[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Xin chúc mừng cháu và Gia đình của mợ. Các con cứ từng bước đạt được dự định của mình là bố mẹ luôn vui mừng và an tâm.
Cảm ơn cụ, con nhà em cũng lều phều chậm chậm nên bố mẹ cũng khá lo.
Tuy nhiên đc cái số may thành ra cũng tương đối thuận lợi.

sinichit52

Xe container
Vâng khó hưu lắm còn kiếm tiền cho nó đi học đại học, xong có khi còn cao học nữa. Vừa vui vừa lo ấy mợ.
Trời ạ, mợ còn cho học cao học nữa ạ. Em cứ nghĩ lo cho ĐH xong thì nó phải tự lo tiếp chứ. Em may mắn hưu được vì con em học ở Đức, chi phí ít. Chứ nó mà theo xứ cờ hoa chắc em cũng chịu, không đủ lực ạ..

phihanhgia

Xe điện
Hnay em lại kéo thớt này lên để báo cáo kết quả.
Con em đã đỗ kỳ ED1, trường trong top 20 LAC.
Sau khi đã tham khảo kỹ một số bạn bè thân, với tính cách của con em thì em đã quyết định cho con học LAC, và bản thân cháu cũng yêu thích trường nhỏ, lớp nhỏ đc quan tâm hơn.
Em cũng đọc khá kỹ các feedback của sinh viên trường thấy đc rate cao vì an toàn, và hài lòng nên tạm yên tâm.
Em cũng ko biết sau này con em có giỏi ko có kiếm đc nhiều tiền ko, nhưng ít nhất con cũng đã đc chấp nhận vào trường mà sau rất nhiều cân nhắc thì con thấy phù hợp.
Sơ qua thì profile của con em cũng ko quá nổi trội, vì vậy đc ntn cũng là may mắn, cộng với nỗ lực của con và cả của bố mẹ trong vde tài chính.
Cảm ơn các cụ mợ đã cho ý kiến và động vién trong quá trình những năm vừa qua ạ.
Hnay hơi vui nên em chưa ngủ đc :D
Chúc mừng cháu đạt được mục tiêu.

Các phụ huynh có con bình bình không có gì nổi trội, thì ngoài việc cho bọn trẻ tự chuẩn bị hành trang, cần chuẩn bị tài chính là có thể đạt được mục đích du học cho con.

Những gia đình VN có thể chi đầu tư cho con 2-4 tỷ/3-4 năm du học, ngày nay tính bằng con số nhiều nghìn mỗi năm. Khoản cho tặng của phụ huynh là không nhiều so với các khoản chi khác.

Nếu đứa trẻ sau đó tự thân đứng vững trên thị trường, thì là rất thành công. Nếu chưa tự thân trụ được, thì cũng là thành công một phần, tiền chi đúng mục đích.

Smile1102

Xe container
Trời ạ, mợ còn cho học cao học nữa ạ. Em cứ nghĩ lo cho ĐH xong thì nó phải tự lo tiếp chứ. Em may mắn hưu được vì con em học ở Đức, chi phí ít. Chứ nó mà theo xứ cờ hoa chắc em cũng chịu, không đủ lực ạ..
À em tính thế cho chắc, còn nói với cháu thì bảo mẹ cho học đh thôi nhá, sau đi làm trả mẹ một nửa cho em :D
Tuy nhiên mình cố gắng chút để đề phòng, nhỡ đâu master đc Ivy xong phải đóng phí chả hạn thì xem ntn :D
Em là cứ mơ mộng thế.

Smile1102

Xe container
Chúc mừng cháu đạt được mục tiêu.

Các phụ huynh có con bình bình không có gì nổi trội, thì ngoài việc cho bọn trẻ tự chuẩn bị hành trang, cần chuẩn bị tài chính là có thể đạt được mục đích du học cho con.

Những gia đình VN có thể chi đầu tư cho con 2-4 tỷ/3-4 năm du học, ngày nay tính bằng con số nhiều nghìn mỗi năm. Khoản cho tặng của phụ huynh là không nhiều so với các khoản chi khác.

Nếu đứa trẻ sau đó tự thân đứng vững trên thị trường, thì là rất thành công. Nếu chưa tự thân trụ được, thì cũng là thành công một phần, tiền chi đúng mục đích.
Vâng em thấy giờ các bạn đã giàu còn rất giỏi.
Lớp con em cũng có mấy bạn app UC nghĩa là sẵn sàng trả fullpay đó cụ.
Như con nhà em thì thấy trường cho tầm 60% trong tổng chi phí rồi, học LAC nên trường cho kiểu need-based, chi phí em phải đóng là chi phí em đề xuất rồi.
Lúc app thấy con mình hồ sơ vừa vừa nên em lại cố thêm một tí :D

sinichit52

Xe container
À em tính thế cho chắc, còn nói với cháu thì bảo mẹ cho học đh thôi nhá, sau đi làm trả mẹ một nửa cho em :D
Tuy nhiên mình cố gắng chút để đề phòng, nhỡ đâu master đc Ivy xong phải đóng phí chả hạn thì xem ntn :D
Em là cứ mơ mộng thế.
😅😅😅 Muốn mơ mộng cũng phải có điều kiện mợ nhỉ. Thôi thì ta cứ bước từng bước chậm chắc. Như con em cũng xác định học lên Msc , xác đinh là mình nuôi 6 -7 năm luôn rồi ạ.

