[Funland] Xin kinh nghiệm mở quán bún cá chấm ở Thái Nguyên

James Phạm

Xe hơi
Chào các cụ, em hiện tại là nhân viên văn phòng, làm cũng được 5 năm, lương chỉ đủ sóng. Nhà em đang có 1 mảnh đất hiện đang cho thuê mở quán ăn với diện tích 8x25m, nằm tại trục đường chính, xung quanh có nhiều ngân hàng, văn phòng ( vị trí khá là đắc địa). Quán ăn nhà em cho thuê hiện cũng đang hoạt động cầm chừng do dịch và họ đang có ý muốn trả lại mặt bằng. Em muốn thoát kiếp làm thuê và bắt đầu dấn thân vào con đường kinh doanh. Do đất của nhà nên nếu tự mở thì cũng tiết kiệm được chi phí thuê mặt bằng đi rất nhiều + lượng khách là dân văn phòng ở các ngân hàng rất đông, nên em muốn mở 1 quán bún cá chấm - món này em ăn thấy rất ngon khi còn làm ở Hà Nội.
Các cụ nào có kinh nghiệm mở hàng ăn ( đặc biệt ở Thái Nguyên ) chia sẻ kinh nghiệm giúp em nhé, em thích nấu ăn nhưng kinh nghiệm để vận hành 1 quán ăn em chưa có gì cả. Em xin cảm ơn

Supercub_90

Xe điện
Em vào ủn giúp mợ. Vụ quán ăn em không có kinh nghiệm. Hiện tại em không biết nhưng hơn 20 năm trước kinh doanh đồ ăn uống ở TN rất tốt, sinh viên và công nhân đông, mỗi ngày chợ trung tâm bán hàng trăm tấn trái cây các loại như dưa hấu, chôm chôm, xoài...nhưng ngày ấy nghiện nhiều.

tonnuchimse

Xe buýt
Em không ở tỉnh nên không rõ thế nào nhưng thông thường, mọi người ở đó hay về ăn cơm nhà và ngủ một giấc :).Cuộc sống ở tỉnh nó cứ trầm trầm thế nào ý.
Hơn nữa dịch bệnh và nắng nóng thế này, nhiều người chọn giải pháp mang cơm ở nhà và ăn trong văn phòng. Ngay như quán ăn đang thuê nhà bác cũng tính đóng cửa thì nên xem lại tập khách hàng và nhu cầu của họ.
Bún cá chấm thì bán ăn sáng hợp lý hơn. Ăn trưa cần đa dạng thêm nữa.

hailuatn

Xe container
Món này em chịu rồi, ủn lên cho các cụ bên dưới tư vấn. Tuy nhiên, em thấy khẩu vị phải theo số đông, mình thấy ngon và thích không có nghĩa người khác cũng như vậy. Như em, trước đây sống ở HP 5 năm, bún cá là món đặc sản nổi tiếng ở đó, đặc biệt sau mấy ngày Tết không có quán nào bán phở, chỉ có bún cá. Em đành thử một lần, sau lần đó kết luận: không bao giờ ăn bún cá nữa. Hay miến lươn cũng vậy, một lần em ăn sáng thử đoạn Lê Đại Hành (HN), sau lần đó cũng kết luận: không bao giờ ăn miến lươn nữa. Em lấy hai ví dụ trên cũng chỉ có ý: món ăn có thể với người này rất ngon và hợp nhưng với người khác thì ngược lại.
Dù sao em cũng chúc cụ chủ thớt thành công. Những món dịch vụ mà có dấu ấn cá nhân thì đam mê như cụ cũng là một thuận lợi cho bước khởi đầu.

sontranvu

Xe điện
Văn phòng đông công viên chức thì làm bún đậu mắm tôm cho lành. Thái nguyên g sinh viên ít rồi.

nguyendung4987

Xe tải
Bún cá chấm thì cá phải thật giòn. Nước chấm phải ngon. E hay ăn ở quán gốc đa Vũ Thạnh. Cụ thử tay nghề cho mn nếm thử trc khi mở. Chúc cụ thành công.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Conchuotnho

Xe tăng
Chào các cụ, em hiện tại là nhân viên văn phòng, làm cũng được 5 năm, lương chỉ đủ sóng. Nhà em đang có 1 mảnh đất hiện đang cho thuê mở quán ăn với diện tích 8x25m, nằm tại trục đường chính, xung quanh có nhiều ngân hàng, văn phòng ( vị trí khá là đắc địa). Quán ăn nhà em cho thuê hiện cũng đang hoạt động cầm chừng do dịch và họ đang có ý muốn trả lại mặt bằng. Em muốn thoát kiếp làm thuê và bắt đầu dấn thân vào con đường kinh doanh. Do đất của nhà nên nếu tự mở thì cũng tiết kiệm được chi phí thuê mặt bằng đi rất nhiều + lượng khách là dân văn phòng ở các ngân hàng rất đông, nên em muốn mở 1 quán bún cá chấm - món này em ăn thấy rất ngon khi còn làm ở Hà Nội.
Các cụ nào có kinh nghiệm mở hàng ăn ( đặc biệt ở Thái Nguyên ) chia sẻ kinh nghiệm giúp em nhé, em thích nấu ăn nhưng kinh nghiệm để vận hành 1 quán ăn em chưa có gì cả. Em xin cảm ơn
ở TN thì mở quán ăn sáng cafe hoặc mở quán nhậu tối thì ổn hơn là ăn trưa. Dân trên ý ăn trưa toàn thấy về nhà xong ngủ trưa nhà

