[Funland] Xin mẫu hợp đồng xây dựng nhà ở và kinh nghiệm của các cụ mợ ạ

XecoBT

Xe tải
Chào CCCM
Chả là sang năm em khởi công xây cái tổ ấm cho vợ con nó có chỗ trú mưa trú nắng. Em xong bản vẽ tk rồi và giờ đang đàm phán hợp đồng với đội thợ thi công. Cụ mợ nào có mẫu hợp đồng có thể share cho em tham khảo với được không ạ. Nhân tiện CCCM đã có kinh nghiệm chỉ bảo em sao để không gặp trường hợp mà đang thi công thì bảo chỗ này phát sinh, chỗ kia không có trong hợp đồng, phải bóc tách riêng. Em hỏi thì có nhiều nhà gặp trường hợp họ đòi tính riêng xây bể phốt, bể ngầm các kiểu gì đó... mà mình thì có chuyên đâu mà nắm được hết từ đầu. Em đã chuẩn bị sẵn rượu để kính các cụ mợ đây ạ .
Nếu bất tiện các cụ có thể gửi email em xin cũng được ạ : vanhtnd@gmail.com
Nhà cháu vừa xây xong, vì k có kinh nghiệm lại giao trọn gói (thầu là ng họ hàng gần) nên k bàn giao nghiệm thu đc. Từ bài học đắt giá của bản thân xin Cụ chủ lưu ý:
1. Có thiết kế chi tiết và bán sát tk để thi công.
2. Thuê nhân công, vật tư tự mình chủ động. Thợ xây bh sang chảnh nên việc đào móng, đào bể... thường làm máy do đó phải thống nhất trước. Phần côtpha, cọc chống, đinh, dây thép buộc, bạt, cót ép, thuê trộn bê tông...nên trao đổi kỹ từ trước tránh khi cần lại gây tranh chấp ức chế cho cả hai bên; và gia chủ cũng nên xông xênh chẳng đáng bao nhiêu so với lợi ích thoải mái tư tưởng
Nên thuê giám sát thi công.
3. Phần móng, theo đúng tk và k thể bỏ lớp bê tông gạch vỡ lót móng. Nếu nền đất yếu phải gia cố cọc tre thì yc ép từng cọc một cho không lãng phí.
4. Phần bảo dưỡng bê tông, bảo dưỡng lớp trát cũng rất quan trọng, nên cụ thể trong thỏa thuận và đôn đốc thực hiện. Nếu cần ngắm ngía ông thợ cẩn thận thì bồi dưỡng thêm để ng ta làm cho tốt công trình. Khi bàn hđ thì ông thầu nào nói cũng khiếp nhưng thợ rất hay bỏ công đoạn này vì phun nước làm bẩn ướt khu vực thi công
5. Nên thống nhất trước để phối hợp đồng bộ các nhóm thợ như điện, nước, cửa gỗ, cửa nhôm. Nếu có khuôn cửa .gỗ thì lưu ý k cho thợ tận dụng đóng đinh mắc màn, bắc giáo nhé, sau này hoàn thiện trông các vết rất xấu.
6. Nên có ng biết chút ít xd, cẩn thận thường xuyên có mặt tại công trg thì sau này mình yên tâm công trình.
Sơ sơ mấy dòng kinh nghiệm mong cậu chủ k vấp phải. Còn nhìu bài học lắm nếu ai đó lần đầu xây nhà

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ra Tết mời cụ cafe, e có chút KN qua 8 tháng xây được cái tổ cũng ưng ý, HĐ XD e ký với thầu gần 10tr ngoài ra còn 6-7 các hợp đồng hoàn thiện khác, nếu cụ muốn chia sẻ thêm KN thì e mời luôn đc thiết kế và giám sát CT của e chém gió cùng.
Cụ đã tìm được đơn vị hoàn thiện thô chưa ạ. Nhà cháu làm món này rất bài bản ạ. :D

MrPerter

Xe tải
Nhà cháu vừa xây xong, vì k có kinh nghiệm lại giao trọn gói (thầu là ng họ hàng gần) nên k bàn giao nghiệm thu đc. Từ bài học đắt giá của bản thân xin Cụ chủ lưu ý:
1. Có thiết kế chi tiết và bán sát tk để thi công.
2. Thuê nhân công, vật tư tự mình chủ động. Thợ xây bh sang chảnh nên việc đào móng, đào bể... thường làm máy do đó phải thống nhất trước. Phần côtpha, cọc chống, đinh, dây thép buộc, bạt, cót ép, thuê trộn bê tông...nên trao đổi kỹ từ trước tránh khi cần lại gây tranh chấp ức chế cho cả hai bên; và gia chủ cũng nên xông xênh chẳng đáng bao nhiêu so với lợi ích thoải mái tư tưởng
Nên thuê giám sát thi công.
3. Phần móng, theo đúng tk và k thể bỏ lớp bê tông gạch vỡ lót móng. Nếu nền đất yếu phải gia cố cọc tre thì yc ép từng cọc một cho không lãng phí.
4. Phần bảo dưỡng bê tông, bảo dưỡng lớp trát cũng rất quan trọng, nên cụ thể trong thỏa thuận và đôn đốc thực hiện. Nếu cần ngắm ngía ông thợ cẩn thận thì bồi dưỡng thêm để ng ta làm cho tốt công trình. Khi bàn hđ thì ông thầu nào nói cũng khiếp nhưng thợ rất hay bỏ công đoạn này vì phun nước làm bẩn ướt khu vực thi công
5. Nên thống nhất trước để phối hợp đồng bộ các nhóm thợ như điện, nước, cửa gỗ, cửa nhôm. Nếu có khuôn cửa .gỗ thì lưu ý k cho thợ tận dụng đóng đinh mắc màn, bắc giáo nhé, sau này hoàn thiện trông các vết rất xấu.
6. Nên có ng biết chút ít xd, cẩn thận thường xuyên có mặt tại công trg thì sau này mình yên tâm công trình.
Sơ sơ mấy dòng kinh nghiệm mong cậu chủ k vấp phải. Còn nhìu bài học lắm nếu ai đó lần đầu xây nhà
Vâng.cảm ơn cụ đã cho nhiều thông tin bổ ích.em sẽ note lại những dòng nayg ạ

ruou_nep_17

Xe tải
Đội ơn cụ nhiều, em quên không nói nhà em thuê mỗi nhân công thôi, vật tư em tự lo. Hợp đồng cụ em đọc và đã hiểu thêm được nhiều
Cụ có bản hợp đồng thuê nhân công xây dựng và điện nước không cho em xin bản với ạ, vật tư em cũng tự lo. Em cảm ơn cụ trước nhé