[Thảo luận] Xin kinh nghiệm cho tài mới về quê ăn Tết, chặng Nha Trang - Nam Định

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Kính chào các bác!
Em là tài mới (đã có bằng 2 năm nhưng cũng ít chạy). Cậu e chuẩn bị mua xe (crossover) và dự kiến Tết này e cùng nhà cậu (cậu mợ và 2 em) chạy xe về quê ăn Tết, từ Nha Trang - Nam Định. E thì kỹ năng lái xe cũng tàm tạm nhưng chưa chạy xe đường dài khi nào.. Về lộ trình, biển báo, kinh nghiệm xử lý tình huống, kinh nghiệm phòng tránh CSGT,... gần như con số 0. Cậu e còn ít kỹ năng hơn ((=. Vậy xin các bác tài chia sẻ cho e ít kinh nghiệm với ạ. Lịch trình e dự kiến chiều 26 âm từ NT về và chiều m4 Tết sẽ từ NĐ vào lại.
Nếu bác nào ko có nhiều time thì chia sẻ được bao nhiêu cũng quý và nếu có thể thì để lại sđt e nhờ tư vấn với ạ!
Cám ơn các bác và chúc các bác mạnh khoẻ, vui vẻ, an toàn trên mọi chặng đường!
Cho xe lên tàu, mua vé giường nằm, tới ga Nam Định thì oánh xuống và lái về. Đỡ nhọc mà lại có xe đi tết.

CuChuoi12g

Xe điện
Kính chào các bác!
Em là tài mới (đã có bằng 2 năm nhưng cũng ít chạy). Cậu e chuẩn bị mua xe (crossover) và dự kiến Tết này e cùng nhà cậu (cậu mợ và 2 em) chạy xe về quê ăn Tết, từ Nha Trang - Nam Định. E thì kỹ năng lái xe cũng tàm tạm nhưng chưa chạy xe đường dài khi nào.. Về lộ trình, biển báo, kinh nghiệm xử lý tình huống, kinh nghiệm phòng tránh CSGT,... gần như con số 0. Cậu e còn ít kỹ năng hơn ((=. Vậy xin các bác tài chia sẻ cho e ít kinh nghiệm với ạ. Lịch trình e dự kiến chiều 26 âm từ NT về và chiều m4 Tết sẽ từ NĐ vào lại.
Nếu bác nào ko có nhiều time thì chia sẻ được bao nhiêu cũng quý và nếu có thể thì để lại sđt e nhờ tư vấn với ạ!
Cám ơn các bác và chúc các bác mạnh khoẻ, vui vẻ, an toàn trên mọi chặng đường!
lời khuyên chân thành dành cho cụ là đi tầu hoặc máy bay cho nó lành.

xeđạp

Xe buýt
1. Lành nhất thì như cụ NVT chia sẻ là chuẩn - tài già sẽ thường khuyên vậy.

2. Nếu quyết tâm đi thì cũng được, xe mới chỉ cần thường xuyên chăm lo đổ xăng đầy bình, nước rửa kính, bánh sơ cua phải căng.

Nha Trang - Đà nẵng 450km, có 130km cao tốc, đường 2 làn dễ đi, chỉ lưu ý khi chạy ở Bình Định - đường nhỏ hẹp khá nhiều, qua khu dân cư, chợ...chạy đúng tốc độ vì bảng báo cũng dễ nhìn - chạy đúng các đoạn zone 60.

Phú Yên chắc cũng sẽ sửa xong đường trước tết nên cũng yên tâm.

Đà nẵng đi qua hầm sang Huế chạy kỹ theo bảng báo - em thường bị bắn tốc độ đoạn qua Huế - đường tránh.

Đà Nẵng - Hà Tĩnh 500km chạy bình thường, lưu ý đến Hà Tĩnh sớm trước 18h vì khúc này trời tối sẽ thường bị pha ngược chiều - tài mới rất khó chạy.

Hà tĩnh - Nam Định 300km chạy thong thả vì đoạn này bắt đầu rất đông xe.

Nên dán sau xe tờ A4 - tài mới xin thông cảm - sẽ không bị ép khi chạy chậm và cũng để cho xe sau đỡ ức chế.

Đi xuyên Việt để hưởng thụ nên cần thoải mái, cứ thong thả thì cũng ko có gì phải lo quá - để sẵn vài tờ xanh cho đỡ nhức cái đầu về bảng báo này nọ thì vô tư.

muadem

Xe cút kít
Các cụ khuyên nhiều thứ quá đâm ra cụ chủ hoang mang, quan điểm em là cụ chủ phải tự tin, có thêm 1 tài nữa để đổi nhau, người lái người ngồi bên phụ nói chuyện và nhắc nhở biển báo.
Không có gì phải lo lắng quá, nhắc đến cụ đi từ Nha trang em lại nhớ có đợt em xuyên Việt chỉ mình em lái, cung dài nhất là từ Nha trang đi Đà nẵng gần 600km em chạy gần như 1 lèo, nghỉ chỉ khoảng 30' nằm cafe võng với 1 quả dừa nước.
Nói như vậy để cụ chủ cứ vững tâm mà chiến. Chúc cụ vui xuân quê ấm áp.

