[HĐCĐ] Xin kinh nghiệm Hà Nội - Huế - Đà Nẵng - Quy Nhơn 30/4

Eureke2084

Xe máy
Cụ cùng lịch với em đấy, e đi 1 mình thôi xuất phát sáng sớm 28, cụ đi sớm thì đi cùng em cho vui, ngày 1 chắc ít nhất em sẽ đến và nghỉ tại Đông Hà, nếu nhanh hơn có thể vào Huế hoặc Đà Nẵng. E lên dak lak, tranh thủ về thăm các cụ

zoro1970

Xe điện
Các cụ cho e hỏi : Hôm 28-4 này đã thông đoạn MAi Sơn-QL45 chưa nhỉ ?

mrto0ms

Xe buýt
Cụ cùng lịch với em đấy, e đi 1 mình thôi xuất phát sáng sớm 28, cụ đi sớm thì đi cùng em cho vui, ngày 1 chắc ít nhất em sẽ đến và nghỉ tại Đông Hà, nếu nhanh hơn có thể vào Huế hoặc Đà Nẵng. E lên dak lak, tranh thủ về thăm các cụ
Sáng em vẫn phải lên cơ quan điểm danh cụ ạ :D. Chiều có chuồn sớm thì đi thôi cụ ạ, ngoài ra em còn về TPTH đón nhạc mẫu và ngủ đêm ở đó. Sáng sớm 29 mới bắt đầu đi tiếp ạ

Eureke2084

Xe máy
Các cụ cho e hỏi : Hôm 28-4 này đã thông đoạn MAi Sơn-QL45 chưa nhỉ ?
Cụ hỏi câu khoai vãi, e cũng mong nó thông từ 28 để tránh được đoạn Tam Điệp, bỉm sơn, hà trung đây. Báo đài thì bảo thông xe dịp 30.04 nhưng cụ tỷ thì không biết ngày nào

zoro1970

Xe điện
Cụ hỏi câu khoai vãi, e cũng mong nó thông từ 28 để tránh được đoạn Tam Điệp, bỉm sơn, hà trung đây. Báo đài thì bảo thông xe dịp 30.04 nhưng cụ tỷ thì không biết ngày nào
Đoạn tránh Tam Điệp-Bỉm Sơn thấy nói thông xe từ sau Tết ?

Eureke2084

Xe máy
Thông được mấy ngày tết xong lại đóng rồi cụ ơi

BINH MINH 07

Xe điện
Thông tạm cho đi, dự kiến 30/4/2023 mới thông chính thức, khả năng cao là thông trước để tránh ùn tắc dịp lễ nhưng nếu các bác cứ làm đúng lễ thì lại chết bà con vì phải căng băng zon 🤣

zoro1970

Xe điện
Thông tạm cho đi, dự kiến 30/4/2023 mới thông chính thức, khả năng cao là thông trước để tránh ùn tắc dịp lễ nhưng nếu các bác cứ làm đúng lễ thì lại chết bà con vì phải căng băng zon 🤣
Chán thật, mấy cái đg này trong tầm tay mà còn ì ạch mãi thì còn làm đc cái gì cao siêu :)

peace_park

Xe buýt
Tại ngày không bình thường mà cụ vẫn xuất phát như thường nên mới vậy, chẳng hệ thống giao thông nào chịu được khi mà tất cả cùng đổ ra đường vào ngày đó.
Phải đi đêm về hôm, đi đường khác ngày thường.
Ko cần đi đêm về hôm đâu cụ, sáng 30/4 nắm ngoái em đi Cửa Lò, xuất phát từ công viên HB lúc 6h30. Đến gần Kangnam là tắc rồi, nhích đc đến trung tâm HNQG là em rẽ xuống láng Hoà Lạc để đi đường mòn HCM. Đến tầm gần 2 chiều là đến khách sạn trong đó nghỉ ăn trưa tầm 1 tiếng, hôm đó KS em ở nhiều cụ HN 7h hoặc 9h tối mới đến nơi.

peace_park

Xe buýt
Trip của cụ gần giống nhà em đi hè năm ngoái như này:
Ngày 1: 15h xuất phát, ăn tối ở Thanh hoá, ngủ ở Vinh.
Ngày 2: Vinh - Huế: đi cầu Cửa Hội và đường ven biển Hà Tĩnh(đường đẹp và tránh dc nguy cơ phạt nguội ở HT), ăn trưa ở Quảng Trị => tầm 14h đến Huế chơi ở phá Tam Giang.
Ngày 3: Huế: Sáng thăm quan mấy lăng tẩm mà trc chưa đi, chiều đi biển Thuận An
Ngày 4: Huế - Hội An (đi quốc lộ 49, ăn trưa nhà hàng Bé Thân ở đầm Lập An và leo đèo Hải Vân): 14h đến nơi => tắm biển An Bàng, tối ăn chơi ở phố cổ.
Ngày 5: Hội An - Quy Nhơn: Đi qua cầu Cửa Đại => đi đường mới qua VinWonder => qua nhà máy Trường Hải và nhập vào cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi => 13h đến nơi ăn trưa ở Quy Nhơn
Ngày 6: Quy Nhơn: Sáng đi đồi cát Phương Mai, tắm biển Kỳ Co, ăn trưa và nghỉ trưa ở Kỳ Co => chiều đi Eo Gió => tối quay về TP
Ngày 7: Quy Nhơn => Đà Nẵng
Ngày 8: Đà Nẵng
Ngày 9: Đà Nẵng - Thiên Cầm: Do có chút trục trặc với KS ở Thiên Cầm nên tắm và ăn tối xong em về KS quen ở Cửa Lò ngủ
Ngày 10: Cửa Lò => Lăng vua Lê ở TH => HN(tầm 17h về đến nhà)

