[Funland] Xin kinh nghiệm làm Xác nhận nơi cư trú

chanxe

Xe tải
Sang 2023 chính thức bỏ sổ hộ khẩu, em lại dính vụ chuẩn bị cho con thi cấp 3 nên muốn hỏi các cụ về cách thức xin giấy Xác nhận nơi cư trú cho con em để làm thủ tục thi..
Lý do vì em hiện ở xa so với địa chỉ trên sổ hộ khẩu dù cùng HN. Trước đây em đã làm đăng ký tạm trú chỗ mới rồi; nhưng trước đây là trên giấy tờ thì tưởng là xong.
Giờ check ra thì hiện đăng ký tạm trú vẫn chưa có trên cổng thông tin quốc gia.

Vậy có cách nào xác nhận thông tin nơi cư trú online được không hay phải ra trực tiếp công an phường có sổ hộ khẩu nhỉ.

Em đã hỏi công an phường nơi tạm trú thì họ bảo họ không làm được, phải về phường trên sổ hộ khẩu, hoặc làm lại giấy tờ đăng ký tạm trú (cái này thì cũng mất thời gian).

Các cụ có cao kiến gì giúp em (chuyện nhỏ nên không muốn nhờ BÁC dẫn đường).

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Ơ, em tưởng học trường công cấp 3 đúng tuyến thì phải có hộ khẩu.
Tạm trú chỉ áp dụng cho cấp 1 + 2.
Còn nếu học trường tư thì không cần.
Cách tốt nhất là cụ nhập khẩu để con học trường công, chứ không thì trường tư/ dân lập thẳng tiến.

chanxe

Xe tải
Ơ, em tưởng học trường công cấp 3 đúng tuyến thì phải có hộ khẩu.
Tạm trú chỉ áp dụng cho cấp 1 + 2.
Còn nếu học trường tư thì không cần.
Cách tốt nhất là cụ nhập khẩu để con học trường công, chứ không thì trường tư/ dân lập thẳng tiến.
Hộ khẩu nhà em có mà, nhưng giờ thành giấy vụn rồi cụ ơi.
Giờ họ không dùng hộ khẩu mà yêu cầu Giấy xác nhận thông tin nơi cư trú nên em phải hỏi.
Chứ nó hỏi sổ HK thì sướng quá có ngay có ngay

chanxe

Xe tải

NNS

Xe ngựa
cấp 3 thì cứ thi trường nào thì thi, đỗ thì học chứ có tuyển theo tuyến nữa đâu cụ nhể???

zolahn

Xe điện
Sang 2023 chính thức bỏ sổ hộ khẩu, em lại dính vụ chuẩn bị cho con thi cấp 3 nên muốn hỏi các cụ về cách thức xin giấy Xác nhận nơi cư trú cho con em để làm thủ tục thi..
Lý do vì em hiện ở xa so với địa chỉ trên sổ hộ khẩu dù cùng HN. Trước đây em đã làm đăng ký tạm trú chỗ mới rồi; nhưng trước đây là trên giấy tờ thì tưởng là xong.
Giờ check ra thì hiện đăng ký tạm trú vẫn chưa có trên cổng thông tin quốc gia.

Vậy có cách nào xác nhận thông tin nơi cư trú online được không hay phải ra trực tiếp công an phường có sổ hộ khẩu nhỉ.

Em đã hỏi công an phường nơi tạm trú thì họ bảo họ không làm được, phải về phường trên sổ hộ khẩu, hoặc làm lại giấy tờ đăng ký tạm trú (cái này thì cũng mất thời gian).

