[Funland] Xin kinh nghiệm làm lại vườn quê

Trần Phùng

Xe tải
Kính thưa các cụ,
Chẳng là dưới quê em vẫn còn mảnh đất hương hỏa, vừa nhà vừa vườn cả ao.
Nhưng nhà em lâu này chỉ lui về được ngày giỗ chạp, lễ tết nên không chăm lo được vườn tược.
Nay em có nhu cầu sửa sang lại ao nuôi cá, phát quang và trồng thêm 1 số cây ăn quả nên lên đây xin các cụ kinh nghiệm.
Diện tích khoảng 1 sào ao, 2 sào vườn.
Trước quanh ao có nhiều nhãn cổ thụ nên bùn nhiều lá nhãn, bờ ao cũng sụt lún nhiều nên em tính sẽ kè lại ao và hút bùn lên vườn.
Đất khu nhà em cao lại là đất thịt nên dần dần mưa trôi hết mùn. Em sẽ cào lớp đất mặt và thay bằng bùn ao.
Cây thì em tính tìm lại giống mít dai cũ, nhãn lồng. rào lại 1 khu trồng rau và nuôi gà. Ao thả sen và ít chép, trắm.
Các cụ cho em xin đánh giá xem làm như vậy có ổn không ạ.
Cảm ơn các cụ các mợ.

ah99x6

Xe điện
Quá ổn chứ cụ.

Gionam72

Xe lăn
Có điều kiện và thời gian thì triển thôi.

88Fun

Xe buýt
Kính thưa các cụ,
Nhưng nhà em lâu này chỉ lui về được ngày giỗ chạp, lễ tết nên không chăm lo được vườn tược.
Nay em có nhu cầu sửa sang lại ao nuôi cá, phát quang và trồng thêm 1 số cây ăn quả nên lên đây xin các cụ kinh nghiệm.
Trước quanh ao có nhiều nhãn cổ thụ nên bùn nhiều lá nhãn, bờ ao cũng sụt lún nhiều nên em tính sẽ kè lại ao và hút bùn lên vườn.
Đất khu nhà em cao lại là đất thịt nên dần dần mưa trôi hết mùn. Em sẽ cào lớp đất mặt và thay bằng bùn ao.
Cây thì em tính tìm lại giống mít dai cũ, nhãn lồng. rào lại 1 khu trồng rau và nuôi gà. Ao thả sen và ít chép, trắm.
Cảm ơn các cụ các mợ.
Theo kinh nghiệm và rule OF phải có ảnh cụ a
- Ảnh map
- Ảnh chụp bối cảnh thực tế, có ảnh nhà
- CPhi cụ định đầu tư, mong muốn
- Nhu cầu sd…

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Làm được cái nhà vườn như vậy thì tốt quá, nhưng quan trọng là có thời gian, nhân lực, trồng rau, nuôi gà, thả cá xong đến lúc thu hoạch thì phải có mối tiêu thụ

Đại Ba

Xe điện
Cụ làm vậy là ổn. Em chỉ sửa lại 1 tí là: bùn ao cụ múc lên phơi cho ải, và chỉ đổ vào chỗ nào cụ định trồng cây trồng rau, đừng đổ cả vườn kẻo ko đủ dinh dưỡng nuôi cây đâu.

Thứ hai là cụ nên đào 1 số vũng sâu tầm 50cm tới 1 mét trong vườn, rồi đào rảnh thoát nước mưa cho chảy vào đó. Làm như vậy để giảm tải cho ao, đồng thời giữ ẩm, giữ mùn cho vườn. Mỗi năm cụ vét bùn dưới các hố đó lên bón cây, sẽ đỡ tốn công hơn là vét bùn ao.

ldt_tx

Xe tăng
Thả sen mà vẫn chơi đc cá à cụ

CaptainMT

Xe buýt
Phải có ảnh thực tế mới tư vấn được cự ơi. Em chỉ góp ý tí là trồng sen thì khó nuôi cá, nuôi chơi chơi thì được.

le_petit

Xe tăng
Kính thưa các cụ,
Cảm ơn các cụ các mợ.
Ko chăm vườn được thì cụ chỉ trồng mít, vườn sẽ sạch chơi hoặc tổ chức ăn uống tốt, nhãn sẽ phải phun thuốc sâu nhiều và có bị xít.
Ao trồng sen thì cần có bùn dày. Cụ có thể chỉ trồng vài khóm súng ở một góc, hoa quanh năm đẹp hơn mà vẫn thả cá được.