Năm nay nhà em đi trip HN - Phú Yên nhưng bỏ qua Đà Nẵng và Hội an vì đi nhiều rồi. Năm nay tập trung ăn chơi ở Phú Yên, Quy Nhơn và Quảng Bình.

Chỉnh sửa cuối:

BINH MINH 07

Xe điện
Ko cần đi đêm về hôm đâu cụ, sáng 30/4 nắm ngoái em đi Cửa Lò, xuất phát từ công viên HB lúc 6h30. Đến gần Kangnam là tắc rồi, nhích đc đến trung tâm HNQG là em rẽ xuống láng Hoà Lạc để đi đường mòn HCM. Đến tầm gần 2 chiều là đến khách sạn trong đó nghỉ ăn trưa tầm 1 tiếng, hôm đó KS em ở nhiều cụ HN 7h hoặc 9h tối mới đến nơi.
Thì thế em mới bảo đi 1A là phải đi đêm về hôm còn đi HCM thì sẽ đỡ hơn rất nhiều. Nhiều cụ cứ bảo đi HCM chậm, đường xấu, khó đi so với 1A nhưng đấy là so với ngày thường còn ngày lễ có khi đi HCM sáng là chiều tối đến Đồng Hới còn cùng giờ xuất phát mà đi 1 A ngày 30/4 có khi tối chưa đến Thanh Hóa.

BINH MINH 07

Xe điện
Tro
Ngày 2: Vinh - Huế: đi cầu Cửa Hội và đường ven biển Hà Tĩnh(đường đẹp và tránh dc nguy cơ phạt nguội ở HT), ăn trưa ở Quảng Trị => tầm 14h đến Huế chơi ở phá Tam Giang.
Ngày 4: Huế - Hội An (đi quốc lộ 49, ăn trưa nhà hàng Bé Thân ở đầm Lập An và leo đèo Hải Vân): 14h đến nơi => tắm biển An Bàng, tối ăn chơi ở phố cổ.
Ngày 5: Hội An - Quy Nhơn: Đi qua cầu Cửa Đại => đi đường mới qua VinWonder => qua nhà máy Trường Hải và nhập vào cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi => 13h đến nơi ăn trưa ở Quy Nhơn
Ngày 6: Quy Nhơn: Sáng đi đồi cát Phương Mai, tắm biển Kỳ Co, ăn trưa và nghỉ trưa ở Kỳ Co => chiều đi Eo Gió => tối quay về TP
Ngày 9: Đà Nẵng - Thiên Cầm: Do có chút trục trặc với KS ở Thiên Cầm nên tắm và ăn tối xong em về KS quen ở Cửa Lò ngủ

Năm nay nhà em đi trip HN - Phú Yên nhưng bỏ qua Đà Nẵng và Hội an vì đi nhiều rồi. Năm nay tập trung ăn chơi ở Phú Yên, Quy Nhơn và Quảng Bình.
Trong 3 nơi cụ định nghỉ thì em thích Phú Yên hơn vì vắng hơn nhất là ngày lễ, vào đây ăn dê núi ngon phết, món lẩu sữa dê, mắt cá ngừ, ăn vặt cho chị em cũng nhiều.

T_ furygan

Xe tải
Em xin hỏi các cụ là đi với tốc độ bình thường thì sáng 4h đi đến tối có đến Huế không ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Em xin hỏi các cụ là đi với tốc độ bình thường thì sáng 4h đi đến tối có đến Huế không ạ
Cụ cứ xác định thế này, trong điều kiện bình thường tức là ko tắc đường, thì từ HN vào Huế là 660km, chạy hết 11 tiếng ko tính giờ ăn nghỉ, ai đi tốc độ trung bình 65km/h toàn chặng là rủi ro, em đi khoảng 30 lần từ HN vào Huế hàng chục năm qua và chưa bao giờ tốc độ toàn chặng quá 60km/h. Nếu ít đi, ko quen đường thì cộng thêm 30 phút nữa.
Ngày lễ nếu ko tắc ở HN thì trên đường cũng sẽ đông hơn nên cứ xác định riêng lái hết 12 tiếng.

vuchung1

Xe buýt

Ko hẹn mà lên lịch trình của e đợt 30/4 tới giống của cụ 99%. Cũng 10 ngày, cũng lộ trình như thế, có khác chút là ngày 1 (28/4) e đi tầm 13h để 19h đến Vinh ăn tối và ngủ lại. E đang dự tính có khi đi từ Quy nhơn qua Pleiku, kontum, ngủ tại Măng đen, hôm sau chạy về Đà Nẵng. E muốn đi cho biết nhưng ngại xa thêm 200km và mất thêm 1 ngày (phải bù bỏ đi 1 ngày ở Huế). Cụ có thể note giúp e chỗ ăn, ngủ nghỉ, điểm vui chơi trên hành trình đặc biệt ở Quy Nhơn đc ko ạ. Thank cụ!