Các cụ có cao kiến gì giúp em (chuyện nhỏ nên không muốn nhờ BÁC dẫn đường).
Ko muốn nhờ bác dẫn đg thì chịu rồi :D

dongnat123

Xe container
Hộ khẩu nhà em có mà, nhưng giờ thành giấy vụn rồi cụ ơi.
Giờ họ không dùng hộ khẩu mà yêu cầu Giấy xác nhận thông tin nơi cư trú nên em phải hỏi.
Chứ nó hỏi sổ HK thì sướng quá có ngay có ngay
Thế mới có việc và xèng cho cán bộ (em hóng các thớt khác). Em 1 đứa sắp vào lớp 6 trường công không biết thế nào. Cụ xong việc thì đưa kết quả + kinh nghiệm vào #1 nhé :D

agrimeco

Xe lăn
Cụ mà ko còn ở nơi đk hktt thì giờ xin xác nhận của xxx khu vực hơi bị nhọc. Tốt nhất là làm thủ tục chuyển đktt về đúng địa chỉ đang ở, sau này còn đầy các thủ tục liên quan tới nó:D

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
cấp 3 thì cứ thi trường nào thì thi, đỗ thì học chứ có tuyển theo tuyến nữa đâu cụ nhể???
Đại loại là nếu có hộ khẩu ở cùng tỉnh rồi thì thi trường nào thì thi. Còn nếu khác tỉnh thì chỉ có thể học trường tư/dân lập.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thế mới có việc và xèng cho cán bộ (em hóng các thớt khác). Em 1 đứa sắp vào lớp 6 trường công không biết thế nào. Cụ xong việc thì đưa kết quả + kinh nghiệm vào #1 nhé :D
Cấp 2 thì chỉ cần tạm trú thôi cụ.

chanxe

Xe tải
Đăng ký lựa chọn 1,2,3 vẫn phải cùng khu vưcj và cần xác nhận thông tin cư trú ạ

chanxe

Xe tải
Cụ mà ko còn ở nơi đk hktt thì giờ xin xác nhận của xxx khu vực hơi bị nhọc. Tốt nhất là làm thủ tục chuyển đktt về đúng địa chỉ đang ở, sau này còn đầy các thủ tục liên quan tới nó:D
Nhà sở hữu vẫn trên sổ hộ khẩu cũ, nhà hiện tại là nhà thuê thì chuyển làm gì cụ nhỉ. Hay vẫn là theo phương án cụ đầu tiên là làm đăng ký tạm trú. (Em ko hiểu cụ ghi đktt là tạm trú hay thường trú?)

chanxe

Xe tải
Đại loại là nếu có hộ khẩu ở cùng tỉnh rồi thì thi trường nào thì thi. Còn nếu khác tỉnh thì chỉ có thể học trường tư/dân lập.
Hộ khẩu giờ có đc dùng đâu. Công chứng hok cũng ko nhận.
Ngành công an quyết tâm làm cho dân sáng mắt sáng lòng nhớ mãi ý nghĩa của sổ hộ khẩu kkk

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Hộ khẩu giờ có đc dùng đâu. Công chứng hok cũng ko nhận.
Ngành công an quyết tâm làm cho dân sáng mắt sáng lòng nhớ mãi ý nghĩa của sổ hộ khẩu kkk
Hộ khẩu giấy mới không dùng, còn cụ vẫn phải đăng ký hộ khẩu thường trú điện tử.

tunglam2806

Xe buýt
Vk e 16 năm ko ở tại địa chỉ đk hktt. H nếu cần xin giấy xác nhận của xxx khu vực có khó khăn j ko cụ nhỉ? Vk e là chủ hộ luôn. Nhà vẫn còn ở đó. Hàng năm vẫn về tổ dân phố đó sinh hoạt đảng.

chanxe

Xe tải
Hộ khẩu giấy mới không dùng, còn cụ vẫn phải đăng ký hộ khẩu thường trú điện tử.
Không lẽ trc đây có hộ khẩu rồi giờ thanh bơ vơ phải đi xin lại? Em có về phường chỗ cũ nhưng hai lần người làm cái này đi vắng (họp) nên đi về, chứ chưa đến đoạn nhờ BÁC dẫn đường luôn.
thế nên muốn làm ở phường đang ở luôn cho nhanh

chanxe

Xe tải
Vk e 16 năm ko ở tại địa chỉ đk hktt. H nếu cần xin giấy xác nhận của xxx khu vực có khó khăn j ko cụ nhỉ? Vk e là chủ hộ luôn. Nhà vẫn còn ở đó. Hàng năm vẫn về tổ dân phố đó sinh hoạt đảng.
Giống em rồi. Nhà vẫn đó thỉnh thoảng về thôi còn ở chỗ khác yên tĩnh hơn