[Funland] Xin kinh nghiệm đi du lịch Hà nội

Bà Bán Cá

Đi bộ
Du lịch gì thì du lịch, ăn uống thì phải hỏi giá trc, di chuyển thì tải grap để tránh bị chặt chém. :)) 7 năm trc e ms lên HN bị chém đẹp 25k/cốc trà chanh vỉa hè vì tội k hỏi giá trc :))

langthangnoidau

Xe buýt
Nói chung bác ở Ngọc Khánh khá tiện tham quan nhẹ nhàng trong nội thành, các địa điểm tôi nói toàn bán kinh 5km tính từ hồ Ngọc Khánh, mỗi tội thời tiết đang chảy mỡ thế này đi cũng bớt cái vui.
Hỏi giá trước không phải ngại, ko nghe giọng lạ lại bị chém, ko đến như Thanh Hóa, nh cũng chỉ kém 1 tẹo :D cài Grab hoặc goviet đi rất rẻ bác nhé, nếu ngại thuê xe máy tự đi

toxic82

Xe tăng
5 ngày ở HN hơi nhiều, nên ở 3 ngày trong nội thành và đi tour 2 ngày 1 đêm du thuyền trên vinh Hạ Long thì hoàn hảo, nếu không có thể đi các địa điểm du lịch gần ngoại thành Hà Nội: Đường Lâm, Bát Tràng...
Ở Ngọc Khánh nên thuê xe máy tự đi lại trong nội thành (cẩn thận lớ ngớ công an túm nhé),
- Sáng ăn sáng vỉa hè và tham quan: Văn Miếu, Thảo Cầm Viên, Hồ Tây, Landmark Sky...
- Trưa chiều nóng vào các TTTM tránh nóng, ăn uống vui chơi: Lotte, Vin Metroplis, Royal...
- Tối chợ đêm phố cổ, Hồ gươm, hồ Tây, các quán cafe trên phố cổ, vô cùng nhiều và đẹp lãng mạn (cứ search top 5, top 10 quán cafe lãng man gì đó là ra cả đống nhé...
Nói chung mùa này hơi nóng nên bớt đi cái lãng mạn, vào thu hoặc đông mà cầm tay nhau đi đường hai hàng cây cũng đủ đẹp mê li :D :D
Cụ này chuẩn này, 1 đêm Hạ Long, bổ sung 1 đêm Tràng An, nếu máu thì thêm 1 đêm Hòa Bình, về đặt tên cho con là đẹp cụ ạ ;)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
5 ngày ở HN hơi nhiều, nên ở 3 ngày trong nội thành và đi tour 2 ngày 1 đêm du thuyền trên vinh Hạ Long thì hoàn hảo, nếu không có thể đi các địa điểm du lịch gần ngoại thành Hà Nội: Đường Lâm, Bát Tràng...
Ở Ngọc Khánh nên thuê xe máy tự đi lại trong nội thành (cẩn thận lớ ngớ công an túm nhé),
- Sáng ăn sáng vỉa hè và tham quan: Văn Miếu, Thảo Cầm Viên, Hồ Tây, Landmark Sky...
- Trưa chiều nóng vào các TTTM tránh nóng, ăn uống vui chơi: Lotte, Vin Metroplis, Royal...
- Tối chợ đêm phố cổ, Hồ gươm, hồ Tây, các quán cafe trên phố cổ, vô cùng nhiều và đẹp lãng mạn (cứ search top 5, top 10 quán cafe lãng man gì đó là ra cả đống nhé...
Nói chung mùa này hơi nóng nên bớt đi cái lãng mạn, vào thu hoặc đông mà cầm tay nhau đi đường hai hàng cây cũng đủ đẹp mê li :D :D
Chỗ này mới à cụ? Em chửa rõ nó nằm ở đâu.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hí hí công viên Bách Thảo ạ, em nhầm tí
Chỗ này có cái núi Nùng hay phết. Nó là địa điểm lịch sử của các đôi trẻ yêu nhau thời 198x. Các vị toàn đưa nhau lên đây rồi xuýt xoa về cảm giác xoa mông ngoài quần lụa.