Smile1102

Xe container
😅😅😅 Muốn mơ mộng cũng phải có điều kiện mợ nhỉ. Thôi thì ta cứ bước từng bước chậm chắc. Như con em cũng xác định học lên Msc , xác đinh là mình nuôi 6 -7 năm luôn rồi ạ.
Giấc mơ này thuế nó cao ạ. Nó học 4 năm em làm 5 năm nữa. Còn nếu học 6 năm thì em làm 6-7 năm nữa mợ ạ.

Delta

Xe buýt
Hnay em lại kéo thớt này lên để báo cáo kết quả.
Con em đã đỗ kỳ ED1, trường trong top 20 LAC.
Sau khi đã tham khảo kỹ một số bạn bè thân, với tính cách của con em thì em đã quyết định cho con học LAC, và bản thân cháu cũng yêu thích trường nhỏ, lớp nhỏ đc quan tâm hơn.
Em cũng đọc khá kỹ các feedback của sinh viên trường thấy đc rate cao vì an toàn, và hài lòng nên tạm yên tâm.
Em cũng ko biết sau này con em có giỏi ko có kiếm đc nhiều tiền ko, nhưng ít nhất con cũng đã đc chấp nhận vào trường mà sau rất nhiều cân nhắc thì con thấy phù hợp.
Sơ qua thì profile của con em cũng ko quá nổi trội, vì vậy đc ntn cũng là may mắn, cộng với nỗ lực của con và cả của bố mẹ trong vde tài chính.
Cảm ơn các cụ mợ đã cho ý kiến và động vién trong quá trình những năm vừa qua ạ.
Hnay hơi vui nên em chưa ngủ đc :D
Chúc mừng gia đình mợ. Xin được vào những trường top như này không hề dễ dàng, rất nhiều người muốn được trả tiền như gia đình mợ mà không có cơ hội. Với cháu, được học hành ở một ngôi trường tốt là những trải nghiệm không nhiều người có được, và nó sẽ theo mình suốt đời.

Cả nhà cứ tận hưởng thời gian này, những niềm vui như này không nhiều đâu.

starsn

Xe điện
Chúc mừng cháu và gia đình, bạn ấy học ở NC phải không ạ? Chúc bạn ấy học giỏi vui vẻ, mọi chuyện thuận lợi ở chân trời mới 🥳

Bố mẹ bạn ấy cũng quá giỏi luôn 🥰

Smile1102

Xe container
Chúc mừng cháu và gia đình, bạn ấy học ở NC phải không ạ? Chúc bạn ấy học giỏi vui vẻ, mọi chuyện thuận lợi ở chân trời mới 🥳

Bố mẹ bạn ấy cũng quá giỏi luôn 🥰
Cảm ơn mợ nhiều nha.
Bố mẹ cũng hơi vật vã tí mợ ạ. Chắc phải đi làm thêm 6-7 năm nữa mới về hưu đc.
À mợ ơi, con định học Economic mà ở vùng NC có thuận ko? Em đọc thấy Charlotte là thành phố mạnh về Bank and Finance thứ 2 của Mỹ sau NY, cũng có một số Bank và cty lớn có HQ, hoặc trụ sở vùng ở đấy.
Ko hiểu ntn. Trường nó học Economic thì lại là Stem mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Chúc mừng gia đình mợ. Xin được vào những trường top như này không hề dễ dàng, rất nhiều người muốn được trả tiền như gia đình mợ mà không có cơ hội. Với cháu, được học hành ở một ngôi trường tốt là những trải nghiệm không nhiều người có được, và nó sẽ theo mình suốt đời.