MinhTuanNT

Xe hơi
nếu có thể thì mua vé tàu hoặc máy bay cho nó nhàn thân, dành thời gian đi chơi ngắm cảnh sướng hơn là ôm vô lăng. chạy dài thế căng thẳng và mệt mỏi lắm ,chiều đi thì ko sao chứ chiều về oải lắm ạ

tkt6868

Xe máy
Em trước mua xe, trước đấy chả lái bao giờ, kỹ năng bằng không, chạy xe từ chỗ mua về nhà mà mồ hôi như tắm, hôm sau chạy từ hà nội vào thanh hoá đi làm luôn mà đến nơi nhồi thở hổn hển, lần đầu tiên lái xe mà lái đường dài 150km luôn, ko có ai bên cạnh.giờ lái cũng 5 năm rồi nhưng mỗi lần đi đường dài đều rất cẩn trọng, em có lời khuyên cho cụ như sau:
1.luôn làm chủ xe của mình, côn phanh, tiến lùi các kiểu, kiểm tra kỹ xe đảm bảo an toàn.
2.đi đường luôn tập trung, quan sát 3 gương trước khi chuyển làn, chủ động tốc độ, đi đúng lane, vượt an toàn.
3.phân tích nhanh tình huống phía trước để chủ động.
4.lưu ý các xe khách hay chạy nhanh, vượt ẩu, dừng đỗ bất ngờ đón trả khách, nên nhường nó, cẩn trọng khi vượt xe tải, xe cont, khi vượt, xi nhan, nháy đèn, nhìn qua gương của xe trước thấy họ nhìn gương, ổn định lản thì mới vượt.
5.lưu ý các điểm giao trên quốc lộ, vì nhiều xe máy, oto sang,quay đầu, nên quan sát từ xe để giảm tốc độ.
Chúc cụ lái xe về quê ăn tết an toàn.

VinCook

Xe hơi
Đường dài quá cụ ạ!
Không nên :)

minhhuy198

Xe đạp
Đường ngày tết sẽ đông hơn đó. Chúc bác tài thượng lộ, bình an.

XetăngT34

Xe buýt
Về nguyên tắc khi cụ có bằng lái là cụ có thể tham gia giao thông rồi. Tuy nhiên lâu không lái, mới lái hay xe mới và đi xa thì ... em thành thật mong cụ và em cụ sáng suốt có phương án khác ạ.

Chu Trung Du

Xe đạp
Chào các bác. Em gặp chút vấn đề về đang nhập nên giờ mới có thể quay lại hồi đáp.
Em chân thành cám ơn tất cả ý kiến góp ý của các bác. Gia đình nhà em đã có 1 chuyến đi an toàn, vui khoẻ. Đúng là lo xa chứ lên xe có cả map định vị, cả camera hành trình nó nhắc trước khi đến khu vực giới hạn tốc độ rồi. Thi thoảng 2 thằng đá nhau chút, nhưng tác dụng chính là nhắc nhở để mình nhìn biển báo.
Chia sẻ một chút về chuyến đi của nhà em:
Buổi sáng em xuất phát từ Nha Trang, khoảng hơn 5h gì đó, cậu em lái, tới tầm 7h-7h30 nghỉ ở Phú Yên ăn sáng. Sau đó cậu em tiếp tục lái, nghỉ ăn trưa ở Quảng Ngãi (hình như là thế, em ko nhớ rõ). Buổi chiều em lái, đi đường cao tốc, nghỉ ăn tối ở Huế luôn. Buổi tối ăn tối xong dẫn 2 em lên Century pub quẩy tí rồi về ngủ sớm. Ngày hôm sau thời khoá biểu cũng y như hôm trc. Nghỉ ăn sáng ở Quảng Bình, ăn trưa Nghệ An. 6h tối về tới nhà ở Nam Định.
Chiều vào: nhà em cũng xuất phát từ 5h sáng, ăn trưa Quảng Bình (có vào thăm mộ Tướng Giáp), tối nghỉ ở Đà Nẵng, xong lại lên New Phương Đông quẩy . Ngày hôm sau thì ăn trưa Bình Định, chiều 4h đã về tới Nha Trang.
Cả 2 chặng đi 2 ngày 1 đêm, mỗi ngày 600-700km thì cậu em lái 2/3, em chỉ 1/3. Mà ông cậu em cậy bên quân đội nên chạy cũng bát ngát, đương vắng là hay đạp quá tốc độ. Em thanh niên gương mẫu, cứ đi đúng tốc độ. Non 2-3 km, có cruise control kiểm soát tốc độ cũng khoẻ. Được cái trên đường đi, tất cả các điểm dừng ăn sáng, ăn trưa, ăn tối, nghỉ đêm đều sạch sẽ, ăn ngon miệng, giá cả ok.
Một lần nữa em xin cám ơn các bác và chúc các bác mạnh khoẻ, an toàn trên mỗi chuyến đi.
Thân ái!