[xin kinh nghiêm] em là mem mới nhờ mọi ng 1 tí

boyzzun_91

Đi bộ
em hiện tại đang luyện tập trên sa hình, do cũng không có nhiều thời gian luyện tập nên em chỉ tập đc vào t7 (khoảng 2,5 tháng trước thì e vẫn còn tạp đc nhiều nhưng do bận đi làm nên đành thế) thế nên là khi đi lại rất chán nên em muốn lên đây xin kinh nghiệm của các bác (ngày trước thì em cũng tập chán nhưng ko đến mức như bây h). Sau đây là tình hình của em:
bài dừng trc vạch ng đi bộ cái này do quen đi xe có vạch màu báo rồi nên khi đi xe chip em toàn dừng sai, các bác có kinh nghiệm gì thì giúp em với ạ.

bài 3 depa lên dốc khổn khổ luôn, do bài 2 em đạp hết chân côn vào rồi nên ngay sau đấy em nới rộng ra nhưng do em, có thể là tư thế đạp côn chưa chuẩn nên em không dám nhả hết chân côn mà vẫn phải giữ chân côn, bài này em cũng chưa có kinh nghiệm về việc dừng xe, hơn nữa là cũng ahy bị chết máy (có thể chết trước khi đến diểm dừng do nhả hết chân côn quá nhanh hoặc sau khi rà côn dò điểm tiếp xúc ly hợp sau khi nhả chân phanh em nới côn lên 1 tí và thế là chết).

bài 4 (bài đi qua rãnh kinh nghiệm của em (múa rùi tí) là nhìn vào gương phía bên phải xem lốp xe đã vào đc đường rãnh hay chưa, cơ mà vì chưa lái xe chip nên em không chắc là mình có đè vạch hay không
bài lùi chuồng, khá là rắc rối các bác ak, tại em hay bị nới con quá hoặc giữ chắt côn quá nên lúc thì xe ko đi, lúc thì đi nhanh hơn mình muốn nên em muốn xin kinh nghiệm về việc đạp chân côn trog bài này
Mong các bác giúp em với, thanks

haidongtay

Xe điện
Tư vấn cho cụ luôn:
1 - Dừng trước vạch đi bộ: Cụ không nhìn thấy vạch đi bộ nữa thì dừng luôn (qua nắp capo) không bao giờ bị đè.
2 - Đề 3 lên dốc : Khi dừng lại,giữ nguyên toàn bộ chân ga và côn.Mở chân côn từ từ khi thấy xe có hiện tượng rung thì nhả phanh,giữ nguyên chân côn,nếu chưa nhích thì thả thêm côn.Món này thì cụ phải chịu khó tập nhiều cho nhuần nhuyễn.
3 - Lùi chuồng : Áp dụng cho chuồng bên tay trái và tay phải đều như nhau,đưa xe từ từ áp sáp chuồng,khi gương đến sát góc đầu tiên của chuồng thì đánh hết lái theo hướng ngược lại,khi nhìn thấy vạch vôi trong chuồng(thường thì trong chuồng có kẻ vạch vôi ở trên vỉa cho dễ căn) thì cài số lùi trả hết lái theo chiều ngược lại,từ từ nhả côn cho xe lùi xuống,trả lái dần dần đến lúc có nhạc thì phanh lại.
Tóm lại 1 kinh nghiệm để đời là cụ chịu khó tranh thủ thời gian rỗi,thuê xe chạy ra 1 bãi trống rồi cứ đi lòng vòng trong đó,đi chậm thôi,học thuần thục cách đi chậm là cụ có thể giải quyết được mọi điều.Cụ nhớ Học ĐI Chậm khó hơn đi nhanh đấy

boyzzun_91

Đi bộ
Tư vấn cho cụ luôn:
1 - Dừng trước vạch đi bộ: Cụ không nhìn thấy vạch đi bộ nữa thì dừng luôn (qua nắp capo) không bao giờ bị đè.
2 - Đề 3 lên dốc : Khi dừng lại,giữ nguyên toàn bộ chân ga và côn.Mở chân côn từ từ khi thấy xe có hiện tượng rung thì nhả phanh,giữ nguyên chân côn,nếu chưa nhích thì thả thêm côn.Món này thì cụ phải chịu khó tập nhiều cho nhuần nhuyễn.
3 - Lùi chuồng : Áp dụng cho chuồng bên tay trái và tay phải đều như nhau,đưa xe từ từ áp sáp chuồng,khi gương đến sát góc đầu tiên của chuồng thì đánh hết lái theo hướng ngược lại,khi nhìn thấy vạch vôi trong chuồng(thường thì trong chuồng có kẻ vạch vôi ở trên vỉa cho dễ căn) thì cài số lùi trả hết lái theo chiều ngược lại,từ từ nhả côn cho xe lùi xuống,trả lái dần dần đến lúc có nhạc thì phanh lại.
Tóm lại 1 kinh nghiệm để đời là cụ chịu khó tranh thủ thời gian rỗi,thuê xe chạy ra 1 bãi trống rồi cứ đi lòng vòng trong đó,đi chậm thôi,học thuần thục cách đi chậm là cụ có thể giải quyết được mọi điều.Cụ nhớ Học ĐI Chậm khó hơn đi nhanh đấy
thank cụ, cơ mà chỗ em thì nói thật là có bãi đất trống cũng khó kiếm lắm vì giờ xây nhà hết rồi, nhưng mà nếu đc thì cho em hỏi cái này với, cái thông số về kích thước của chuồng tiêu chuẩn ntn hả bác

