[Funland] Xin kinh nghiệm đi Thiên cầm, Hà tĩnh

Mr.Chem

Xe điện
Có gì sai sai ở đây
HN-TC mà 346 KM là ko đúng (Đây mới về đến Tp Hà Tĩnh). Từ Tp HT về TC khoảng 30km nữa - Nhất là đoạn Thị trấn CX- TC thì đường làng cụ cũng mất gần 1h nữa đấy nhé.
Thế chung quy cụ cũng phải mất 6.h30 là cực nhanh rồi đó.
Bây giờ mà cụ chạy kiểu này chắc sẽ dính vài phiếu phạt nguội
Thôi cụ, ý định của em là cung cấp thông tin cho chủ thớt thôi, cụ cháu ta không nên mất thời gian tranh cãi về việc này cụ ạ.
Thông tin em trích trên dòng thời gian googlemap của em đấy và em khẳng định em sẽ không bị 1 vé phạt nguội nào nhé. Thôi kết thúc cụ ạ!

hanoien

Xe điện
Thiên Cầm review sau khi ở 1 đêm hồi 30.4
- Khách sạn tốt tầm 3* trở lên ít
- Khách sạn kiểu nhà nghỉ thì có vài cái mới, sạch sẽ, đông hàng xóm nhưng yên tĩnh (sau lưng là bãi thama)
- Bãi biển thì bẩn, lắm rác
- Biển có vẻ lặng sóng, êm đềm.
- Đồ ăn thì cũng tươi, giá k rẻ vì họ phải kinh doanh!

bau67

Xe container
Nhà Cháu công nhận giá phòng ở Thiên Cầm đắt, từ 2010 ở Ks Thiên Ý đã 700.000đ rồi.
Lâu lắm rồi nhà Cháu chả ghé, hôm nọ qua cũng chả vào Thiên Cầm.
Xưa trên núi Thiên Ý có ngôi chùa đơn sơ giờ không biết đã xây chưa ? Toàn cảnh Thiên Cầm nhìn từ núi Thiên Ý năm 2010.

pajero2011

Xe tải

Thôi em chẳng tranh cãi với các cụ làm gì...gúc cập nhật sau vài phút đấy vì khi đến ks e có nhắn cho ông anh đã đến nơi trc đấy.
346km,5.5h, chia ra thì trung bình 62km/h nếu chạy liên tục. Như thế cũng hợp lý.
Em có dùng geotrack ghi lại thì đoạn Hà Nội - Kỳ Anh em chạy đúng tốc độ thì trung bình di chuyển 64km/h, nếu tính cả ăn tối ở Cửa Sót thì trung bình còn 59km/h.
Log hành trình của em đây.

bau67

Xe container
Đấy là em "quên" và bỏ qua đoạn từ Tam Quan - Tp.Quy Nhơn đi theo đường ven biển chứ không còn ít hơn 35k nữa.
Đi chơi lang thang theo đường ven biển này thì được chứ nếu tính kinh tế thì tiền xăng quá tội Cụ ạ ! Đường này biển đẹp lắm !
Có những đoạn đường ven biển từ bán đảo Phương Mai đến Tam Quan Bắc đây ạ !

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (22).JPG

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (13).JPG
CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (1).JPG

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (24).JPG

Di tích Bến Tàu Không Số Lộ Diêu. Tàu không số cập bến Lộ Diêu là tàu không số vận chuyển vũ khí đầu tiên cho Quân khu V và là chuyến tàu không số duy nhất cập bến vùng biển Bình Định.

BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (8).jpg
BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (14).jpg

BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (9).jpg
BIỂN LỘ DIÊU - HOÀI MỸ, HOÀI NHƠN, BÌNH ĐỊNH (7).png

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
Đi chơi lang thang theo đường ven biển này thì được chứ nếu tính kinh tế thì tiền xăng quá tội Cụ ạ ! Đường này biển đẹp lắm !
Có những đoạn đường ven biển từ bán đảo Phương Mai đến Tam Quan Bắc đây ạ !

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (22).JPG

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (13).JPG
CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (1).JPG

CHỢ TÂN PHỤNG, PHÙ MỸ, BÌNH ĐỊNH (24).JPG

Di tích Bến Tàu Không Số Lộ Diêu. Tàu không số cập bến Lộ Diêu là tàu không số vận chuyển vũ khí đầu tiên cho Quân khu V và là chuyến tàu không số duy nhất cập bến vùng biển Bình Định.

BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (8).jpg
BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (14).jpg

BIỂN LỘ DIÊU - TÀU KHÔNG SỐ (9).jpg
BIỂN LỘ DIÊU - HOÀI MỸ, HOÀI NHƠN, BÌNH ĐỊNH (7).png
Đúng cụ, em sẽ cảnh báo 1 đoạn nếu chạy theo chị google dẫn đường. Đúng đoạn đi qua "chung cư các cụ" và đường ổ gà, ổ voi như ảnh của cụ....nhưng chỗ này đi vòng 1 tí sẽ ok hơn. Ngoài ra từ đoạn bến tàu ko số đến đoạn nuôi tôm cụ cứ phóng thôi, đường ko đẹp nhưng cũng không gọi là quá xấu, đến đoạn tiếp giáp cầu Đề Gi đến tp.Quy Nhơn thì đường đẹp hoàn toàn rồi.

dpl

Xe lăn
Thế đi QB thì nên nghỉ 1 đêm ở tp Hà tĩnh 1 đêm (Mường Thanh) nhỉ. Vin cửa sót cũng ok mà em thấy giá cao quá. Năm ngoái em đi FLC Sầm sơn thì ấn tượng cái bể bơi nước mặn, phòng cũng khá đẹp mà ăn sáng thì chán quá.
Nhà e đi flc sầm sơn. Ăn sáng buffet xong mẹ vợ e và e rể bị ngộ độc :(

bau67

Xe container
Đúng cụ, em sẽ cảnh báo 1 đoạn nếu chạy theo chị google dẫn đường. Đúng đoạn đi qua "chung cư các cụ" và đường ổ gà, ổ voi như ảnh của cụ....nhưng chỗ này đi vòng 1 tí sẽ ok hơn. Ngoài ra từ đoạn bến tàu ko số đến đoạn nuôi tôm cụ cứ phóng thôi, đường ko đẹp nhưng cũng không gọi là quá xấu, đến đoạn tiếp giáp cầu Đề Gi đến tp.Quy Nhơn thì đường đẹp hoàn toàn rồi.
Đề Gi - Trung Lương đây ạ !

BIỂN ĐỀ GI (1).jpg
BIỂN ĐỀ GI (11).jpg
BIỂN ĐỀ GI (12).jpg
BIỂN TRUNG LƯƠNG (12).jpg

Còn đây là Tam Quan Bắc.

BỜ KÈ TAM QUAN (5).jpg
BỜ KÈ TAM QUAN (14).jpg

dpl

Xe lăn
Haha...chính em cũng bất ngờ với điều đấy!
Nói to với cụ là em quê Quy Nhơn - 1 năm nhiều thì em về quê 2 đến 3 lần, ít 1 lần. Nói to vì ở OF nhiều cụ "hoạt động lâu" thì ai cũng biết vì em quê QN và e hay tư vấn quãng đường, quán ăn, chỗ nghỉ dọc tuyến này, lâu lâu em lượn vào Nam hoặc lên Tây Nguyên.
Nói nhỏ với cụ là 2018 em phải nộp 9,5 củ tiền phạt nguội và từ đó đấy thời điểm này em không phải đóng thêm đồng nào nữa...(tiền phạt tươi không kể đến vì Tết vừa rồi em mất 5 củ trên Sơn La...haha).
Vậy nên:
Trực thăng hay 80B quãng đường em đi vẫn thế và thời gian thực tế em chạy vẫn thế, cung đường em đã liệt kê ở còm trước. Em cũng trung niên tròn 40, đi du lịch cả nhà nên cụ đừng bảo em húng nhé.
E đi đúng tốc độ vietmap bật cruise control thì nhanh hơn cụ 1 tí. Vậy mà vẫn bị chê chậm hơn 1 xe ko cruise control

taiadau

Xe điện
Chạy HN-ĐN thì ngày đầu một mạch Hà Nội - Quảng Bình một hôm được ko các cụ. Nhà em định đi sáng sớm và ăn trưa tầm Vinh, Hà Tĩnh. Lúc ra đang tính nghie Thiên Cầm nhưng nghe các cụ kể sợ quá. Còn chỗ nào khác quanh quanh Hà Tĩnh ổn ổn ko ạ.
Năm ngoái em chạy 1 mạch HN Phong nha, lúc về thì từ QB về Quỳnh viên (Hà Tĩnh) nghỉ lại hôm sau về HN. Chạy HN -QB mất cỡ hơn 8h lái xe, ko tính giờ ăn nghỉ.

Ngô.Tường

Xe tăng
Hè năm ngoái em chạy đêm từ HN, sáng đến Quảng Bình chơi cả ngày, hôm sau đi Nghĩa Trang Trường Sơn xong lại về Quảng Bình chơi tiếp (nhà em thích QB ạ), ngày thứ 3 thì chạy vào Lăng Cô ngủ 2 đêm (không qua Đà Nẵng) rồi chạy về ngủ tại Diễn Châu 1 đêm rồi về HN. Phải nói đi từ đoạn Đá Nhảy vào phía Nam thì biển VIệt Nam đẹp vô cùng, không thua kém bất cứ biển nước nào. QL 1 giờ được tu sửa rất tốt rồi, không cần phải đi đường Trường Sơn làm gì.
1A đường tránh nghệ an và hà tĩnh giờ xấu lắm, chạy đêm e toàn chạy xuyên trung tâm tp đường vắng, đèn đỏ cũng chuyển qua vàng hết

