[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Nếu con mình không thực sự xuất sắc thì đừng mơ học bổng làm gì. Xác định thì đóng full tiền. Tất cả muốn làm chuẩn và nhàn thì chi cho TV. Bỏ ra có chục triệu họ lo cho đỡ phải nhọc thân. Còn đi học từ phổ thông mấy cái chứng chỉ tiếng Anh kia chưa cần thiết, chỉ là option thêm cho đẹp hồ sơ thôi. Quan trọng tiếng phải tốt, không sang đấy nó bắt học tiếng thì tốn thêm mớ tiền.
Cụ ơi, ai cũng có giấc mơ và không ai đánh thuế giấc mơ nên em cứ mơ ấy cụ. Em còn động viên con em xem profile đọc thông tin xem ảnh các trường top như MIT, Stanford, CMU, Oxford cho sướng nữa cơ. Cứ mơ đi ngần ngại gì :D không được đại học thì sau đại học. Nếu đến ước mơ còn ko dám thì con người liệu có thể làm đc gì?
Em chia sẻ thêm khi em đăng ký thi Ams cho con, thầy cũng bảo liệu có nên đk Chu Văn An cho chắc không, em cũng bảo là em động viên con mạnh dạn đăng ký vào trường con thích, nếu con trượt thậm chí trượt tất các trường em cũng sẵn sàng động viên con học trường tư cấp 3. Cuối cùng con cũng đỗ Ams cụ ạ. Và việc này làm con tự tin phấn khởi lên biết bao nhiêu, vì con hiểu hơn về việc dám hành động và cố gắng vì mục tiêu.

hungnq66

Xe tải
Chia sẻ với cụ thớt chút.
Con em 2003. IELTS 8.0; SAT 1360, hoạt động ngoại khoá cũng có vài thành tích. Apply qua trung tâm tư vấn hỗ trợ viết luận, chọn trường phù hợp khả năng và hồ sơ. Kết quả: học bổng 18K mỗi năm cho suốt khoá học, hỗ trợ tài chính năm đầu 33K, các năm sau phụ thuộc thành tích học tập. Con chỉ cần đóng tiền ăn và ở. Tiếc là năm nay chưa cho con đi được, con đăng ký gap year chờ sang năm đi. Trung tâm tư vấn thì cũng chọn một vài nơi nhưng ko như ý muốn nên bỏ ngang. Cuối năm lớp 11 mới chọn đc 1 trung tâm và đạt được kết quả như trên.
Nói tóm lại nên định hướng sớm cho con và chọn trung tâm tư vấn tốt, đưa yêu cầu và họ sẽ dựa theo tiêu chí đó để đặt mục tiêu phấn đấu cho con có hồ sơ đẹp và chọn trường phù hợp.
Bổ sung: đứa đầu do ko có kinh nghiệm nên thông qua EF cho học tiếng 1 năm ở Mỹ và apply học thông qua hệ thống EF. Kết quả con đóng full học phí 4 năm ở 1 trường ko có tên tuổi ở bang Ohio

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ ra Summit của chị Hoa cựu Middlebury xem ạ, em thấy ở HN thì đây là trung tâm uy tín nhất, hs đc nhận vào top LAC và NU rất nhiều luôn.
Cách đây mười mấy năm em thấy các bạn thường học vào lớp 10, thi các kỳ chuẩn hóa vào lớp 11 ( muộn nhất là đầu kỳ 1 lớp 12), còn hk 1 lớp 12 hoàn toàn để chuẩn bị hồ sơ. Ai ED EA thì có kết quả vào Noel, trượt thì nộp tiếp RD. Học Ams thì lợi thế GPA cao, các thầy cô đều quen viết rec letter.
Apply trường nào thì mợ để bạn ấy tự tìm hiểu và quyết định. Thời em các bạn thường apply 9-12 trường, chia làm 3 nhóm: safe, reach và dream. Thường các trường dream sẽ là trường top, hào phóng tài chính nhưng dĩ nhiên là cạnh tranh. Các bạn thường tham khảo ranking trên US News, mợ cũng nên vào xem ạ. Mợ vào website tầm 100 trường LAC, 100 trường NU thôi là đã có kha khá cái tên rồi. Vào website, tìm mục Admission sẽ có thông tin về chi phí học ở từng trường (Expenses) và các hình thức hỗ trợ tài chính. Ở tp lớn sẽ đắt hơn các thị trấn nhỏ, vùng phía đông phía tây sẽ đắt hơn midwest.

