[VHGT & ATGT] Xin kinh nghiệm xử lý tình huống

uzumaki88

Xe máy
Chào các bác, em lái mới. Em cũng hay xem những tình huống dẫn đến tai nạn trên youtube hay FB để học hỏi và tránh.
Tuy vậy có một tình huống như sau mà em muốn hỏi kinh nghiệm các bác xử lý ntn.
Ví dụ mình đang lưu thông trên một đường 2 chiều có vạch phân làn. Hướng đối diện có xe lấn sang làn mình đột ngột, mà bên phải mình lại có xe máy đang đi thì mình nên xử lý như thế nào ạ? Đánh lái sang phải thì sợ gây tai nạn cho người đi xe máy mà để nguyên thì mình dính chưởng.
Thanks các bác

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác, em lái mới. Em cũng hay xem những tình huống dẫn đến tai nạn trên youtube hay FB để học hỏi và tránh.
Ví dụ mình đang lưu thông trên một đường 2 chiều có vạch phân làn. Hướng đối diện có xe lấn sang làn mình đột ngột, mà bên phải mình lại có xe máy đang đi thì mình nên xử lý như thế nào ạ? Đánh lái sang phải thì sợ gây tai nạn cho người đi xe máy mà để nguyên thì mình dính chưởng.
Thanks các bác
Lúc đó làm theo bản năng phản xạ :))

Haiduong.34A

Xe hơi
Hướng đối diện có xe lấn sang làn mình đột ngột, mà bên phải mình lại có xe máy đang đi thì mình nên xử lý như thế nào ạ?
Cụ phanh xe lại nếu thằng kia nó đâm thì nó phải bồi thường và chịu tội nhé :D

Fim

Xe điện
Thanks các bác
bóp còi liên hồi kèm đá đèn & rà phanh.
Sau đó xuống đấm cho xe đối diện vài phát ;;);;)

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
1. Cầm chắc vô lăng, giảm tốc độ đến mức an toàn.
2. Nháy đèn bật pha để xe đối diện họ phải biết đang nguy hiểm.
3. Nhìn gương hậu bên ghế phụ, bật signhan phải.
Em thường xuyên xử lý ntn...có nhiều lần xe đối diện nó lấn sang hẳn và đối đầu với nhau, nhưng chính nhờ bật đèn nháy pha mà nó cũng k dám manh động đè xe mình

uzumaki88

Xe máy
bóp còi liên hồi kèm đá đèn & rà phanh.
Sau đó xuống đấm cho xe đối diện vài phát ;;);;)
=)) ok bác. mấy thằng lấn làn thường cũng bố đời lắm bác, chưa kịp vã nó sợ nó vã mình :((

pvodoi

Xe máy
Đầu tiên giảm tốc độ, rà phanh, xi-nhan phải đã;
Sau đó, cụ nhắm mắt chừng 3 giây, hít thở sâu cho bình tĩnh rồi xử lý tiếp ạ.

formen

Xe lăn
phanh và phanh và phanh rồi mới tính đến chuuyện đánh lái cuối cùng.

qua em đi cao tốc 100 làn giữa, có thằng đi làn ngoài vượt thì gặp thằng đi rùa làn ngoài, ngang thân xe em mà nó không thèm nhìn hay xi nhan đánh lái sang luôn, may chưa chạm thì cả hai đều giật lái.
lúc sau nó đi lên lườm em như là nguyên nhân. nhưng thôi, lần sau em sẽ không bị vào thế này nữa.

Fim

Xe điện
bình thường các cụ có để gì trên xe để phòng thân không cụ? gậy bóng chày chẳng hạn
Không cụ ơi, không nên để mấy thứ đó trong xe.
Cụ thấy cần thiết để đối phó thì làm quả nước pha tí ớt bỏ bình xịt, nhỡ cần xịt phát rồi bỏ chạy =))

ong dat

Xe tăng
Không sang phải, sang trái được thì chọn phương án cuối là dừng.

Cận Thị

Xe buýt
rà phanh giảm tốc độ, bấm còi liên tục để thằng kia tỉnh ngủ, nếu nó vẫn lao đến và xe máy chưa thoát bên phai thì đạp lút phanh tận hưởng, còn nếu nó vẫn lao đến mà xe máy thoát bên phải rồi thì đánh lái thôi. :D

Lucy2018

Xe đạp
phương án của bác là đi vào ngõ cụt.
vậy chỉ có dừng xe lại để giảm thiểu rủi ro thôi

dexom

Xe ba gác
Đen thì cứ theo phản xạ thôi làm gì có time mà nghĩ nữa

anhtho

Xe ngựa
GIảm tốc, nhá đèn. Thường xe đối diện họ chỉ lấn làn một chút rồi lại về. Đừng sợ quá.

WHITE TIGER

Xe container
Tình huống này phổ biến,để tránh rơi vào tình trạng như vậy thì phải nhớ:đe người ngược chiều và tránh người cùng chiều.Trong trường hợp mình bị đe trước do bên kia lấn làn thì giảm tốc cho xe cùng chiều vượt rồi ép vào.Nhưng tình huống kiểu này hên xui.Nên khi ra đường để tránh gặp tình trạng như vậy.Gặp xe cùng chiều thì nên vọt nhanh,các để mình không gặp nguy hiểm là không đi trước,đi cạnh hay đi sau những xe có cùng tốc độ với mình.Gặp xe to hơn,dài hơn trong vòng 5 giây phải vượt xong.Kể cả vượt contenner 40'' cũng chỉ trong vòng 5 giây dù đường trường hay đèo núi là phải vượt.Mua cái xe mã mã lực của xe có ghi trong đăng kiểm đấy.Thay dầu tổng hợp trở lên để mà chạy tua máy cao mới tận dụng được mã lực cực đại của xe.Mấy cái loại dầu dưới 120k/1L thìđừng bao giờ xài khi chạy tua máy cao liên tục để đảm bảo tốt cho động cơ khi liên tục vượt nhanh

Cách an toàn nhất cho chính mình và người tham gia giao thông phía trước sau mình. 1 là dẫn đầu,2 là chốt,đừng đi giữa các xe.Đừng đi trên cao tốc bám làn trái nếu không chạy hết tốc.Mà dù có chạy hết tốc cũng làn giữa mà chạy.Bởi tính năng ABS của xe nó luôn cần khoảng trống để né.Mà bám trái bị vây 3 mặt(trước,phải,sau) thì xe đầu có vấn đề nguy hiểm thì mình ở giữa chết chắc luôn.Nên phần lớn các vụ dồn toa trên cao tốc ở vn phần lớn chỉ xảy ra ở làn trái chứ ở làn giữa rất ít