Lão Long

Xe tăng
Mùa này ra HN thì chỉ có đi du lịch khách sạn thôi. Thưởng thức các loại hotel của Hà Nội, nắng nóng đi đâu cho cực.

tungna414

Xe tăng
Cụ đừng xúi dại ngừoi miền Nam nhé
Ra HN cụ nên ra giữa tháng 10 trở đi tới đầu tháng 12 chứ ra tầm này, kinh dị nóng lắm cụ ơi,

1) Cụ có thể đi ăn những chỗ sau:

Tránh xa 2 quán bún chả Hàng Mành và Đắc Kim

Bún Ốc 19 Kim Mã Thượng (ngay gần chỗ cụ ở gần hồ Ngọc Khánh đi xuôi xuống Liễu Giai) - giá từ 40-50k/ bát

Ăn trưa và ăn tối có thể ăn cơm ở quán Hải Sư 111 K1 Giảng Võ rất gần nơi cụ ở (cụ nên thử cơm niêu bò tiêu đen) - giá từ 50 - 80k/ suất/ người

Phở Tuấn C8 Giảng Võ giá từ 35 - 45k/ bát, cụ nên gọi phở tái Lăn hoặc tái gàu

Xôi Cát Lâm 24B Đường Thành (cụ nên thử xôi trắng, xôi xéo và xôi ngô ăn với gà xào nấm) - giá từ 30-40k/ người

Bún chả Tuyết 34 Hàng Than

Bún chả 74 Hàng Quạt

Bún ngan Nhàn giữa ngõ Trung Yên, quán này chỉ bán buổi trưa từ 10h45 trở đi tới 13h30 (đi Tạ Hiện gần hồ Gươm rẽ phải vào) (giá 60-80k/ bát tùy loại, nên biết cách gọi để chủ quán không cáu: bát nước thường hoặc đùi đầy đủ. 1 người vào chọn chỗ và 1 người đứng quầy xếp hàng gọi đồ, người vào chọn chỗ nên gọi 2 cốc sen nhãn nước dừa (20-25k/ cốc), rất đáng!)

Phở Sướng đầu ngõ Trung Yên (đi Tạ Hiện gần hồ Gươm rẽ phải vào) - giá từ 45 - 60k/ bát

Phở Mặn, số 1 phố Gầm Cầu - giá 80k/ bát

Bún thang, xôi gà 33 Hàng Hòm (35-45k/ suất, có bảng giá cụ có thể chọn món)

Phở Tư Lùn 23C Hai Bà Trưng - giá 60k - 80k/ bát

Bún mọc 18 Bát Đàn

Gà trộn, xôi gà 65 phố Lãn Ông (chỉ bán chiều tối từ 18h trở đi)

2) Chơi:

Cụ nên đến Lotte Center Hanoi 54 Liễu Giai, lên quán bar Top of Hanoi tầng 67 mở cửa từ 17h30 - 23h, ở ngay gần chỗ cụ ở.

Đây là dạng lounge bar nên gia đình và trẻ em đến vô tư, cụ nhé. Không nhận trẻ em bé quá thì phải: cụ alo họ hỏi nhé: 024 3333 3016

Cụ nên đến đó tầm chiều tà, ngắm hoàng hôn Hà Nội và toàn cảnh Hà Nội mùa này tuyệt đẹp.

Đồ uống không đặc sắc và không ngon, giá từ 135 - 500k/ đồ uống, gọi mấy loại mocktail hay cocktail cho rẻ cụ ạ.

Tối t7 và CN quán có DJ chơi nhạc sống, em khoái deep house nên cũng hay đến đây.

Cụ cũng có thể mua sắm và ăn uống tại Lotte Center Hà Nội với các thành viên gia đình.

Sky Walk Lotte center tầng 65, cụ có thể mua vé cho cả gia đình lên ngắm Hà Nội và thử cảm giác mạnh với sàn kính view thẳng xuống dưới thành phố. Chơi ở đây 1 lúc thì lên tầng 67 với quán bar Top Of Hanoi ở trên.

Em sẽ nghĩ tiếp, bổ sung sau cho cụ!

Mua vé đi xe điện thăm quan phố cổ Hà Nội quanh hồ Hoàn Kiếm nếu trời mát, không thì cụ ngồi khoang dưới.
Có thuyết trình đầy đủ và ăn uống.