Mợ yên tâm là vào Ams các bạn ấy sẽ tự tìm hiểu được hết, mợ ra trung tâm để biết những con số chi phí cụ thể mà gia đình cần chuẩn bị cũng như hỗ trợ tư vấn bạn ấy sau này thôi. Nếu có đk thì theo gói của họ cũng được vì bây giờ cạnh tranh kinh lắm. Những năm 200x, chủ yếu chỉ hs HN và HCM apply đi Mỹ, trong số này ở HN hầu hết là Ams, CNN (mấy trường TH, SP, CVA lúc này vẫn chưa mạnh); thời nay thì khác rồi, hs tỉnh cũng rất năng động.
Cảm ơn cụ mợ đã chia sẻ thông tin quý.
Em biết qua bạn Hoa từ hồi chưa mở Summit. Nhưng chi phí tư vấn bên Summit khá đắt tầm 23-24K usd trọn gói, và gia đình phải chuẩn bị từ 30-35K usd một năm cho tường top 30 ngành. Vậy nên em vẫn hi vong có một con đường đỡ tốn kém hơn cho gia đình vì nhà em là làm công ăn lương là chủ yếu, tiết kiệm bao nhiêu tốt bấy nhiêu.
Nhà em có thế mạnh là bố mẹ là dân Computer Science, có network, có thể hỗ trợ con trong việc build kiến thức và profile trong 2-3 năm cấp 3 nếu cần thiết.

Smile1102

Xe container
À em biết có cuộc thi khoa học kỹ thuật Intel ISEF là cuộc thi lớn nhất dành cho hs thpt, bộ GD cũng phát động kỳ thi này tới các trường, mợ động viên bạn ấy lập team tham gia vào 2 năm lớp 10 lớp 11 xem.
Em cảm ơn cụ, em không rót rượu cho cụ được, em sẽ note lại thông tin này để nghiên cứu ạ.

Smile1102

Xe container
Con em 2003. IELTS 8.0; SAT 1360, hoạt động ngoại khoá cũng có vài thành tích. Apply qua trung tâm tư vấn hỗ trợ viết luận, chọn trường phù hợp khả năng và hồ sơ. Kết quả: học bổng 18K mỗi năm cho suốt khoá học, hỗ trợ tài chính năm đầu 33K, các năm sau phụ thuộc thành tích học tập. Con chỉ cần đóng tiền ăn và ở. Tiếc là năm nay chưa cho con đi được, con đăng ký gap year chờ sang năm đi. Trung tâm tư vấn thì cũng chọn một vài nơi nhưng ko như ý muốn nên bỏ ngang. Cuối năm lớp 11 mới chọn đc 1 trung tâm và đạt được kết quả như trên.
Nói tóm lại nên định hướng sớm cho con và chọn trung tâm tư vấn tốt, đưa yêu cầu và họ sẽ dựa theo tiêu chí đó để đặt mục tiêu phấn đấu cho con có hồ sơ đẹp và chọn trường phù hợp
Cụ ơi, cụ có thể inbox giúp em tên trung tâm và thầy cô hỗ trợ dạy IELTS và SAT mà cụ ưng ý được không ạ? Em cũng muốn chọn trung tâm cho nhàn nhưng muốn xem review và cân đối chi phí.
Cảm ơn cụ nhiều. Mà em thấy nhiều bạn vẫn đi Mỹ đc đấy ạ? Con nhà cụ học trường nào và ngành gì ạ?

