[Funland] Xin kinh nghiệm khi lên gặp thuế chuyển nhượng chung cư

179cm

Xe hơi
Chào các bác.

Em mới mua căn Chung cư trước tết. Giá 4T.

Trong hợp đồng công chứng em có để giá 2T. Vì bên công chứng báo khung giá nhà đất khu vực e mua là 1.5T. Em sẽ chịu hết chi phí thuế phí.

Em sử dụng dịch vụ Công chứng sẽ đi nộp hồ sơ cho em. giấy hẹn thì là cuối tháng 02 lên Thuế. Nhưng mà hiện tại chưa có quyết định đóng thuế. hẹn sang tuần sau

Em nghe nói sang đầu T3 sẽ làm chặt hơn vụ giá chuyển nhượng. Không biết có phải không ạ.

Nhà e mua khu vực Bắc Từ Liêm. Nhờ các bác có kinh nghiệm khi làm việc với thuế BTL cho em kinh nghiệm nhé, nghe bảo khu này có vẻ làm khó

Nếu phải phong bì thì sẽ khoảng bao nhiêu là phù hợp ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.

aladanh2000

Xe hơi
Hóng em ở khu Long Biên. Giá đang để theo hợp đồng mua bán với chủ đầu tư, hợp đồng mua bán CDT kí năm 2020. Tới năm 2023 CDT đã tăng giá lên mức mới (tất nhiên là với chủ nhà thì vẫn là giá cũ ưu đãi khi mua sớm, nhưng ko rõ khi tính thuế thì áp giá trị nào?

Tuanphan333

Xe tăng
em cũng hóng, nhà em ở BTL cũng đang chuẩn bị làm sổ sang tên.

dinhdong1989

Xe tải
Em có đứa em hay làm với thuế BTL.Cụ nào cần thì em giới thiệu cho ạ!

thosandocu

Xe buýt
Các cụ không khôn hơn CQ Thuế đâu, tốt nhất đóng đúng / đóng đủ vào ngân sách NN cho nhẹ đầu, nhiều trường hợp bj xử lý vì tội trốn thuế rồi đấy, kể cả khởi tố hình sự.

tuan2681

Xe điện
bản thân em đã lên cơ quan chi cục thuế làm việc, nhưng là về việc k thuộc diện miễn thuế tncn khi bán bds duy nhất.
nếu cụ có 1 công chứng viên cứng về luật thì nhờ họ tư vấn cho, k cần lo
thuế họ cũng lịch sự, như trường hợp của e thấy họ giải thích rất rõ , quyết định là ở mình thôi :))
hồi đó bác công chứng viên của em còn gửi cvan lên cục thuế tp, rồi tổng cục thuế luôn,
cuối cùng tổng cục chốt là em k dc miễn,

23h01

Xe đạp
Chào các bác.

Em mới mua căn Chung cư trước tết. Giá 4T.

Trong hợp đồng công chứng em có để giá 2T. Vì bên công chứng báo khung giá nhà đất khu vực e mua là 1.5T. Em sẽ chịu hết chi phí thuế phí.

Em sử dụng dịch vụ Công chứng sẽ đi nộp hồ sơ cho em. giấy hẹn thì là cuối tháng 02 lên Thuế. Nhưng mà hiện tại chưa có quyết định đóng thuế. hẹn sang tuần sau

Em nghe nói sang đầu T3 sẽ làm chặt hơn vụ giá chuyển nhượng. Không biết có phải không ạ.

Nhà e mua khu vực Bắc Từ Liêm. Nhờ các bác có kinh nghiệm khi làm việc với thuế BTL cho em kinh nghiệm nhé, nghe bảo khu này có vẻ làm khó

Nếu phải phong bì thì sẽ khoảng bao nhiêu là phù hợp ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.
Bác cứ lên bình thường bác nhé, theo quy định nhà nước là 5 ngày làm việc có thông báo thuế (Nếu là chuyển nhượng HĐMB), còn 3 ngày làm việc từ lúc sở tài nguyên gửi thông tin sang (Nếu là mua bán sổ). Còn thực tế có thể chậm 1 vài hôm, nhưng thường sẽ không chậm nhiều đâu ạ. Khi lên có thể họ sẽ bắt ký cam kết vào 1 quyển sổ chung, thì mình cứ ký cam kết giá mua bán như vậy thôi (hầu như ai để khoảng giá đó cũng ký). Chung cư sẽ có mốc thuế của từng khu vực, bên công chứng họ báo giá vậy em nghĩ là theo khung rồi.

Bác cứ xác định giờ cứ phải đúng thì bên NN họ mới làm cho mình, sai có bao tiền họ cũng chẳng dám làm đâu, cơ chế giờ vậy bác ạ. Nên bác cũng ko phải mất phong bì thêm làm gì cho tốn kém, cứ đúng mà làm thôi.

