[Funland] Xin mẫu hợp đồng xây dựng nhà ở và kinh nghiệm của các cụ mợ ạ

MrPerter

Xe tải
Chào CCCM
Chả là sang năm em khởi công xây cái tổ ấm cho vợ con nó có chỗ trú mưa trú nắng. Em xong bản vẽ tk rồi và giờ đang đàm phán hợp đồng với đội thợ thi công. Cụ mợ nào có mẫu hợp đồng có thể share cho em tham khảo với được không ạ. Nhân tiện CCCM đã có kinh nghiệm chỉ bảo em sao để không gặp trường hợp mà đang thi công thì bảo chỗ này phát sinh, chỗ kia không có trong hợp đồng, phải bóc tách riêng. Em hỏi thì có nhiều nhà gặp trường hợp họ đòi tính riêng xây bể phốt, bể ngầm các kiểu gì đó... mà mình thì có chuyên đâu mà nắm được hết từ đầu. Em đã chuẩn bị sẵn rượu để kính các cụ mợ đây ạ .
Nếu bất tiện các cụ có thể gửi email em xin cũng được ạ : vanhtnd@gmail.com

Chỉnh sửa cuối:

MrPerter

Xe tải

Em gửi cụ bản hợp đồng sang năm nhà em làm.

Đi kèm là phụ lục hợp đồng gồm bản vẽ thiết kế và chi tiết công trình/ vật tư cụ ạ
Đội ơn cụ nhiều, em quên không nói nhà em thuê mỗi nhân công thôi, vật tư em tự lo. Hợp đồng cụ em đọc và đã hiểu thêm được nhiều

giang.nguyen

Xe điện
Đội ơn cụ nhiều, em quên không nói nhà em thuê mỗi nhân công thôi, vật tư em tự lo. Hợp đồng cụ em đọc và đã hiểu thêm được nhiều
Nhà em do đội đó thiết kế bản vẽ luôn nên phụ lục hợp đồng khá chi tiết cụ ạ. bao gồm bản vẽ kiến trúc, bản vẽ kết cấu, bản vẽ điện, bản vẽ nước.

Cụ tự vẽ thì khó nói, mà thuê thiết kế ngoài thì người ta cũng làm chi tiết cho thôi.

Mraaa

Xe tăng
Chào CCCM
Chả là sang năm em khởi công xây cái tổ ấm cho vợ con nó có chỗ trú mưa trú nắng. Em xong bản vẽ tk rồi và giờ đang đàm phán hợp đồng với đội thợ thi công. Cụ mợ nào có mẫu hợp đồng có thể share cho em tham khảo với được không ạ. Nhân tiện CCCM đã có kinh nghiệm chỉ bảo em sao để không gặp trường hợp mà đang thi công thì bảo chỗ này phát sinh, chỗ kia không có trong hợp đồng, phải bóc tách riêng. Em hỏi thì có nhiều nhà gặp trường hợp họ đòi tính riêng xây bể phốt, bể ngầm các kiểu gì đó... mà mình thì có chuyên đâu mà nắm được hết từ đầu. Em đã chuẩn bị sẵn rượu để kính các cụ mợ đây ạ .
Hợp đồng là 1 chuyện, còn phát sinh hay tính thêm chi phí là do thiết kế của cụ chưa chuẩn. Thiết kế đủ rồi thì cứ thế mà làm. Ví dụ thợ bảo làm thêm bể phốt phải tính thêm tiền thì là do thiết kế của cụ không có bể phốt.

MrPerter

Xe tải
Quan trọng nhất phần thiết kế.
Càng bóc tách chi tiết thì hợp đồng cứ bám theo đó mà làm từng hạng mục cụ ạ
Nhà em do đội đó thiết kế bản vẽ luôn nên phụ lục hợp đồng khá chi tiết cụ ạ. bao gồm bản vẽ kiến trúc, bản vẽ kết cấu, bản vẽ điện, bản vẽ nước.
Cụ tự vẽ thì khó nói, mà thuê thiết kế ngoài thì người ta cũng làm chi tiết cho thôi.
Hợp đồng là 1 chuyện, còn phát sinh hay tính thêm chi phí là do thiết kế của cụ chưa chuẩn. Thiết kế đủ rồi thì cứ thế mà làm. Ví dụ thợ bảo làm thêm bể phốt phải tính thêm tiền thì là do thiết kế của cụ không có bể phốt.
Vâng, đội ơn các cụ. Em xây cũng nhỏ nên chỉ nhờ người quen làm cho thiết kế mặt bằng thôi, vật tư thì mình tự lo. Do vậy em mới xin kinh nghiệm của các cụ về thuê đội nhân công làm để tránh rắc rối ạ