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Có gì sai sai ở đây
HN-TC mà 346 KM là ko đúng (Đây mới về đến Tp Hà Tĩnh). Từ Tp HT về TC khoảng 30km nữa - Nhất là đoạn Thị trấn CX- TC thì đường làng cụ cũng mất gần 1h nữa đấy nhé.
Thế chung quy cụ cũng phải mất 6.h30 là cực nhanh rồi đó.
Bây giờ mà cụ chạy kiểu này chắc sẽ dính vài phiếu phạt nguội
giờ cầu cửa Hội - Thiên Cầm là 1 vạch thẳng tắp đường ven biển mà, có đi qua Hồng Lĩnh, tp Hà Tĩnh, trung tâm Cẩm Xuyên gì nữa đâu. Cứ qua Diễn Châu rẽ vào KCN Nam Cấm đi Cửa Lò là có đường thẳng tới cầu cửa Hội, là 1 mạch tới tận Kỳ Anh luôn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bình Định nó sẽ làm đường ven biển xong sớm thôi, tỉnh mạnh tiền.
Tết đường đẹp đã chạy tới Mỹ Thành rồi, cách cầu Đề Gi hơn 10km về phía bắc.

isak

Xe tăng
Năm ngoái em chạy 1 mạch HN Phong nha, lúc về thì từ QB về Quỳnh viên (Hà Tĩnh) nghỉ lại hôm sau về HN. Chạy HN -QB mất cỡ hơn 8h lái xe, ko tính giờ ăn nghỉ.
Cảm ơn cụ, năm nay thêm mấy đoạn cao tốc đi hy vọng đỡ hơn. Có năm em đi từ Thanh Hoá về mà tắc toàn tập từ Thanh Hoá về Pháp Vân 5h đồng hồ, oải luôn. Em đang cân nhắc đi sao cho vừa sức vì còn trẻ con ạ.

taiadau

Xe điện
Cảm ơn cụ, năm nay thêm mấy đoạn cao tốc đi hy vọng đỡ hơn. Có năm em đi từ Thanh Hoá về mà tắc toàn tập từ Thanh Hoá về Pháp Vân 5h đồng hồ, oải luôn. Em đang cân nhắc đi sao cho vừa sức vì còn trẻ con ạ.
Xe em cũng có trẻ con nhưng ko phải trẻ nhỏ :D . Năm nay đi nhanh hơn là chắc rồi cụ, năm ngoái đoạn Cao Bồ Mai Sơn rẽ ra...bò mất hơn 30 phút, giờ có cao tốc thì vừa nhanh và nhàn.

Sherk

Xe buýt
giờ cầu cửa Hội - Thiên Cầm là 1 vạch thẳng tắp đường ven biển mà, có đi qua Hồng Lĩnh, tp Hà Tĩnh, trung tâm Cẩm Xuyên gì nữa đâu. Cứ qua Diễn Châu rẽ vào KCN Nam Cấm đi Cửa Lò là có đường thẳng tới cầu cửa Hội, là 1 mạch tới tận Kỳ Anh luôn.
Đường đó thì dẹp, nhưng ko chạy nhanh được vì đường hẹp

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đường đó thì dẹp, nhưng ko chạy nhanh được vì đường hẹp
Chắc cụ chưa đi. Đường đó cách Thiên Cầm 8 9km có trang trại điện mặt trời sát đường. Chạy không dưới 70km h đoạn dài tít tắp.

Sherk

Xe buýt
Chắc cụ chưa đi. Đường đó cách Thiên Cầm 8 9km có trang trại điện mặt trời sát đường. Chạy không dưới 70km h đoạn dài tít tắp.
Em quê Cẩm Xuyên cụ ạ- Mỗi năm em về quê dăm lần. Giường nằm có, ô tô có ( đường 1 có, ven biển có, HCM cũng có).
THực ra em chạy xe không vội nên em chọn đường ven biển cho nó đẹp mà ít XXX. Em chạy HN-CX chừng 6,5h+1h ăn trưa.

Lastbet

Xe buýt
Em thưa với cụ:
- HN-TC 380Km- Trong đó đoạn qua Vinh, Tp. Hà Tĩnh chạy đường tránh hay xuyên qua đều ko chạy nhanh được. Mà cụ chạy hết có 5h thì chỉ có làm mồi cho XXX thôi.
- Chạy nhanh (Và gấu nữa và cũng có ****) thì cụ chắc ko thể sánh với xe giường nằm Mận Vũ (Nước ngầm- Thị trấn Cẩm xuyên- Kỳ Anh) mà xuất phát 6 h sáng nước ngầm mà đến hơn 12h trưa mới đến thị trấn Cẩm xuyên. Nói thế để cụ so sánh.
( Em quê ở Cẩm xuyên , hàng năm cũng đi về dăm lần nên em hiểu rõ HN- TC cụ à)
Em nghĩ là Cụ chưa cập nhật cao tốc Cao bồ - quốc lộ 45 mới thông 30-4 vừa rồi , riêng đoạn này tiết kiệm được 45' đến 1 tiếng so với đi đường cũ rồi cụ ạ.

Xe_cui

Xe hơi
nên đi vào Quảng bình biển đẹp, trong xanh hơn rất nhiều