề ngang thì rộng 1855 mm. Đi 4 người thì không bàn về rộng rãi. Còn lái tốt thì xe nào cũng như xe máy được.
Kiểu gì cross hay suv nhìn vẫn kém sang hơn sedan khi đi trong tp. Còn CRV e ko thích lắm vì cầm vô lăng cảm giác lỏng lẻo, đi kiểu đại lộ Thăng Long sẽ lộ tiếng dội gầm ko đỡ nổi. Nói chung chỉ trong phố đi sedan xe Đức là êm ái, đầm chắc và cách âm tốt nhất, à nhìn cũng sang nữa :D

bigman95

Xe điện
Kiểu gì cross hay suv nhìn vẫn kém sang hơn sedan khi đi trong tp. Còn CRV e ko thích lắm vì cầm vô lăng cảm giác lỏng lẻo, đi kiểu đại lộ Thăng Long sẽ lộ tiếng dội gầm ko đỡ nổi. Nói chung chỉ trong phố đi sedan xe Đức là êm ái, đầm chắc và cách âm tốt nhất, à nhìn cũng sang nữa :D
Châu âu thì khỏi bàn rồi! Có tiền mua tiền bảo dưỡng thì cứ Mec Audi BMW mà diễn .Cụ chủ hỏi bình dân thì chỉ có nhật mỹ là phù hợp. Xe dầu thì thật sự chỉ cần khi đi đường xấu thôi chứ đường đẹp thì cứ xăng mà diễn.