[Funland] Xin kinh nghiệm đi Chùa Hương 2024

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Từ lâu em bỏ chùa chiền vãn cảnh vì thấy thương mại hoá nhiều. Đi chùa ko cảm nhận đc sự thanh tịnh trong tâm hồn. Thấy xô bồ và luôn phải cảnh giác mọi chiêu trò của các dịch vụ nên ko còn hứng thú nữa. Ví dụ như toppic này những ai muốn đi họ cũng phải hỏi dò trước để xem thực trạng hiện tại ntn thì cũng ko có gì làm lạ.

TungThoc

Xe điện
Vẫn tệ nạn, chèo đò đòi tiền Tip, trên đò thì loa kéo hát karaoke như thú hoang, bãi gửi xe ô tô nào cũng đều xa kiểu gì cũng mất 20k/người tiền đi xe điện... đi ăn chơi nên phải chấp nhận tốn kém. Cụ chủ hỉ hả đi sẽ đỡ thấy bực mình.

hm.tuan

Xe điện
Kinh nghiệm của em là ở nhà ngủ. Nhường hết những chỗ chen chúc. Em ko có kế hoạch quay lại chỗ đó.

BMW X11

Xe điện
Vào chùa Thiên Trù mà đông cũng chen chúc lắm

Đông sẽ dẫn đến cáp treo quá tải - ùn từ xếp lên cabin.
Lên đến trên thì lối nhỏ cũng nhíc 1 phút một bước chân mới tới cửa xuống động
Nếu nữ đi thì nên cân nhắc vì chen lấn xô ép khá bất lực, có một số bọn bỉ ổi trà trộn lợi dụng để đụng chạm.
Hay là, bác chủ thớt nhatld xem xét chuyển kế hoạch đi chùa Hương sang tháng 7 đi bác, Âm lịch hay Dương lịch cũng được.

Tôi cam kết đảm bảo thề hứa, tính Linh nghiệm của chuyến đi vẫn được bảo hành, dù bác đi tháng 7 hay tháng 2.

Bù lại, đi tháng 7 vắng khách hơn, các cụ trên trển rảnh rỗi hơn, những lời khấn nguyện của con chiên dễ được đưa vào chương trình nghị sự của các cụ hơn, và chi phí hiển nhiên rẻ hơn, tất nhiên.

Tóm lại, hiệu quả hơn nhiều, bác ạ.

muachieukyniem

Xe điện
Hay là, bác chủ thớt nhatld xem xét chuyển kế hoạch đi chùa Hương sang tháng 7 đi bác, Âm lịch hay Dương lịch cũng được.

Tôi cam kết đảm bảo thề hứa, tính Linh nghiệm của chuyến đi vẫn được bảo hành, dù bác đi tháng 7 hay tháng 2.

Bù lại, đi tháng 7 vắng khách hơn, các cụ trên trển rảnh rỗi hơn, những lời khấn nguyện của con chiên dễ được đưa vào chương trình nghị sự của các cụ hơn, và chi phí hiển nhiên rẻ hơn, tất nhiên.

Kinh nghiệm là đừng đi tầm này. Vừa nồm bẩn lại đông đúc
Đi vãn cảnh thì tầm t9 t10 đi là đẹp nhất
Còn khấn nguyện các cụ ko lại với dân địa phương đâu, ngta ngày nào cũng đến, các cụ năm ghé được 1 lần.

luyenok

Xe điện
Cụ tìm lại trên này các bài đã đi thực tế, đại loại như: năm sau xin cạch, thề lần cuối, không bao giờ đi nữa,.... xem sao :D

thanhgamo

Xe container

Vấn đề là từ giờ đến tháng 7 khấn ở đâu bây giờ?

nguyentoan.uct

Xe điện
Chủ nhật tới này nhà em có kế hoạch đi Chùa Hương. Mọi năm đi theo cùng đoàn lớn và được chuẩn bị mọi thứ nên ko lo. Năm nay thấy có sự thay đổi nên nhờ các Cụ Mợ tư vấn ạ. Ko đến nơi lại bỡ ngỡ mất nhiều time.
- Phương tiện: xe cá nhân
- Thời gian: khoảng 4h sáng
- Địa điểm xuất phát: Hồng Mai - Hai Bà Trưng
- số người: 2 vợ chồng, 2F1 và 2 ông bà nội
Đi chùa Hương thương mại rồi thì cụ nên chuyển hướng đi chùa Hương Tích là chùa gốc trong Hà Tĩnh. Em đã đi chùa mà có người quen là GĐ BQL của chùa, được tiếp diện trực tiếp với các sư trụ trì, và được nghe kể lại thì các trụ trì bây giờ như là chủ nhà thông thường chứ không mang tính phật giáo nhiều nữa đâu. Theo em thì các cụ đi vãn cảnh là chính, cầu khấn ít thôi chứ càng khấn thì càng không tốt.