Huthasa

Xe lăn
Cụ ơi, ai cũng có giấc mơ và không ai đánh thuế giấc mơ nên em cứ mơ ấy cụ. Em còn động viên con em xem profile đọc thông tin xem ảnh các trường top như MIT, Stanford, CMU, Oxford cho sướng nữa cơ. Cứ mơ đi ngần ngại gì :D không được đại học thì sau đại học. Nếu đến ước mơ còn ko dám thì con người liệu có thể làm đc gì?
Em chia sẻ thêm khi em đăng ký thi Ams cho con, thầy cũng bảo liệu có nên đk Chu Văn An cho chắc không, em cũng bảo là em động viên con mạnh dạn đăng ký vào trường con thích, nếu con trượt thậm chí trượt tất các trường em cũng sẵn sàng động viên con học trường tư cấp 3. Cuối cùng con cũng đỗ Ams cụ ạ. Và việc này làm con tự tin phấn khởi lên biết bao nhiêu, vì con hiểu hơn về việc dám hành động và cố gắng vì mục tiêu.
Thì em nói ngay đầu rồi. Nếu con mợ học tốt thì cứ reg các trường mình mong muốn thôi. Thường các trường cấp 3 câp học bổng đều là trường tư. Mà học trường tư thì mặn lắm. Cu cháu em năm lớp 1 cũng sang Mỹ học theo 1 gói học bổng 1 năm là hơn 40k. Nhưng sang đó trường bắt học lại lớp 11, lớp 12 nó cắt học bổng. Sau phải viết thư năn nỉ nó mới cho đâu 30%. Cu cháu em nó cũng học Ams đấy.

Cukhoai9

Xe buýt
Mục tiêu chỉ du học, hay du học định cư là khác nhau nhiều. Fb có nhiều nhóm để cụ tự tìm hiểu

gà tơ

Xe tải
Nói tóm lại nên định hướng sớm cho con và chọn trung tâm tư vấn tốt, đưa yêu cầu và họ sẽ dựa theo tiêu chí đó để đặt mục tiêu phấn đấu cho con có hồ sơ đẹp và chọn trường phù hợp
Cụ cho em thông tin trung tâm mà cụ đã chọn ưng ý. em đang tính cho f1 nhà em. cảm ơn cụ

Smile1102

Xe container
Đúng là con nhà tông.
Vợ chồng mợ giỏi vậy, con cái sau này về cầm đầu thiên hạ cả ;)
Em fun tí. Chứ em chỉ hóng chứ nỏ biết gì.
Vợ chồng em công nhân bậc cao thôi mợ. Em chỉ mong tạo điều kiện và động viên để con em phát huy hết khả năng thôi ạ. Nếu đi học được trường tốt thì rất mừng, nếu cháu ko được thì em cũng okie cho con học ở VN.

toimuondie

Xe container
Sao F1 của cụ IELTS cao vậy mà SAT lại thấp như vậy nhỉ?

Smile1102

Xe container
Thì em nói ngay đầu rồi. Nếu con mợ học tốt thì cứ reg các trường mình mong muốn thôi. Thường các trường cấp 3 câp học bổng đều là trường tư. Mà học trường tư thì mặn lắm. Cu cháu em năm lớp 1 cũng sang Mỹ học theo 1 gói học bổng 1 năm là hơn 40k. Nhưng sang đó trường bắt học lại lớp 11, lớp 12 nó cắt học bổng. Sau phải viết thư năn nỉ nó mới cho đâu 30%. Cu cháu em nó cũng học Ams đấy.
Em định hướng cho con đi học đại học thôi ạ. Em muốn con vẫn là ng VN và ko phải xa mẹ quá sớm. Với cả em cần chuẩn bị thêm cho con một số kỹ năng nữa để con có thể tự lập và học được.
Ví dụ em bảo con là học đh nc ngoài phải tự học rất nhiều, phải có khả năng tìm, đọc tra cứu tài liệu nhanh, phân tích và tổng hợp tài liệu. Thế nên em đang yêu cầu con đọc báo, tự tìm hiểu cách tự học IELTS, SAT trước, học trong vài tháng rồi tự thi trước khi đi ôn luyện.. rồi khả năng quán xuyến các vấn đề cá nhân, nấu ăn ...
Tự tìm hiểu thông tin các trường theo gợi ý của mẹ...