Cụ Volsteiner rủ em yêu xem phim ở CGV Vincom Metropolis Liễu Giai (cách chỗ cụ khoảng 1km), rạp ở chi nhánh này rất đẹp và rộng rãi, con gái thích chụp ảnh check in ở đây lắm

Chỉnh sửa cuối:

Lelong1411

Xe tăng
Hà Nội giống HCMC chỉ nên là điểm trung chuyển chứ chả có vẹo gì mà ở 5 ngày. Cụ ngâm cứu thêm mấy tour đi Ninh Bình or Sapa coi sao

darthvader

Xe điện
Ớ.. bị vang ko hiểu sao..

Đợt trước dịch em cũng có người nhà trong nam ra HN chơi, làm 1 tour du lịch Hà Nội của Sinh cafe có hướng dẫn viên đi từ sáng đến chiều đủ hết, hơn 500/người thì phải. Sau đó đi tour Hạ Long ngủ vịnh. Quay về HN lên phố cổ lang thang 1 buổi ăn mấy thứ quà sáng HN cho biết. Thế là xong yên tâm đi về.

harman_kardon

Xe điện
Hà Nội ít cướp giật chứ không phải không có. Nhưng khách tỉnh cẩn thận bị hàng quán chặt chém :D. Mà mùa này là mùa HN nóng nhất cả nước cụ đi chơi đây làm gì cho khổ. Xuống sân bay đi thẳng Hạ Long giúp em.
Cụ này ấn nhầm vang rồi :)), thôi rượu cả mà, uống đc hết :D

Puppet

Xe buýt
Em bổ sung buổi chiều ngắm hoàng hôn và ăn kem Hồ Tây, bơi thuyền Hồ Tây cũng thích vì hồ to, sạch. Tối lên cầu Nhật Tân, Long Biên hóng mát. Chiều tối các ngày cuối tuần lên phố đi bộ tham gia các trò chơi truyền thống, xem văn nghệ miễn phí, đi chợ đêm, ăn vặt vỉa hè phố cổ ngon và rẻ hơn trong các quán hay nhà hàng. Uống cafe, ăn bánh ngọt trên tầng 72 Keangnam hoặc Lotte view toàn tp. Cụ có thể đi flamingo Đại Lải đẹp và lãng mạn cách Hà Nội 40km. Tạm thế đã vì nó quen thuộc quá nên nhiều chỗ hay em ko nhớ ra :D

harman_kardon

Xe điện
Cụ đừng xúi dại ngừoi miền Nam nhé
Cụ mà là nữ, cụ quang cái ảnh lên là ối cụ tình nguyện là hướng dẫn viên ngay ạ :D.
HN cũng có cướp giật, nhưng hiếm. cụ ra sẽ thấy, phone túi lủng lẳng xủng xoảng như chốn không người :)). nhưng 5 ngày thì chán lắm, kết hợp sapa, hạ long, ninh bình. tùy cụ chọn lựa.

Matxech

Xe container
Khuyến cáo mang kèm cái khăn bông to lau mồ hôi

chaybo

Xe điện
Số là cuối tuàn này em có mặt Hà nội 5 ngày.
Là lần đầu tiên đi du lịch đúng nghĩa dc 5 ngày .
Xin các Cụ cho thông tin nên, không nên ăn gì ở đâu, chơi chỗ nào. Em ở khu hồ Ngọc khánh. Cảm ơn
Không nên ở khu hồ Ngọc khánh =))

Thanh fotuner

Xe tải
Ra HN cụ nên ra giữa tháng 10 trở đi tới đầu tháng 12 chứ ra tầm này, kinh dị nóng lắm cụ ơi,

1) Cụ có thể đi ăn những chỗ sau:

Tránh xa 2 quán bún chả Hàng Mành và Đắc Kim

Bún Ốc 19 Kim Mã Thượng (ngay gần chỗ cụ ở gần hồ Ngọc Khánh đi xuôi xuống Liễu Giai) - giá từ 40-50k/ bát

Ăn trưa và ăn tối có thể ăn cơm ở quán Hải Sư 111 K1 Giảng Võ rất gần nơi cụ ở (cụ nên thử cơm niêu bò tiêu đen) - giá từ 50 - 80k/ suất/ người

Phở Tuấn C8 Giảng Võ giá từ 35 - 45k/ bát, cụ nên gọi phở tái Lăn hoặc tái gàu

Xôi Cát Lâm 24B Đường Thành (cụ nên thử xôi trắng, xôi xéo và xôi ngô ăn với gà xào nấm) - giá từ 30-40k/ người