FordBG

Xe tăng
Cụ ôn kỹ 1 chút, lái xe thật tự tin thì sẽ đỗ, đừng sợ và đừng quá hồi hộp là đc

magicwalker

Xe tải
em hiện tại đang luyện tập trên sa hình, do cũng không có nhiều thời gian luyện tập nên em chỉ tập đc vào t7 (khoảng 2,5 tháng trước thì e vẫn còn tạp đc nhiều nhưng do bận đi làm nên đành thế) thế nên là khi đi lại rất chán nên em muốn lên đây xin kinh nghiệm của các bác (ngày trước thì em cũng tập chán nhưng ko đến mức như bây h). Sau đây là tình hình của em:
bài dừng trc vạch ng đi bộ cái này do quen đi xe có vạch màu báo rồi nên khi đi xe chip em toàn dừng sai, các bác có kinh nghiệm gì thì giúp em với ạ.

bài 3 depa lên dốc khổn khổ luôn, do bài 2 em đạp hết chân côn vào rồi nên ngay sau đấy em nới rộng ra nhưng do em, có thể là tư thế đạp côn chưa chuẩn nên em không dám nhả hết chân côn mà vẫn phải giữ chân côn, bài này em cũng chưa có kinh nghiệm về việc dừng xe, hơn nữa là cũng ahy bị chết máy (có thể chết trước khi đến diểm dừng do nhả hết chân côn quá nhanh hoặc sau khi rà côn dò điểm tiếp xúc ly hợp sau khi nhả chân phanh em nới côn lên 1 tí và thế là chết).

bài 4 (bài đi qua rãnh kinh nghiệm của em (múa rùi tí) là nhìn vào gương phía bên phải xem lốp xe đã vào đc đường rãnh hay chưa, cơ mà vì chưa lái xe chip nên em không chắc là mình có đè vạch hay không
bài lùi chuồng, khá là rắc rối các bác ak, tại em hay bị nới con quá hoặc giữ chắt côn quá nên lúc thì xe ko đi, lúc thì đi nhanh hơn mình muốn nên em muốn xin kinh nghiệm về việc đạp chân côn trog bài này
Cụ chịu khó lên mạng hỏi ông Gú gồ thì tha hồ có câu trả lời :))
Tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân thì như sau:
1. Bài Dừng xe nhường đường người đi bộ: sau khi khởi hành (Bài 1), đều ga hoặc không ga để xe tự bò đi nếu thích đến Bài 2, nhìn qua kính lái căn cho mép dưới gương chiếu hậu (trái phải tùy vị trí thuận lợi) vừa trùng hoặc qua vạch vôi kẻ ngang đường thì dừng xe, chờ tiếng bíp báo hiệu qua bài.
(Mẹo: thông thường ở các sân sa hình, người ta sẽ để 1 vật đánh dấu để giúp đỡ học viên, thường được đánh ở vị trí ngang với vai bên phải người lái, để ý sẽ thấy :))
2. Đề pa lên dốc: cũng tương tự bài 2, sẽ có điểm chuẩn cho người lái căn chỉnh, chú ý chân côn đừng để tắt máy, để số 1, đạp côn, ga nhẹ đều đến khi thấy xe rung lên thì nhả côn, cảm giác đầu xe hơi ngóc lên thì hạ phanh tay cho xe qua. Chú ý vòng tua máy đừng vượt qua số 4, sẽ bị trừ 5 điểm.
3. Qua vệt bánh xe: bài này yêu cầu nhìn gương bên phải để căn vệt bánh xe. Tuy nhiên có 1 mẹo nhỏ giúp bạn nhanh chóng qua bài này: khi lái xe vào bài, bạn căn cho vai mình vừa ngang vỉa bên trái thì đánh lái hết sang trái, khi xe đã vào hình giữ cho xe thẳng, tâm của vô lăng sẽ thẳng hàng với 1 điểm chuẩn mà ngta cố tình đặt ở cuối đường, bạn sẽ dễ dàng qua bài này.
Lưu ý không bám sát xe đi trước, nếu xe đi trước phạm lỗi, xe mình cũng dính dù mình chạy đúng vệt.
4. Lùi chuồng: theo lý thuyết thì bạn phải nhìn gương để căn các điểm ABCD gì đó, tuy nhiên đơn giản nhất là: khi xe vào hình, cố gắng cho xe chạy sát vạch, khi vai người lái qua chính giữa chuồng thì đánh hết lái sang phải, nhì gương trái đến khi thấy *** xe cách của chuồng khoảng 30cm thì dừng lại, về số lùi, đánh hết lái qua trái đến khi *** xe bên trái ngang cửa chuồng thì trả lái thẳng, lùi xe đều đến khi có tiếng bíp báo hoàn thành bài. Nhanh chóng cho xe ra, cũng căn ngang vai với chuồng thì đánh lái hết sang phải ra khỏi bài thi.
Bài lùi chuồng có khống chế thời gian==>cần chú ý: không bám theo xe trước, bởi nếu họ đi chậm sẽ ảnh hưởng đến phần thi của mình.