paprika

Xe buýt
Trước vợ em đào tạo tiếng Anh cho một cháu đi Mỹ, phải nói là thấy cháu nó học mà mình cũng phải nể phục vì độ chịu khó và giỏi, thi SAT điểm cao ngất ngưởng, hôm rồi thấy vợ nói chuyện là cháu nó đã kiếm được học bổng 6 tỏi, chuẩn bị lên đường. Nghĩ bụng tinh hoa chảy ra nước ngoài hết cả.,

Smile1102

Xe container
Trước vợ em đào tạo tiếng Anh cho một cháu đi Mỹ, phải nói là thấy cháu nó học mà mình cũng phải nể phục vì độ chịu khó và giỏi, thi SAT điểm cao ngất ngưởng, hôm rồi thấy vợ nói chuyện là đã kiếm được học bổng 6 tỏi, chuẩn bị lên đường. Nghĩ bụng tinh hoa chảy ra nước ngoài hết cả.,
Vợ cụ còn dạy không? Kèm 1-1 hay như thế nào ạ? Cao là bao nhiêu thế cụ? Cháu phải thi mấy lần hay chỉ 1 lần?

Binbi

Xe điện
Tiếc nhỉ cháu chẳng giúp được gì? Đi Đức thì hỏi cháu, xin tiền học, xin tiền ăn được hết, cơ mà phải biết nói tiếng Đức
Trường đại học kỹ thuật Munich có chương trình dạy bằng tiếng Anh không cụ nhỉ?

• Vodka
Reactions: B18

Huthasa

Xe lăn
Em định hướng cho con đi học đại học thôi ạ. Em muốn con vẫn là ng VN và ko phải xa mẹ quá sớm. Với cả em cần chuẩn bị thêm cho con một số kỹ năng nữa để con có thể tự lập và học được.
Ví dụ em bảo con là học đh nc ngoài phải tự học rất nhiều, phải có khả năng tìm, đọc tra cứu tài liệu nhanh, phân tích và tổng hợp tài liệu. Thế nên em đang yêu cầu con đọc báo, tự tìm hiểu cách tự học IELTS, SAT trước, học trong vài tháng rồi tự thi trước khi đi ôn luyện.. rồi khả năng quán xuyến các vấn đề cá nhân, nấu ăn ...
Tự tìm hiểu thông tin các trường theo gợi ý của mẹ...
Em cho cả 2 đứa đi chỉ định hướng là phải kiếm cái thẻ xanh, còn muốn làm thế nào thì làm.

paprika

Xe buýt
Vợ cụ còn dạy không? Kèm 1-1 hay như thế nào ạ? Cao là bao nhiêu thế cụ? Cháu phải thi mấy lần hay chỉ 1 lần?
Em ko để ý lắm cụ à, vì mấy cái này nghe vợ nói chuyện thôi.,

Smile1102

Xe container
Mục tiêu chỉ du học, hay du học định cư là khác nhau nhiều. Fb có nhiều nhóm để cụ tự tìm hiểu
Em mục tiêu đi du học để mở mang và trở thành công dân toàn cầu ợ, nghĩa là làm việc ở Mỹ hay VN hay bất kỳ nc nào nếu nó thích và có cơ hội ạ. Ko nhất thiết định cư ở đâu.