Vulcan V70

Xe trâu
Ao nhà bác nguồn nước có thông với sông, mương không? Nuôi cá thì cần nhất là phải có nguồn nước sạch từ sông chảy thông ra , vào ao và phải đủ độ sâu, mực nước cạn quá thì mùa hè nước nóng cá sẽ chết.
- xây bờ kè quanh ao cho đỡ sạt lở và sạch nhưng một số loài thủy sinh sống ven bờ như cua, tôm, tép, cá cờ...sẽ hết nơi sinh sống, sẽ biến mất dần
- mỗi năm phải thuê người vét bùn lên vườn 1, 2 lần vì mưa bùn lại trôi xuống ao..
Năm 2020 nhà cháu cũng kè lại bờ ao, vét bùn, vãi vôi ... và thả lại cá.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ao cá:
-Kè bờ muốn có nhiều ốc,tôm,cá con,lươn.. cụ dùng loại gạch nhiều lỗ.. thay vì đổ tấm bê tông thành miếng.. ghép với nhau hoặc xây tường kín giữ nước.. cụ dùng gạch bịt 1 mặt trong bằng vữa.. xếp chồng lên nhau.. quay lỗ vào ao.. như vậy vấn đề ốc,tôm,cá có chỗ trú...Bờ ao xây cao hơn đất nền 20 cm là hàng năm ko phải lo hút bùn
- Đáy ao.. cụ giật 2 cấp... 1 cấp là mặt bằng chung của đáy ao.. cụ dành 1 khu gần mép bờ.. giật xuống 50 - 100 cm.. Khu này chỉ chiếm 1/4 đến 1/3 diện tích.. chỗ này sâu hơn .Khi nắng nóng cá sẽ chui xuống ... Khi tát ao thì bơm nước đi.. đến đáy của mặt bằng chung thì khu sâu giật cấp chính là chỗ để cá dồn về.. cụ dùng lưới hay vợt bắt cá cũng dễ..
- Mặt ao: chính cái khu giật cấp có nước sâu .. cụ lấy tre quây trên mặt nước... thả bèo lục bình để lọc nước.. Ví dụ mặt nước 300 m vuông.. thì cụ thiết kế khu mặt nước thả bèo này chiếm khoảng 1/3 mặt nước.. bèo có tre mảng nên nó ko phát triển ra xung quanh tràn lan khắp mặt ao.. khi nào bèo nhiều thì cụ vớt nó làm phân xanh ủ gốc cây khác cực tốt.
Cây cối: mùa nào thức nấy.. 1 ít táo trồng để lấy quả vụ đông xuân ăn tết.. 1 ít mít để mùa hè.. còn lại rau cỏ lung tung..tiện ao làm mấy cây dừa trồng sát bờ ao làm bóng mát mà ko sợ bẩn nước ..
Mà trồng thêm ít chuối nữa.. cây này dễ.. em trồng có 5-7 bụi mà lúc nào cũng có ít nhất 1 buồng... mỗi bụi để 3 cây ( chứ ko 1 cây như trồng công nghiệp).. cây 1 ra quả xong.. hái xong bón phân giữ ẩm tốt.. 1-2 tháng sau cây thứ cấp 2 đã cho tiếp.. cứ vậy luân phiên

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Trồng sen rồi thì chỉ cá rô, cá chuối sống nổi :)

Đại Ba

Xe điện
Ao cá:
-Kè bờ muốn có nhiều ốc,tôm,cá con,lươn.. cụ dùng loại gạch nhiều lỗ.. thay vì đổ tấm bê tông thành miếng.. ghép với nhau hoặc xây tường kín giữ nước.. cụ dùng gạch bịt 1 mặt trong bằng vữa.. xếp chồng lên nhau.. quay lỗ vào ao.. như vậy vấn đề ốc,tôm,cá có chỗ trú...Bờ ao xây cao hơn đất nền 20 cm là hàng năm ko phải lo hút bùn
- Đáy ao.. cụ giật 2 cấp... 1 cấp là mặt bằng chung của đáy ao.. cụ dành 1 khu gần mép bờ.. giật xuống 50 - 100 cm.. Khu này chỉ chiếm 1/4 đến 1/3 diện tích.. chỗ này sâu hơn .Khi nắng nóng cá sẽ chui xuống ... Khi tát ao thì bơm nước đi.. đến đáy của mặt bằng chung thì khu sâu giật cấp chính là chỗ để cá dồn về.. cụ dùng lưới hay vợt bắt cá cũng dễ..
- Mặt ao: chính cái khu giật cấp có nước sâu .. cụ lấy tre quây trên mặt nước... thả bèo lục bình để lọc nước.. Ví dụ mặt nước 300 m vuông.. thì cụ thiết kế khu mặt nước thả bèo này chiếm khoảng 1/3 mặt nước.. bèo có tre mảng nên nó ko phát triển ra xung quanh tràn lan khắp mặt ao.. khi nào bèo nhiều thì cụ vớt nó làm phân xanh ủ gốc cây khác cực tốt.
Cây cối: mùa nào thức nấy.. 1 ít táo trồng để lấy quả vụ đông xuân ăn tết.. 1 ít mít để mùa hè.. còn lại rau cỏ lung tung..tiện ao làm mấy cây dừa trồng sát bờ ao làm bóng mát mà ko sợ bẩn nước ..
Mà trồng thêm ít chuối nữa.. cây này dễ.. em trồng có 5-7 bụi mà lúc nào cũng có ít nhất 1 buồng... mỗi bụi để 3 cây ( chứ ko 1 cây như trồng công nghiệp).. cây 1 ra quả xong.. hái xong bón phân giữ ẩm tốt.. 1-2 tháng sau cây thứ cấp 2 đã cho tiếp.. cứ vậy luân phiên
Thiết kế ao của cụ rất chi tiết, và phù hợp với tự nhiên.

Hacking

Xe buýt
Cụ muốn nuôi cá lớn nhanh thì nước phải thông với sông - để tránh bị nước tù

cuhaifus

Xì hơi lốp
Trồng sen rồi thì chỉ cá rô, cá chuối sống nổi :)
Quê em gọi là cá đen thì mới sống đc ở ao sen, cá trắng là ra đi hết, đã trồng sen thì xác định là chơi sen thôi, mà 1 sào ao ko thả cá thì phí quá nên em ko ủng hộ phương án trồng sen

CaptainMT

Xe buýt

cụ chủ có thể thả súng. Ao nhà em để có một khóm mà gần như ngày nào cũng ra 2-3 bông.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Có cái nhà mà đến Tết còn chả về được thì đừng làm vội cụ ạ.

Dan du an

Xe cút kít
Em thì món vườn tược này mỗi ngày chỉ dành được 10-15 phút nên chắc phải chờ tầm 70 tuổi đã ạ