Thảo luận Xin kinh nghiệm chạy đường đèo, núi

Breastseeker

Xe hơi
Chào các cụ, đợt tới e có kế hoạch đưa cả nhà đi nghỉ ở Sapa, xe e tự lái (cx5 2.5 1 cầu) ạ. E thì toàn chạy trong phố, thỉnh thoảng về quê nhưng cũng toàn cao tốc với quốc lộ chứ chưa chạy đường đèo. Vậy nhờ các cụ giải đáp giúp e mấy câu hỏi ngu với. Có gì thì nhờ các cụ chỉ giáo thêm chứ đừng ném đá vì e ko xây nhà ạ :))))

• Chiều đi lên leo dốc thì có cần chuyển qua số M hay không? Hay cứ để D hoặc bật sport lên là được ạ?

• Chiều xuống đổ đèo thì để số 2 là xuống ngon nghẻ phải không ạ?

Em cảm ơn

namoadidaphat

Xe đạp
Xin chào, Cụ lái xe đến chân dốc đèo nên đi số M+/-, đi số cao hay thấp tuỳ thuộc vòng tua máy, ko nên quá 2000 v/p. Đi trên đường hãy chú ý đi đúng làn đường, không đi sau xe tải chở hàng nặng, không vượt xe khuất tầm nhìn phía trước, đi đều chân ga, hạn chế đạp phanh (phanh bằng số hay phanh bằng máy) khi đi xuống dốc. Cụ chưa đi đèo dốc bao giờ thì nên tập luyện ở đau đó trước khi đi Sapa, ví dụ như đi Tam dao ( cao 400 m )

Breastseeker

Xe hơi
Xin chào, Cụ lái xe đến chân dốc đèo nên đi số M+/-, đi số cao hay thấp tuỳ thuộc vòng tua máy, ko nên quá 2000 v/p. Đi trên đường hãy chú ý đi đúng làn đường, không đi sau xe tải chở hàng nặng, không vượt xe khuất tầm nhìn phía trước, đi đều chân ga, hạn chế đạp phanh (phanh bằng số hay phanh bằng máy) khi đi xuống dốc. Cụ chưa đi đèo dốc bao giờ thì nên tập luyện ở đau đó trước khi đi Sapa, ví dụ như đi Tam dao ( cao 400 m )
Cảm ơn cụ ạ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Đường Sapa giờ dễ đi rồi cụ. Lên dốc cụ để sport hoặc D để xe tự điều chỉnh, xuống dốc cụ để M và chỉnh tuỳ mật độ giao thông và độ dốc: sao cho tốc độ khoảng 30-40km/h, nếu cảm thấy nhanh thì cụ đệm nhẹ phanh và xuống 1 số nữa. Chạy xe cụ chấp hành biển báo, vạch kẻ, nhường xe to, không tự đưa mình và tình huống khó (tránh sớm trước chỗ cong hẹp với xe to), không rà phanh liên tục. Chúc cụ khỏe, lái xe ăn toàn.

Hientn

Xe tải
Em đi đèo dốc thì lên cứ để số D cho xe tự điều chỉnh, chỉ khi cần vượt mới dùng lãy chuyển số trên volant để về 1 số cho xe tăng tốc tốt hơn. Khi xuống dốc thì bắt buộc phải dùng số để hãm xe bằng động cơ, đường Sapa, Tam Đảo em chủ yếu để số 3 các con dốc thoải, các con dốc gấp thì về số 2 sao cho vòng tua không quá 3.500rpm, với xe có lãy chuyển số trên volant (xe em 2010 2.0 có lãy chuyển số) thì chỉ cần nhấn lãy chuyển số (nó không tự tăng số nếu không nhấn chân ga), các xe không có lãy chuyển số trên volant thì về M để chuyển số.

TYFN

Xe tăng
Chào các cụ, đợt tới e có kế hoạch đưa cả nhà đi nghỉ ở Sapa, xe e tự lái (cx5 2.5 1 cầu) ạ. E thì toàn chạy trong phố, thỉnh thoảng về quê nhưng cũng toàn cao tốc
với quốc lộ chứ chưa chạy đường đèo. Vậy nhờ các cụ giải đáp giúp e mấy câu hỏi ngu với. Có gì thì nhờ các cụ chỉ giáo thêm chứ đừng ném đá vì e ko xây nhà ạ :))))

• Chiều đi lên leo dốc thì có cần chuyển qua số M hay không? Hay cứ để D hoặc bật sport lên là được ạ?

• Chiều xuống đổ đèo thì để số 2 là xuống ngon nghẻ phải không ạ?

Em cảm ơn
Để dễ hình dung thì cụ vào youtube xem mấy clip đi sapa trước đi, cụ sẽ dễ hình dung cung đường và có thể lái bằng trí tưởng tượng trước.
Về lên dốc hay xuống dốc thì cụ có thể cứ để số tự động mà chạy cũng vô tư. Tuy nhiên nếu lên dốc mà thiếu đà thì cụ có thể đi số 3 hoặc 2. Còn xuống dốc thì tùy tốc độ đi xuống của cụ mà dùng số 2 hoặc 3 cụ nhé. Không hẳn lúc nào cũng xuống dốc bằng số 2, máy có thể bị gằn.
Nếu cụ dùng google map thì quá tiện vì cụ sẽ biết trước khúc cua nó ra làm sao.

khong_co_xe

Xe tăng
Hóng cinh ngiệm kác kụ

E xin chõ để tham khảo các cụ đi đường đèo, e cbi đi Lai Châu qua cung đường Spa

huhong1992

Xe tải
Đơn giản mà,
Lên thì cứ D đi bình thường,
xuống thì gạt số sang M, cứ đi số 3, tốc độ vừa phải, dốc quá thì xuống số 2, dốc nữa thì số 1.
Cụ thích tập dượt thì lúc nào rảnh đổ thử dốc cầu Thăng Long hoặc cầu Nhật Tân cho biết phản ứng của xe khi cụ về các số đó.

Tam Dinh

Xe hơi
Em chỉ có kinh nghiệm là đi đèo dốc đừng lấn làn đường, dù vạch đứt hay liền, cứ bám đường bên mình mà ôm cua. Và muốn vượt thì phải xin vượt, nếu phía trước đồng ý thì hãy vượt, nhất là mấy anh công và xe khách loại 50 chỗ, nó không cho vượt mà cố thì có ngày quá cố.