VCHDHN

Xe container
Món này em chịu rồi, ủn lên cho các cụ bên dưới tư vấn. Tuy nhiên, em thấy khẩu vị phải theo số đông, mình thấy ngon và thích không có nghĩa người khác cũng như vậy. Như em, trước đây sống ở HP 5 năm, bún cá là món đặc sản nổi tiếng ở đó, đặc biệt sau mấy ngày Tết không có quán nào bán phở, chỉ có bún cá. Em đành thử một lần, sau lần đó kết luận: không bao giờ ăn bún cá nữa. Hay miến lươn cũng vậy, một lần em ăn sáng thử đoạn Lê Đại Hành (HN), sau lần đó cũng kết luận: không bao giờ ăn miến lươn nữa. Em lấy hai ví dụ trên cũng chỉ có ý: món ăn có thể với người này rất ngon và hợp nhưng với người khác thì ngược lại.
Dù sao em cũng chúc cụ chủ thớt thành công. Những món dịch vụ mà có dấu ấn cá nhân thì đam mê như cụ cũng là một thuận lợi cho bước khởi đầu.
Góp ý này rất đáng suy ngẫm:). Chủ thớt có lợi thế mặt bằng, trc đó cũng cho thuê bán hàng ăn thì ngon rồi. Cũng đang dịch dã, cứ từ từ ng cứu lại món ăn cho phù hợp. Em tin là sẽ thành công:)

hailuatn

Xe container
Góp ý này rất đáng suy ngẫm:). Chủ thớt có lợi thế mặt bằng, trc đó cũng cho thuê bán hàng ăn thì ngon rồi. Cũng đang dịch dã, cứ từ từ ng cứu lại món ăn cho phù hợp. Em tin là sẽ thành công:)
Em cũng cùng quê với cụ chủ thớt (như cụ ấy mô tả thì em đoán cách nhau tầm chục km). Nhưng em sống xa quê lâu rồi, cách đây tầm hai năm, thằng bạn thân biết em về nghỉ lễ nó hẹn em đi ăn sáng, nhà nó cách nhà em chục cây số (nó ở trung tâm). Em phi lên tầm 7h, vậy mà hai thằng ra quán không còn chỗ đỗ xe, phải để xe mãi xa, đi bộ lại khoảng 300m. Lúc vào quán gọi đồ còn không được như ý vì hết đồ (quán chuyên phở gà, nó gọi cho hai thằng phở gà đùi mà hết, chỉ còn gà thường).

James Phạm

Xe hơi
Em cũng cùng quê với cụ chủ thớt (như cụ ấy mô tả thì em đoán cách nhau tầm chục km). Nhưng em sống xa quê lâu rồi, cách đây tầm hai năm, thằng bạn thân biết em về nghỉ lễ nó hẹn em đi ăn sáng, nhà nó cách nhà em chục cây số (nó ở trung tâm). Em phi lên tầm 7h, vậy mà hai thằng ra quán không còn chỗ đỗ xe, phải để xe mãi xa, đi bộ lại khoảng 300m. Lúc vào quán gọi đồ còn không được như ý vì hết đồ (quán chuyên phở gà, nó gọi cho hai thằng phở gà đùi mà hết, chỉ còn gà thường).
Em ở khu tư san nền cụ ạ :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Ốc vân béo thì thụt vào bên trong, mà em trước ăn ở đấy 2 lần đều ôm bụng nên từ lâu rồi em ko ăn ốc khu đấy nữa :D thấy bảo làm bẩn lắm
Còn mấy quán khác nữa mà cụ. Chắc giờ không nhộn nhip như trước nữa rồi

Xep

Xe tăng
Nếu là e thì ở tỉnh e chọn bán bún đậu mắm tôm. Nó là bữa ăn qua đường không phải ăn chính, làm nó cũng đơn giản hơn, tìm hiểu khâu chất lượng đậu và cách rán. Dù sao thì e cũng đã từng làm nhà hàng rồi nên giờ e cũng hãi mở hàng ăn, mở cái gì sạch sẽ như quần áo thì mở thôi :)).

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy ở TN bán ăn sáng ổn, văn hóa ăn sáng ở đây rất phát triển, đi cả gia đình, cách 100 - 200m cũng đi oto, các quán ăn sáng lúc nào cũng đông nghít ...

kfc1981

Xe điện
Người ta phải đi thuê nhà để kd còn giám làm, huống hồ nhà mợ sẵn luôn. Khu nhà mợ ko thiếu hàng quán ăn uống và cũng ko thiếu khách. Món mợ định kd có vẻ lạ lẫm đấy ạ, có ảnh hoặc clip quảng bá ko cháu xem với "đang đói"!

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu thì lúc nào cũng đói cả, có gì vào mồm được là tốt

@xichlo@

Xe điện
Thái nguyên có quy đê u bê cấm un gượu, ko phải trục chính thì mở quán nhậu ngon!