Cả nhà cứ tận hưởng thời gian này, những niềm vui như này không nhiều đâu.
Cảm ơn cụ nhiều ạ. Vừa vui vừa lo nên cứ lâng lâng khó tả cụ ạ :)

starsn

Xe điện
Cảm ơn mợ nhiều nha.
Bố mẹ cũng hơi vật vã tí mợ ạ. Chắc phải đi làm thêm 6-7 năm nữa mới về hưu đc.
À mợ ơi, con định học Economic mà ở vùng NC có thuận ko? Em đọc thấy Charlotte là thành phố mạnh về Bank and Finance thứ 2 của Mỹ sau NY, cũng có một số Bank và cty lớn có HQ, hoặc trụ sở vùng ở đấy.
Ko hiểu ntn. Trường nó học Economic thì lại là Stem mợ ạ.
Em mù tịt về ngành economics ạ, nghe mợ nói có vẻ triển vọng tốt. Mà mẹ cứ lo trước 3-4 năm thế này thì 2 đứa lo nghĩ đến 12 năm nữa mất, kệ nó đi mợ :)

Smile1102

Xe container
Em mù tịt về ngành economics ạ, nghe mợ nói có vẻ triển vọng tốt. Mà mẹ cứ lo trước 3-4 năm thế này thì 2 đứa lo nghĩ đến 12 năm nữa mất, kệ nó đi mợ :)
Em lúc bé thì ko lo, nhưng đi sang đó xa xôi nên nghĩ thêm tí thôi.
Em thấy Charlotte đứng thứ 14 trong các thành phố của Mỹ về dân cư nên cũng ko quá buồn. Và đứng thứ 6 những nơi đáng sống ở Mỹ. Nhà thì rẻ hơn và tỉ lệ tăng trưởng việc làm cao hơn trung bình của Mỹ.
Em đọc sơ qua thấy cũng tạm đc. Trường thì cách Charlotte 30km, có bus nên cũng tiện đi lại.
Chắc tới khi con em đi học em thuộc bản đồ vùng đó mata 😀😀😀

starsn

Xe điện
Em lúc bé thì ko lo, nhưng đi sang đó xa xôi nên nghĩ thêm tí thôi.
Em thấy Charlotte đứng thứ 14 trong các thành phố của Mỹ về dân cư nên cũng ko quá buồn. Và đứng thứ 6 những nơi đáng sống ở Mỹ. Nhà thì rẻ hơn và tỉ lệ tăng trưởng việc làm cao hơn trung bình của Mỹ.
Em đọc sơ qua thấy cũng tạm đc. Trường thì cách Charlotte 30km, có bus nên cũng tiện đi lại.
Chắc tới khi con em đi học em thuộc bản đồ vùng đó mata 😀😀😀
Em nghe nói NC kinh tế pt tốt, nhiều người mua nhà đầu tư ở đấy. Chắc trong trường thế nào cũng có một số cty đến nói chuyện & tuyển sinh. Hic, con nhà em lớn vào đh là em kệ thật đấy, nên nghe mọi người lo lắng cho con quá em thấy hơi áy náy, mà thôi kệ :) :D

Smile1102

Xe container
Em nghe nói NC kinh tế pt tốt, nhiều người mua nhà đầu tư ở đấy. Chắc trong trường thế nào cũng có một số cty đến nói chuyện & tuyển sinh. Hic, con nhà em lớn vào đh là em kệ thật đấy, nên nghe mọi người lo lắng cho con quá em thấy hơi áy náy, mà thôi kệ :) :D
Oh ko phải mợ ơi, em xem vì tò mò với lúc quyết đặt ED thì cũng đọc một chút. Chứ tuổi gì mà hướng con em vì nó có thèm nghe đâu :D
Ko muốn kệ cũng phải kệ, nhưng mình biết cho nó an tâm mình thôi.
Con em nó đc trường gọi phỏng vấn mà có nói gì với mẹ đâu, nó âm thầm xử lý xong hôm đợi kqua em nói chuyện hỏi han tình hình với bạn tư vấn thì bạn ý bảo con em có pvan với trường em mới biết, bạn tư vấn bảo ơ thế nó ko nói với chị ạ 😢
Em hỏi nó bảo vibe check thôi mẹ, ko có gì đâu chill lắm.
Con em thì dễ nó đi làm rồi em có khi còn ko biết.
À bạn nhà mợ thi chuyên ntn rồi nhỉ?
Một con số em đọc thì năm 2022 tốt nghiệp thì 72% là sau 3 tháng có việc làm và 26% có offer học lên tiếp.
Thế nên học khá tí chắc okie ạ
Trường đó về Economics lại rank top 20 của Mỹ, nên chắc là cũng khá tốt, may ghê ý mợ 😂😂😂

sinichit52

Xe container
Sự nghiệp này dài lâu lắm.
Dạ vâng, đọc các cụ mợ ấy đồng hành cùng con nhiều khi em cũng áy náy với F1. Em toàn để nó tự lo chứ em chả giúp gì cả. Ngay từ bé đã vậy rồi. À, không em lo cho nó chơi. Đi chơi từ khi 7 tháng đến hết lớp 12. Suốt ngày em hỏi bao giờ được nghỉ học để cả nhà đi chơi nhỉ.