kfc1981

Xe điện
Cụ cứ nói rõ xây dựng phần thô cơ bản. Từ móng lên bao gồm tất cả các hạng mục bên trong ngôi nhà(gồm cả chát ngoài nếu có). Trong khung móng nhà bao gồm cả bể phốt và bể nc ngầm. Bên trên thì phụ thuộc thiết kế, lưu ý nếu có gác lửng thì phải rõ ràng phần này( hình như thợ tính giá bằng 2/3 giá đổ trần). Đo hoàn thiện thì khung bao nhà chỗ mái đua xa nhất( rọt ranh) mái trên cùng phẳng thì họ mặc định xây thêm 2-3hàng gạch đỏ, nếu mình xây cao hơn thì mặc cả phần xây cao tầm 300k/1m vuông. Cả chát. Mái vát cũng tính riêng đó ạ. Có gì cụ cứ hỏi cụ thể sẽ có thêm nhiều tt cho cụ tham khảo.

freethinker

Xe tăng
KN của mình (i) thiết kế nên thuê riềng đừng thuê mấy bác xây dưng thiết kế riêng; (ii) thiết kế thể hiện tối đa công năng để sau này chỉ có giảm không có tăng (thợ xây sai chỗ nào là nó tính phát sinh rất mệt); (iii) làm hợp đồng chi tiết và có phụ lục phát sinh kèm; (iv) cụ tính cả việc lặt vặt như chống thấm nhà vệ sinh ai làm? v.v...; (v) không nên xây trọn gói nhà vì khi có HĐ họ sẽ cố gắng giảm giá thành để tối đa hóa lợi nhuận. Cụ chỉ nên thuê nhân công thôi.

zonda82

Xe container
Em cũng hóng dự là chả biết khi nào cần.

phuongchi

Xe buýt
Em vào ủng hộ cụ chủ tiện thể em hỏi có cụ nào có mẫu hợp đồng hoàn thiện nhà không cho em xin. Sang năm em nhận bàn giao nhà xây thô em cũng hoàn thiện để vào ở ạ!

Escave

Xe tăng
Chào CCCM
Ra Tết mời cụ cafe, e có chút KN qua 8 tháng xây được cái tổ cũng ưng ý, HĐ XD e ký với thầu gần 10tr ngoài ra còn 6-7 các hợp đồng hoàn thiện khác, nếu cụ muốn chia sẻ thêm KN thì e mời luôn đc thiết kế và giám sát CT của e chém gió cùng.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e quen đội thợ vườn, chả phải hợp đồng gì nhưng tốt tính phết.

sudichat2002

Xe container
Nhà e quen đội thợ vườn, chả phải hợp đồng gì nhưng tốt tính phết.
Làm tốt k cụ, ở khu vực nào ạ, tới e cũng định xây 60m2 4 tầng khu Đống Đa ạ, mà giá cả ntn cụ nhể, iem thuê nhân công tự lo vật tư ạ

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
À sorry cụ giờ nhà em đang SG rồi.

Làm tốt k cụ, ở khu vực nào ạ, tới e cũng định xây 60m2 4 tầng khu Đống Đa ạ, mà giá cả ntn cụ nhể, iem thuê nhân công tự lo vật tư ạ

formen

Xe lăn
Vâng, đội ơn các cụ. Em xây cũng nhỏ nên chỉ nhờ người quen làm cho thiết kế mặt bằng thôi, vật tư thì mình tự lo. Do vậy em mới xin kinh nghiệm của các cụ về thuê đội nhân công làm để tránh rắc rối ạ
trc em cũng có cái nhà làm ntn. em gửi mail cho cụ cái hd của em.

cần chú ý thỏa thuận cái tính diện tích tính theo giọt gianh hay diện tích bê tông từng tầng. hay % đối với gác lửng.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng thiết kế phải chuẩn mới không phát sinh. Hợp đồng chặt mà thiết kế sơ sài thì chính cụ tự tay bóp giái mình đấy nhé.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chào CCCM
Tôi chỉ chia sẻ về An toàn lao động thôi:
Tất nhiên trong Hợp đồng có nhấn mạnh rồi.
Tôi làm thêm văn bản riêng, để nhấn thêm phát nữa.
Bác chẳng bao giờ dám chắc là, 1 ngày xấu giời, 1 thằng cu nó không phi từ tầng 5 xuống đất nhà bác.