Dreamliners

Xe tải
bản thân em đã lên cơ quan chi cục thuế làm việc, nhưng là về việc k thuộc diện miễn thuế tncn khi bán bds duy nhất.
thuế họ cũng lịch sự, như trường hợp của e thấy họ giải thích rất rõ , quyết định là ở mình thôi :))
hồi đó bác công chứng viên của em còn gửi cvan lên cục thuế tp, rồi tổng cục thuế luôn,
Cụ cho hỏi thêm chút là lý do gì mà cụ ko đc miễn khi bán nhà duy nhất? Cảm ơn cụ

truongvoky1981

Xe buýt
Cụ cho hỏi thêm chút là lý do gì mà cụ ko đc miễn khi bán nhà duy nhất? Cảm ơn cụ
em cũng hóng ạ. Cụ cho hỏi thêm là nếu muốn được miễn thuế thì thủ tục giấy tờ cần làm những gì ạ
Còn việc của Cụ chủ thì theo e là phong bì 8tr là ok nhé.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nghe giống cụ T RoseTown phải ko ạ 😁

tuan2681

Xe điện
em mua 1 căn khác, thời điểm bán căn cũ thì căn kia chưa bàn giao, mới thanh toán được 70%.
thuế họ trả lời là e đã sở hữu 2 bds, k thuộc diện miễn thuế
thuế họ check ra được hết, họ còn biết chính xác số hdmb căn hộ mới của em và yc nộp bản photo lên cho họ mà.
Nghe giống cụ T RoseTown phải ko ạ 😁
em đây cụ Th, e vs cụ chiến đấu nửa năm trời nhỉ, cuối cùng vẫn phải chịu thua tổng cục :))

hackspeed

Xe lăn
em mua 1 căn khác, thời điểm bán căn cũ thì căn kia chưa bàn giao,

em đây cụ Th, e vs cụ chiến đấu nửa năm trời nhỉ, cuối cùng vẫn phải chịu thua tổng cục :))
TH của cụ đúng ra vẫn chỉ là 1 bds (vì căn kia chưa đc bàn giao/chưa chuyển quyền từ cdt sang cụ). TCT tuy có tl nhưng hoàn toàn cảm tính :D
Nếu hs đó vào quận khác thì có lẽ đã ok rồi (e làm tương tự bên TX + HĐ oái oăm hơn thế vẫn ok)

tuan2681

Xe điện
TH của cụ đúng ra vẫn chỉ là 1 bds (vì căn kia chưa đc bàn giao). TCT tuy có tl nhưng hoàn toàn cảm tính :D
đúng ạ, họ chơi chữ về việc "sở hữu"
miệng quan mà cụ , nên em thôi, chấp hành cho đỡ mệt đầu khiếu nại.

aladanh2000

Xe hơi
em mua 1 căn khác, thời điểm bán căn cũ thì căn kia chưa bàn giao, mới thanh toán được 70%.
thuế họ check ra được hết, họ còn biết chính xác số hdmb căn hộ mới của em và yc nộp bản photo lên cho họ mà.

Nghe chối tai nhỉ. E đang ngắm 1 căn chưa bàn giao, chủ nhà chỉ có mỗi căn đó. Nhưng vì nó là bds hình thành trong tương lai nên chủ nhà không được miễn thuế

tuan2681

Xe điện
Nghe chối tai nhỉ. E đang ngắm 1 căn chưa bàn giao, chủ nhà chỉ có mỗi căn đó. Nhưng vì nó là bds hình thành trong tương lai nên chủ nhà không được miễn thuế
trường hợp của em, thuế họ ngâm lâu quá, e buộc phải nộp thuế để lấy sổ về giao cho khách mua, họ cũng thiện chí đợi đến 45 ngày nên e k muốn họ đợi thêm nữa.

hackspeed

Xe lăn
đúng ạ, họ chơi chữ về việc "sở hữu"
miệng quan mà cụ , nên em thôi, chấp hành cho đỡ mệt đầu khiếu nại.
Th cụ kiện ra Tòa còn ok. Khiếu nại thì ô CCT + CT bám theo TCT dễ bác lắm 😷

hackspeed

Xe lăn
Kể cả có sổ nhưng cũng phải > 6 tháng nữa ạ

winnghiepdu

Xe điện
Cách đây 7 năm em đi nộp thuế thì chung cư nó có giá của bên thuế ấn định rồi mình cứ khai bằng giá đấy hoặc dưới giá đấy là ok nhất. Chứ hồi đấy em mua giá thấp hơn cả giá bên họ tính thuế. Em mua giá 17 triệu mà họ tính thuế giá hơn 20. Không biết bây giờ thì thế nào.