haidongtay

Xe điện
thank cụ, cơ mà chỗ em thì nói thật là có bãi đất trống cũng khó kiếm lắm vì giờ xây nhà hết rồi, nhưng mà nếu đc thì cho em hỏi cái này với, cái thông số về kích thước của chuồng tiêu chuẩn ntn hả bác
Cái này em không nghiên cứu nên không rõ thông số,cứ vừa là được cụ à,quan tâm làm gì đến thông số chuống.

Lâm Tùng

Xe máy
Sang tuần e cũng thi rồi run quá

f40fd

Xe điện

Để không chết máy khi đề pa lên dốc thì trước khi nhả phanh tay bác phải nhìn kim vòng tua của máy, thường khoảng 2000-2500rpm mới nhả phanh tay, vừa thả côn vừa nhấn chân ga nhè nhẹ sao cho kim RPM nó không tụt quá (RPM thấp dễ làm chết máy).

RPM chuẩn là khi bác nhả phanh tay xe vẫn không trôi ngược mà chỉ rung nhẹ, lúc đó chỉ cấn tăng ga là vọt lên dốc ngon lành.

khám phá

Xe đạp
Cụ chủ chịu khó tranh thủ nhờ thầy rồi thuê xe chíp thực hành vài lần là quen ngay ý mà.

BMW3se

Xe tải

Theo như cụ tả thì có vẻ chân côn của cụ chưa được nuột, theo em cụ nên giành thêm thời gian để tập chân côn trước khi vào sa hình.
Tập start/stop, dừng trên dốc không cần sử dụng phanh(Ngày xưa em học thày trò tuyền kéo nhau ra leo dốc đê mà ko dùng phanh)
Tập nhuyễn rồi thì cụ vào sa hình sẽ đơn giản hơn.
Còn đi xe qua rãnh thì kinh nghiêm của em là kẻ vạch giống như sa hình rồi cho xe vào, khi xe đã vào chuẩn rồi thì cụ tìm môt cái gì đó trong cabin, trên kính lái, gạt mưa
để làm mốc cho việc căn, ngày trứoc em lấy môc là cái gạt mưa, tìm một vị trí trên gạt mưa sao cho khi xe o vị trí chuẩn nó nằm ở khoản giưa 2 vạch, phát nào dc phát do luon.
Chúc cụ thành công.

phamhuy_712

Xe hơi
Em thì không dám hóng hớt gì cụ ạ. Em chỉ thấy bài lùi chuồng thì khi nào vai cụ song song điểm đầu của tường đầu tiên bên trái (chuồng hình chữ U thì là điểm đầu của chữ U đầu tiên) thì cụ đánh hết lái sang phải rồi đi một đoạn dừng lại. Sau đó trả lái 02 vòng cho thẳng xe rồi cụ lùi vào chuồng, khi nào có tiếng nhạc thì cụ đạp côn vào số 1 rồi nhả côn từ từ ra thôi cụ ạ.
Kinh nghiệm ông thầy e chỉ là trong thời gian thi không cần phải nhả hết côn, cứ giữ con nhẹ nhàng để kiểm soát tốc độ xe. Em toàn làm thế.
Em học trong sa hình đúng 02 lần mỗi lần 02 tiếng là ok.

Chỉnh sửa cuối:

TuanAnhDT

Xe tải
Trước thầy giáo dạy em môn chống trựot đề pa cực hay và dễ. Không biết giờ có áp dụng được không:>.

Sau bài dừng xe trước vạch cho người đi bộ cụ chỉ đi bằng côn thôi, tới chân dốc thì cứ nới côn cho xe leo lên từ từ và giữ côn chính xác ở mức đó, Tới điểm dừng "Dừng Lại" lại thì cụ giữ nguyên chân côn và đạp phanh chân cho xe dừng lại (nhớ là vẫn giữ nguyên chân côn). Sau tín hiệu "Đi Tiếp" cụ chỉ việc nhả phanh chân ra là xe sẽ tự đi, nếu xe hơi đuối đà thì cụ nới thêm tý côn nữa là nó tự qua chứ đừng vội đạp ga là nó chết máy ráng chịu :D

Cụ thử áp dụng xem, em thi gần 4 năm rồi chả biết còn xài được ko;))