Chỉnh sửa cuối:

T_ furygan

Xe tải
Cụ cứ xác định thế này, trong điều kiện bình thường tức là ko tắc đường, thì từ HN vào Huế là 660km, chạy hết 11 tiếng ko tính giờ ăn nghỉ, ai đi tốc độ trung bình 65km/h toàn chặng là rủi ro, em đi khoảng 30 lần từ HN vào Huế hàng chục năm qua và chưa bao giờ tốc độ toàn chặng quá 60km/h. Nếu ít đi, ko quen đường thì cộng thêm 30 phút nữa.
Ngày lễ nếu ko tắc ở HN thì trên đường cũng sẽ đông hơn nên cứ xác định riêng lái hết 12 tiếng.
Cảm ơn cụ. Em có 2 lái đều đi lần đầu nên xác định đi túc tắc thôi.

Eureke2084

Xe máy
Thì thế em mới bảo đi 1A là phải đi đêm về hôm còn đi HCM thì sẽ đỡ hơn rất nhiều. Nhiều cụ cứ bảo đi HCM chậm, đường xấu, khó đi so với 1A nhưng đấy là so với ngày thường còn ngày lễ có khi đi HCM sáng là chiều tối đến Đồng Hới còn cùng giờ xuất phát mà đi 1 A ngày 30/4 có khi tối chưa đến Thanh Hóa.
Giờ đường mòn HCM đoạn Xuân Mai- Thanh Hóa tắc và chậm ko kém đâu cụ, nhất là ngày lễ, đi 1A khả năng cụ bị tắc đường trên cao thôi, thoát được đoạn này với thông được tuyến cao bồ- mai sơn thì nhanh hơn rất nhiều

PhungQuangThanh

Xe tải
Nhà em tham khảo nhiều bài cũng thấy các cụ chia sẻ đứa bé nhất lại là đứa khỏe nhất =)), em cũng đặt cái băng ghế sau chỗ cụ A95 để cho trẻ con có chỗ chơi đồ chơi và nằm ngủ rồi
Bé thứ 2 nhà e đi lần đầu là 14 tháng tuổi, cũng ko vấn đề j cụ ah vì chủ yếu chạy dc 60 thôi chứ ko nhanh dc hơn đâu nên thoải mái, tới nay nhà e đã dc 3 chuyến vào đó chơi rồi

peace_park

Xe buýt
Ko hẹn mà lên lịch trình của e đợt 30/4 tới giống của cụ 99%. Cũng 10 ngày, cũng lộ trình như thế, có khác chút là ngày 1 (28/4) e đi tầm 13h để 19h đến Vinh ăn tối và ngủ lại. E đang dự tính có khi đi từ Quy nhơn qua Pleiku, kontum, ngủ tại Măng đen, hôm sau chạy về Đà Nẵng. E muốn đi cho biết nhưng ngại xa thêm 200km và mất thêm 1 ngày (phải bù bỏ đi 1 ngày ở Huế). Cụ có thể note giúp e chỗ ăn, ngủ nghỉ, điểm vui chơi trên hành trình đặc biệt ở Quy Nhơn đc ko ạ. Thank cụ!
Quy Nhơn thì nhà em ở KS trong thành phố và cũng chỉ đi chơi đc Kỳ co và Eo gió, ăn thì nhà em ăn 2 bữa ở quán "Cơm nhà 1989", quán này khá nổi tiêng cụ search ra ngay. Ngoài ra ăn 1 bữa trưa ở Kỳ co, nếu cụ tự đi oto đến đây thì lúc vào đặt trc cơm nhà hàng để lúc tắm biển chán lên ăn là vừa. Ngoài ra ở gần quảng trường TP có một dãy phố nhiều quán nhậu buổi tối khá vui, chỗ này đường rộng đỗ xe rồi vào nhậu thoải mái.

Ở các điểm sẽ ngủ qua đêm thì ăn uống khá đơn giản rồi, chỉ có bữa trưa của những hôm di chuyển trên đường là phải tính toán cẩn thận. Về vụ này thì em giao cho vợ cứ đi đến tầm gần 11h là mở google maps ra để tìm quán ăn và tính toán chỗ nghỉ trữa. Nhà em đi chơi ở đâu cũng phải có google map để tìm đường, tìm khách sạn, nhà hàng, cafe,...

w_clock

Đi bộ
Cũng hóng review để tháng 6 lên đường