[VHGT & ATGT] Xin kinh nghiệm lần đầu đi tuyến Hà Nội - TP. Lai Châu

Kemongdu_11

Xe đạp
Kính gửi cccm. Cuối tuần em có chút việc phải lên TP. Lai Châu. Em chưa đi đường đèo núi bao giờ. Em định đi bằng xe Sedan Kia Cerato2019 ( Lốp chạy được 2,5 vạn). Kính nhờ cccm tư vấn giúp em chút kinh nghiệm về tuyến đường đi, các chú ý khi đi đường để em có chuyến đi thuận lợi, an toàn ạ. Em cảm ơn cccm nhiều.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

minhhuyen

Xe tải
Đường đẹp dễ đi, cụ chú ý qua mấy cái đèo mùa này hay có sương mù và đường trơn trượt

Kemongdu_11

Xe đạp
Kính gửi CCCM.

Cuối tuần vừa rồi em đã hoàn thành chuyến đi Hà Nội - TP Lai Châu. Chuyến đi an toàn và có một trải nghiệm bổ ích cho người mới đi đường đèo lần đầu như em. Em xuất phát từ Hà Nội lúc 6h sáng thứ 7. Trời mưa tầm tã. Đi thẳng cao tốc Hà Nội - Lào Cai. Đến trạm dừng nghỉ Yên Bái thì nghỉ ngơi 15 phút. Sau đó di chuyển tiếp về Lai Châu qua quốc lộ 4D. Em chọn đi qua Sapa để thăm thú. Tiếc là trời mưa to, cộng thêm mây mù nên chả nhìn thấy gì. Đường rải nhựa rất đẹp. Có một số chỗ đang thi công mở rộng ( đoạn qua Sapa sang Tam Đường) nhưng vẫn đi tốt. Em đi lần đầu nên đi chậm, các bác biển 24, 25 cứ lướt qua vèo vèo ( dù trời mưa đường trơn). Đoạn đổ dốc từ đỉnh Ô Quy Hồ xuống Tam Đường khá dài, cộng thêm trời mưa, mây mù, đường trơn khiến cho việc di chuyển chậm lại, em phải căng mắt và tập trung lái, ko chểnh mảng chút nào, lớ ngớ lạc tay lái là tèo. Em đi đoạn từ Lào Cai - Lai Châu khoảng 109km mà đi mất hơn 3 giờ. Lai Châu khá yên bình và vắng vẻ. Khác xa với sự nhộn nhịp của Hà Nội ồn ào náo nhiệt. TP Lai Châu quy hoạch khá đẹp. Hạ tầng giao thông tốt, đường sá to đẹp. Em lên đó xử lý công việc, nghỉ lại một đêm. Rồi sáng Chủ nhật 9h lại về lại Hà Nội. Trung bình 01 chiều di chuyển em đi hết 7giờ 30 phút ( có nghỉ giữa chừng 2 lần, mỗi lần 10 phút). Đoạn Lào Cai - Lai Châu em đi không dám bám sau các bác đi trước. Vì đèo dốc quanh co, toàn thấy các Bác đỏ đít liên tục. Em cứ thong thả đi chậm rãi, ít dùng phanh, vì trời mưa nên đường trơn. Bám sau các bác ấy khó xử lý nếu có những tình huống khẩn cấp.
Chuyến đi khá thành công, an toàn. Cảm ơn CCCM đã góp ý và tư vấn ở trên nhé. Chắc sau này em sẽ cố gắng đi thường xuyên hơn để có nhiều trải nghiệm hơn.

DLS

Xe máy
Lâu lắm r e chưa đi lai châu

Kemongdu_11

Xe đạp
Lâu lắm r e chưa đi lai châu
Lần đầu em lên đó. Mà thấy đường sá đẹp. Em đi hôm trời mưa nên khó đi chút. Chứ nếu trời nắng em nghĩ dễ dàng hơn. Lai Châu quy hoạch khá đẹp. Khu hợp khối thì rộng rãi. Sau này cao tốc đang làm, hy vọng kinh tế sẽ phát triển hơn nữa.

Mr.Google

Xe buýt
Nếu cụ chủ còn có ý định trải nghiệm thêm đường núi thì mời cụ đi lên Điện Biên. Dù sao lên Lai Châu cũng chỉ có đoạn từ Lào Cai sang là dc trải nghiệm thôi. Đi lên ĐB dc trải nghiệm nguyên tuyến.
Chúc cụ vạn dặm bình an!

Được gửi từ iPhone X - Otofun

Kemongdu_11

Xe đạp
Nếu cụ chủ còn có ý định trải nghiệm thêm đường núi thì mời cụ đi lên Điện Biên. Dù sao lên Lai Châu cũng chỉ có đoạn từ Lào Cai sang là dc trải nghiệm thôi. Đi lên ĐB dc trải nghiệm nguyên tuyến.
Chúc cụ vạn dặm bình an!

Được gửi từ iPhone X - Otofun
Vâng cụ. Hôm trước là em đi có việc nên đi tuyến đó. Sau này nếu có điều kiện thì em cũng muốn trải nghiệm tuyến lên Điện Biên. Mà đi vậy chắc em phải cày cuốc rồi đổi lên con gầm cao đi cho đỡ. Chứ vừa rồi em đi con Sedan cũng hơi mệt cụ ạ.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em mà đi lai châu các anh xxx ở trên đó chắc không tha cho em bữa rượu nào