nhatld

Xe tăng
Xuất phát
4h sáng cụ đi xuống đô thị Thanh Hà đường trục phía nam, lưu ý tối nhìn khó ạ. tới chỗ hồ câu là cụ rẽ phải qua ra lối đi Vân Đình - Tế Tiêu, đường sửa nên chú ý nhìn tránh ổ hay vỉa bê tông. Tới Tế Tiêu thì đi ngon vào bến xe.
Cụ gửi xe vào bãi rồi mua vé tham quan + vé đò đâu 205k/người rồi lên tuktuk (20k/người) điện đưa cả nhà cụ vào bến đò.
Nhà 6 người nên sẽ phải ghép đò, nhà cụ nhớ giữ cuống vé đò lúc về - lấy số lái đò + người đi ghép.
Đên Trình sẽ đông, các cụ nên gọn nhẹ
Lên đò đi suối Yến vào sẽ chốt hẹn đò ra cẩn thận
Qua chùa Thiên Trù lễ cũng vậy - gọn nhẹ và chú ý bỏ mũ giầy khi vào trong.
Cần đi giầy da hay chống thấm vì có thể mưa ẩm. Có áo mưa giấy dự phòng theo người, không mua gậy chống vì lên cáp phải bỏ lại.
Để nhanh thì cần ra mua vé đi cáp treo - lúc đó đỡ đông không bị nghẽn dòng.
Lên động thì cũng vậy, đi nhanh gọn nhẹ và chú ý mũ khi vào lễ.
Do đông nên không nhất thiết sớ tấu gì lỉnh kỉnh - thành tâm cúng và bái vọng khấn nôm vậy.
Xong việc này thì ăn uống tạm hay xuống cáp ăn sau cho thoải mái. Đồ nặng không cần thì gửi ở quán có tủ khó, khi xuống về lấy cho đỡ mệt.
Năm nay đò quản lý quy củ - đội hình ít lộn xộn, đi cũng dễ chịu đó cụ.
Lúc về thì lập lại quy trình ra bến lấy xe rồi về thôi.
Chúc cả nhà cụ đi vui vẻ
Tối qua web lỗi nên e chưa rep đc ạ.
Cảm ơn Cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ.
Mọi năm e đi, nhưng xe vào tận nhà đò, ko phải lo việc sắp xếp. Nay có sự thay đổi nên nhờ các cụ mợ tư vấn trc cho đỡ bỡ ngỡ, tránh mang bực vào người ạ

Toàn Hoa

Xe hơi
Nhà cụ chủ 6 người thì vừa xinh 1 đò chứ nhỉ ? có phải ghép đò đâu

haiyen1012

Xe điện
Đời em đi Chùa Hương 2 lần
Lần 1 hồi SV đi với bọn bạn bằng xe máy, 5h sáng hẹn nhau ở Ngã Tư Sở trời mưa phùn ẩm ướt mà đội nhà đò đã lên tận đó để chào mời và đi theo mình về tận nơi để chở đò, hồi đó bát nháo lắm, giá chèo đò toàn thỏa thuận miệng mà bọn nhà đò có trò là lúc gọi điện để vào đón ra bắt đầu vòi vĩnh xin bồi dưỡng thêm. Hàng quán đợt ấy thì tạp nham ăn uống ko ra cái gì
Lần 2 em đi 1 mình vào mùa hoa súng nở để chụp ảnh, em đi 1 mình vừa phi xe máy đến đầu bến đò thì có 1 mụ ra gạ là cho 200k sẽ dẫn vào tận nơi có hoa súng mà ko cần đi đò, em đi theo thì mụ dẫn vào chùa Thanh Sơn gửi xe ở đó xong đi cầu tre tắt qua 1 nhà vào đoạn suối có hoa súng nở, đang chụp thì lại 1 con mụ khác ra thu 100k vì nó bảo đây là đoạn nhà nó quản lý
Nói chung dân xung quanh chùa lươn khươn lắm

Chỉnh sửa cuối:

Vịtcỏ73

Xe buýt
Thực ra việc đi tùy thuộc vào mục đích thôi các cụ.
Đi đầu năm lễ hội
Đi thời điểm khác là vãn cảnh
Do mục đích mà nên chọn thời điểm phù hợp, vì mỗi thời điểm có cái cảm nhận khác nhau
Ví dụ đi khi vắng thì tĩnh lặng lắm

Vịtcỏ73

Xe buýt
Đường vào thoáng - sạch - cảnh đẹp

Vịtcỏ73

Xe buýt
Cư dân bản địa trở lại cuộc sống thường ngày bên suối Yến

Vịtcỏ73

Xe buýt
Suối Yến thì đẹp và đáng check in rồi

Vịtcỏ73

Xe buýt
Lên Chùa Thiên Trù cũng rất yên tĩnh và đẹp cho người muốn độc hành

Vịtcỏ73

Xe buýt
Tất nhiên cũng vậy, cáp treo thoáng - nhưng cần chờ đủ lưu lượng để di chuyển
Lối lên trống vắng bóng người

Vịtcỏ73

Xe buýt
Theo năm tháng thời gian - mọi thứ sẽ có những chuyển biến, quan trọng là đạt được mục đích.