Bún chả Tuyết 34 Hàng Than

Bún chả 74 Hàng Quạt

Bún ngan Nhàn giữa ngõ Trung Yên, quán này chỉ bán buổi trưa từ 10h45 trở đi tới 13h30 (đi Tạ Hiện gần hồ Gươm rẽ phải vào) (giá 60-80k/ bát tùy loại, nên biết cách gọi để chủ quán không cáu: bát nước thường hoặc đùi đầy đủ. 1 người vào chọn chỗ và 1 người đứng quầy xếp hàng gọi đồ, người vào chọn chỗ nên gọi 2 cốc sen nhãn nước dừa (20-25k/ cốc), rất đáng!)

Phở Sướng đầu ngõ Trung Yên (đi Tạ Hiện gần hồ Gươm rẽ phải vào) - giá từ 45 - 60k/ bát

Phở Mặn, số 1 phố Gầm Cầu - giá 80k/ bát

Bún thang, xôi gà 33 Hàng Hòm (35-45k/ suất, có bảng giá cụ có thể chọn món)

Phở Tư Lùn 23C Hai Bà Trưng - giá 60k - 80k/ bát

Bún mọc 18 Bát Đàn

Gà trộn, xôi gà 65 phố Lãn Ông (chỉ bán chiều tối từ 18h trở đi)

2) Chơi:

Cụ nên đến Lotte Center Hanoi 54 Liễu Giai, lên quán bar Top of Hanoi tầng 67 mở cửa từ 17h30 - 23h, ở ngay gần chỗ cụ ở.

Đây là dạng lounge bar nên gia đình và trẻ em đến vô tư, cụ nhé. Không nhận trẻ em bé quá thì phải: cụ alo họ hỏi nhé: 024 3333 3016

Cụ nên đến đó tầm chiều tà, ngắm hoàng hôn Hà Nội và toàn cảnh Hà Nội mùa này tuyệt đẹp.

Đồ uống không đặc sắc và không ngon, giá từ 135 - 500k/ đồ uống, gọi mấy loại mocktail hay cocktail cho rẻ cụ ạ.

Tối t7 và CN quán có DJ chơi nhạc sống, em khoái deep house nên cũng hay đến đây.

Cụ cũng có thể mua sắm và ăn uống tại Lotte Center Hà Nội với các thành viên gia đình.

Sky Walk Lotte center tầng 65, cụ có thể mua vé cho cả gia đình lên ngắm Hà Nội và thử cảm giác mạnh với sàn kính view thẳng xuống dưới thành phố. Chơi ở đây 1 lúc thì lên tầng 67 với quán bar Top Of Hanoi ở trên.

Em sẽ nghĩ tiếp, bổ sung sau cho cụ!

Mua vé đi xe điện thăm quan phố cổ Hà Nội quanh hồ Hoàn Kiếm nếu trời mát, không thì cụ ngồi khoang dưới.
Có thuyết trình đầy đủ và ăn uống.

Cụ Volsteiner rủ em yêu xem phim ở CGV Vincom Metropolis Liễu Giai (cách chỗ cụ khoảng 1km), rạp ở chi nhánh này rất đẹp và rộng rãi, con gái thích chụp ảnh check in ở đây lắm
Bún ốc 19 Kim Mã Thượng chán thôi rồi. Không hiểu sao nó cứ được mọi người khen. Nước dùng có đường, mất vệ sinh.
Đối diện quán Bún ốc Kim Mã Thượng đó đi sâu vào ngõ nhỏ, có quán bún ngan. Quán này mới ngon. Bán đúng kiểu ăn quà của Hà Nội, bán buổi sáng đến 9h30, buổi chiều bán từ 2h chiều.

xemay_oto89

Xe điện
Trần Duy Hưng , Nguyễn Thị Định , Nguyễn Khánh Toàn mà chơi cụ nhé

Hải Trố

Đi bộ
Cụ ra HN mùa này có hơi sai sai, nhưng thôi dù sao cũng đã lên lịch cứ đi thôi cụ nhỉ. À mà Cụ ra đã có người đón đưa chưa ah, nếu chưa cụ ới em nhé, nguyện đón đưa cụ mợ vivu khắp Hà Nội :V :V